ศูนย์ความรู้ทางเทคนิค
เอกสารทางเทคนิคที่ครอบคลุมเกี่ยวกับหม้อแปลง มาตรฐานสากล คู่มือการรับรอง และโซลูชันพลังงานใหม่
เรียกดูตามหมวดหมู่
คู่มือการเปรียบเทียบมาตรฐานสากล
การเปรียบเทียบมาตรฐาน IEC 60076, IEEE C57, ANSI C57 และ GB 1094 อย่างครอบคลุมสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังและอุปกรณ์สวิตช์เกียร์
คู่มือการเลือกหม้อแปลง QDTB
คู่มือทางเทคนิคฉบับสมบูรณ์สำหรับการเลือกซื้อหม้อแปลงไฟฟ้า สถานีไฟฟ้าย่อย อุปกรณ์สวิตช์เกียร์ และระบบจำหน่ายไฟฟ้ากำลัง
คู่มือโซลูชันพลังงานใหม่
โซลูชันแบบบูรณาการหกประการสำหรับโครงสร้างพื้นฐานพลังงานหมุนเวียนและพลังงานสะอาด ตั้งแต่พลังงานแสงอาทิตย์ไปจนถึงไฮโดรเจน
คู่มือโซลูชันอุปกรณ์อุตสาหกรรม
ชุดอุปกรณ์ไฟฟ้าเฉพาะทาง 6 ชุด สำหรับโครงการเหมืองแร่ การผลิต โครงสร้างพื้นฐานในเมือง และโครงการ EPC
คู่มือเปรียบเทียบ IEC กับ IEEE อย่างครอบคลุม
การเปรียบเทียบทางเทคนิคโดยละเอียดระหว่างมาตรฐาน IEC 60076 และ IEEE/ANSI C57 สำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง
คู่มือการรับรอง CE สำหรับหม้อแปลงไฟฟ้า
คู่มือการส่งออกฉบับสมบูรณ์สำหรับการรับรอง CE ของหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังที่เข้าสู่เขตเศรษฐกิจยุโรป
คู่มือการรับรอง UL/CSA สำหรับหม้อแปลง
คู่มือการส่งออกอย่างมืออาชีพสำหรับการรับรอง UL (สหรัฐอเมริกา) และ CSA (แคนาดา) ของอุปกรณ์ไฟฟ้า
คู่มือการลดพิกัดกำลังสำหรับพื้นที่สูงและอุณหภูมิสูง
คู่มือทางเทคนิคสำหรับการคำนวณการลดพิกัดกำลังของหม้อแปลงในสภาวะความสูงและอุณหภูมิที่รุนแรง
คู่มือการเลือกหม้อแปลงไฟฟ้า K-Factor
คู่มือวิชาชีพสำหรับการเลือกหม้อแปลง K-factor และระบบการจัดการโหลดฮาร์มอนิก
การเปรียบเทียบมาตรฐานประสิทธิภาพพลังงานทั่วโลก
การเปรียบเทียบทางเทคนิคของระบบการจัดอันดับประสิทธิภาพหม้อแปลง: IEC IE, DOE, EN 50588 และ GB 20052
คู่มือการออกแบบระบบกราวด์แรงดันต่ำ
คู่มือฉบับสมบูรณ์เกี่ยวกับระบบกราวด์แรงดันต่ำทั้งสี่ระบบตามมาตรฐาน IEC ได้แก่ TN-S, TN-C-S, TT และ IT
คำถามที่พบบ่อย: โครงการหม้อแปลงไฟฟ้าในต่างประเทศ
คำถามที่พบบ่อยแบบครบถ้วนซึ่งตอบคำถามทางเทคนิคที่พบบ่อยที่สุดสำหรับการจัดซื้อหม้อแปลงในต่างประเทศ
การวิเคราะห์ราคาหม้อแปลงจำหน่ายปี 2026: ต้นทุนที่แท้จริงของหม้อแปลงขนาด 100–2,000 kVA (FOB ชิงเต่า)
ราคาอ้างอิง FOB ชิงเต่า ปี 2026 ที่แท้จริงสำหรับหม้อแปลงจำหน่ายชนิดจุ่มน้ำมัน S13-M และชนิดแห้ง SCB13 ตั้งแต่ 100 ถึง 2,000 kVA พร้อมคำอธิบายกลไกการเชื่อมโยงราคาทองแดง เพื่อให้คุณสามารถเปรียบเทียบใบเสนอราคาได้อย่างเป็นธรรม
การกำหนดขนาดหม้อแปลงและงบประมาณในขั้นตอนเดียว: สูตรเดียวสำหรับค่า kVA และต้นทุนของคุณ
เปลี่ยนโหลดของคุณให้เป็นพิกัด kVA ที่ถูกต้องและตัวเลขงบประมาณที่แท้จริง: สูตรการกำหนดขนาด พิกัดมาตรฐาน การตัดสินใจระหว่างแบบน้ำมันกับแบบแห้ง ตารางราคา FOB ชิงเต่า ปี 2026 และตัวอย่างการคำนวณสองตัวอย่าง
คู่มือการเลือกซื้อและราคาหม้อแปลงจำหน่าย ปี 2026
หม้อแปลงจำหน่ายชนิดแช่น้ำมันรุ่น S13-M และชนิดแห้งรุ่น SCB13 มาตรฐาน พร้อมหมายเลขรุ่นครบถ้วน คำอธิบาย และราคาอ้างอิง FOB ชิงเต่า — คำนวณจากราคาทองแดง LME ที่ใช้เป็นฐาน (14,185 ดอลลาร์สหรัฐ/ตัน ณ วันที่ 23 สิงหาคม 2026)
การแจกแจงราคา FOB: จากราคาหน้าโรงงานถึงท่าเรือชิงเต่า — คุณจ่ายเงินเพื่ออะไรจริงๆ?
สิ่งที่ใบเสนอราคา FOB ชิงเต่า (Qingdao) จากซัพพลายเออร์หม้อแปลงจีนประกอบด้วยจริง ๆ: วัสดุที่เชื่อมโยงกับราคาทองแดง ต้นทุนการผลิต การทดสอบ บรรจุภัณฑ์เพื่อการส่งออก การขนส่งภายในประเทศ และอัตรากำไร — พร้อมตารางราคาจริงปี 2026 และรายการตรวจสอบสำหรับการเปรียบเทียบอย่างเป็นธรรม
หยุดเปรียบเทียบราคาเริ่มต้น: วิธีคำนวณต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของหม้อแปลง (TCO)
หม้อแปลงที่ราคาถูกที่สุดมักไม่ใช่ตัวที่ประหยัดที่สุดในระยะยาว โมเดล TCO แบบทีละขั้นตอนครอบคลุมราคาซื้อ การสูญเสียขณะไม่มีโหลดและขณะมีโหลด การบำรุงรักษา และอายุการใช้งาน — พร้อมตัวเลขจริงที่แสดงให้เห็นว่าทำไมต้นทุนการสูญเสียพลังงานในระยะเวลา 20 ปีจึงสูงกว่าราคาใบแจ้งหนี้หลายเท่า
วิธีเลือกคลาสแรงดันไฟฟ้าที่เหมาะสม: 6/10/11/20/33 kV สำหรับหม้อแปลงจำหน่าย
หม้อแปลงจำหน่ายมีระดับแรงดันปฐมภูมิ 6, 10, 11, 20 และ 33 kV คู่มือเชิงปฏิบัติสำหรับการเลือกคลาสแรงดันให้เข้ากับระบบโครงข่ายไฟฟ้า ขนาดโหลด ระยะทาง และอุปกรณ์ของคุณ — พร้อมปัจจัยช่วงการปรับแทป (tap-range) ที่ผู้ซื้อมักมองข้าม
เกรดการสูญเสีย S11 เทียบกับ S13 เทียบกับ S20: ประสิทธิภาพของหม้อแปลงแบบใดคุ้มค่ากับการลงทุน?
S11 มีราคาถูกกว่า 8% แต่ตลอดระยะเวลา 20 ปี การสูญเสียที่เพิ่มขึ้นมีต้นทุนสูงกว่าส่วนที่ประหยัดได้ ตัวเลขการสูญเสียจริงแบบไม่มีโหลด/มีโหลดสำหรับ S11, S13 และ S20 ที่ 1,000 kVA ตัวคูณราคา และการคำนวณระยะเวลาคืนทุนที่บอกคุณว่าควรซื้อเกรดใด
หม้อแปลงชนิดแช่น้ำมัน vs ชนิดแห้ง: คู่มือการเลือกฉบับสมบูรณ์ ปี 2026
หม้อแปลงขนาด 1,000 kVA เท่ากัน มีราคาประมาณ $8,534 สำหรับแบบแช่น้ำมัน และ $12,490 สำหรับแบบแห้ง — ส่วนต่าง 46% ซึ่งเป็นเพียงความแตกต่างแรกเท่านั้น ความปลอดภัยจากอัคคีภัย การบำรุงรักษา การสูญเสียพลังงาน การโอเวอร์โหลด และอายุการใช้งาน เป็นปัจจัยที่กำหนดว่าประเภทใดเหมาะกับโครงการของคุณจริงๆ ประกอบด้วยตารางราคา FOB ปี 2026 ฉบับสมบูรณ์ การเปรียบเทียบการสูญเสียพลังงาน เมทริกซ์การใช้งาน และแผนผังการตัดสินใจ 5 คำถาม
วิธีคัดกรองผู้ผลิตหม้อแปลงไฟฟ้า: รายการตรวจสอบการตรวจโรงงาน 12 จุด
ใบเสนอราคาหม้อแปลงที่ถูกที่สุดมักหมายถึงมีบางอย่างถูกตัดออกไป — ทองแดงถูกแทนที่ด้วยอะลูมิเนียม เหล็กแกนรีไซเคิล หรือ 'การทดสอบต้นแบบ' ที่ไม่เคยทำจริง รายการตรวจสอบการตรวจโรงงาน 12 จุดครอบคลุมใบอนุญาต รายงานการทดสอบ วัสดุ การตรวจสอบค่าสูญเสีย การรับรอง และความสามารถในการส่งออก — พร้อมสัญญาณเตือนที่ยุติการสนทนาทันที
วิธีการกำหนดขนาดระบบจำหน่ายไฟฟ้า: หม้อแปลง อุปกรณ์สวิตช์เกียร์ และสายป้อนในการคำนวณครั้งเดียว
การกำหนดขนาดหม้อแปลงเป็นเพียงหนึ่งในสามของงานทั้งหมด อิมพีแดนซ์ของหม้อแปลงกำหนดค่ากระแสลัดวงจร กระแสลัดวงจรกำหนดพิกัดของเบรกเกอร์และขนาดสายเคเบิล และสิ่งเหล่านั้นกำหนดค่าการตั้งค่าการป้องกัน ติดตามโครงการขนาด 800 kVA หนึ่งโครงการตลอดทั้งห่วงโซ่ — รายการโหลด หม้อแปลง กระแสลัดวงจร อุปกรณ์สวิตช์เกียร์ ฟีดเดอร์ และการประสานงานการป้องกัน — พร้อมราคา FOB ปี 2026 จริงและสูตรที่พร้อมใช้งาน
การทำงานขนานของหม้อแปลง: 5 เงื่อนไขที่ป้องกันกระแสหมุนเวียน (และหลักการแบ่งโหลดที่แท้จริง)
การขนานหม้อแปลงสองตัวจะปลอดภัยก็ต่อเมื่อเงื่อนไขห้าประการเป็นจริง ได้แก่ อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้าอยู่ภายใน ±0.5% กลุ่มเวกเตอร์เหมือนกัน ค่าอิมพีแดนซ์ต่างกันไม่เกิน 10% ลำดับเฟสตรงกัน และอัตราส่วนกำลังการผลิตต่ำกว่า 3:1 หากระบุค่าอิมพีแดนซ์หรือกลุ่มเวกเตอร์ผิด หน่วยจะหมุนเวียนกระแสไฟฟ้าระหว่างกันแทนที่จะแบ่งปันโหลด — คู่มือนี้ให้สูตรและตัวอย่างการคำนวณที่ใช้งานจริงสำหรับขนาด 800 + 400 kVA
กระแสลัดวงจรของหม้อแปลง: การคำนวณ 3 ขั้นตอน (และแรงดันอิมพีแดนซ์ Uk% กำหนดขีดจำกัดอย่างไร)
กระแสลัดวงจรของหม้อแปลงคือตัวเลขเดียวที่ใช้กำหนดขนาดของเบรกเกอร์และสายเคเบิลทุกตัวในวงจร downstream สำหรับหม้อแปลงจำหน่าย คำนวณได้จากกระแสพิกัดหารด้วยแรงดันอิมพีแดนซ์ — หม้อแปลงขนาด 1,000 kVA 10/0.4 kV ที่ค่า Uk = 6% จะจ่ายกระแสได้ 24.1 kA ที่ขั้ว LV (ค่าสูงสุด ≈ 61 kA) นี่คือขั้นตอนการคำนวณ 3 ขั้นตอน ข้อกำหนดการทนทานตามมาตรฐาน IEC 60076-5 และวิธีการกำหนดค่า Uk% ที่เหมาะสม
การตรวจสอบก่อนการจัดส่งหม้อแปลง (PSI): รายการตรวจสอบ 12 จุดก่อนที่หม้อแปลงของคุณจะออกจากโรงงาน
รายการตรวจสอบการตรวจสอบก่อนการจัดส่ง (PSI) สำหรับผู้ซื้อหม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง - การทดสอบตามปกติ 5 รายการที่ต้องเข้าร่วมเป็นพยานตามมาตรฐาน IEC 60076-1, การตรวจสอบ 12 รายการที่ช่วยจับข้อบกพร่องก่อนการชำระยอดคงเหลือ และเอกสารที่ต้องเรียกร้องอย่างชัดเจนก่อนการบรรจุหีบห่อ
ฮาร์มอนิกส์ในหม้อแปลง: ทำไมกระแสฮาร์มอนิกส์ทำให้หม้อแปลงร้อนเกินไป (และ 5 วิธีแก้ไข)
วิธีที่กระแสฮาร์มอนิกจาก VFD, UPS และเครื่องชาร์จ EV ก่อให้เกิดความร้อนเพิ่มเติมจากกระแสไหลวนในหม้อแปลง การคำนวณลดพิกัดตามมาตรฐาน IEEE C57.110 ที่ใช้กำหนดขนาดของหม้อแปลง และ 5 วิธีแก้ไขปัญหา พร้อมขีดจำกัด THD และตัวอย่างการคำนวณ ณ ปี 2026
หม้อแปลงไฟฟ้า กลุ่มเวกเตอร์: Dyn11 เทียบกับ Yyn0 — ความหมายของสัญลักษณ์และวิธีการกำหนดคุณสมบัติ
ใบเสนอราคาหม้อแปลงทุกรายการจะระบุกลุ่มเวกเตอร์ — Dyn11, Yyn0, Yd11 — แต่ผู้ซื้อเพียงไม่กี่รายรู้ว่ามันหมายถึงอะไร Dyn11 ซึ่งเป็นค่าเริ่มต้นสำหรับหม้อแปลงจำหน่ายที่มีขนาดไม่เกิน 2,500 kVA ให้เฟสชิฟต์ 30° ช่วยระงับกระแสฮาร์มอนิกลำดับที่สามในสายนิวทรัล และรองรับการทำงานแบบขนาน ส่วน Yyn0 เหมาะกับโหลดขนาดเล็กที่สมดุลเท่านั้น ต่อไปนี้คือวิธีอ่านสัญลักษณ์และระบุคุณสมบัติ (IEC 60076-1 / GB 1094.1)
การป้องกันฟ้าผ่าสำหรับหม้อแปลง: BIL อุปกรณ์ป้องกันฟ้าผ่า (Surge Arresters) และส่วนเผื่อ 1.2 เท่าที่ช่วยปกป้องหน่วยของคุณ
ฟ้าผ่าเป็นสาเหตุหลักของความเสียหายของหม้อแปลงจำหน่ายในเขตที่มีพายุฝนฟ้าคะนอง และสามารถป้องกันได้ด้วยตัวเลขสองค่าบนใบสั่งซื้อ ได้แก่ ระดับฉนวนพื้นฐาน (BIL — 75 หรือ 95 kV สำหรับระบบ 12 kV) และตัวป้องกันไฟกระชากชนิดเมทัลออกไซด์ซึ่งแรงดันตกค้างเหลือส่วนเผื่อการป้องกันอย่างน้อย 1.2 เท่า (IEC 60076-3 / IEC 60099-5 / IEEE C62.22) ต่อไปนี้คือตารางค่า BIL พิกัดของตัวป้องกันไฟกระชาก และหลักเกณฑ์การติดตั้งที่ช่วยหยุดยั้งไฟกระชากได้จริง
การทดสอบการเริ่มใช้งานหม้อแปลง: 8 รายการตรวจสอบก่อนการจ่ายไฟที่ป้องกันความล้มเหลวในการสวิตช์ครั้งแรก (ความต้านทานฉนวน อัตราส่วนรอบ และอื่นๆ)
ไม่ควรจ่ายไฟให้หม้อแปลงเพียงเพราะ "ดูเหมือนปกติ" การทดสอบระบบ (Commissioning) คือลำดับการทดสอบทางไฟฟ้าที่กำหนดไว้ เพื่อพิสูจน์ว่าหน่วยงานดังกล่าวรอดพ้นจากการขนส่งและได้รับการเดินสายอย่างถูกต้อง ก่อนการปิดเบรกเกอร์ครั้งแรก — ความต้านทานฉนวนสูงกว่าค่าต่ำสุดตามมาตรฐาน IEEE 43, อัตราส่วนรอบอยู่ในช่วง ±0.5% ของค่าบนแผ่นป้าย, ความสมดุลของความต้านทานขดลวดอยู่ในช่วง 2% ระหว่างเฟส, แรงดันพังทลายของน้ำมันสูงกว่า 30 kV, และกลุ่มเวกเตอร์ตรงกับแผ่นป้าย นี่คือการทดสอบ 8 รายการ เกณฑ์ผ่าน/ไม่ผ่าน และลำดับขั้นตอนการดำเนินการ
หม้อแปลงออโต้ (Autotransformer) กับหม้อแปลงแยก (Isolation Transformer): ความแตกต่างที่แท้จริง และเมื่อใดที่หม้อแปลงออโต้ช่วยประหยัดได้ถึง 50%
หม้อแปลงออโต้ (autotransformer) ใช้ขดลวดร่วมเพียงชุดเดียว ดังนั้นสำหรับการเปลี่ยนแปลงแรงดันไฟฟ้าเพียงเล็กน้อย จึงต้องใช้ทองแดงและเหล็กน้อยกว่าหม้อแปลงแบบสองขดลวดประมาณ (1 − 1/อัตราส่วน) — ประมาณ 50% น้อยกว่าที่อัตราส่วน 2:1, ~20% ที่ 5:1, ~10% ที่ 10:1 — แต่ไม่มีการแยกทางไฟฟ้าแบบกัลวานิก (galvanic isolation) นี่คือข้อแลกเปลี่ยน กฎการกำหนดขนาด และสิ่งที่ต้องระบุในคำสั่งซื้อ (IEC 60076-1 / IEEE C57.12.10 / GB 1094)
วิธีการระบายความร้อนหม้อแปลงและการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิ: อธิบาย ONAN, ONAF, ODAF, KNAN (และขีดจำกัดจุดร้อน 98°C ที่ปกป้องอายุการใช้งานฉนวน)
หม้อแปลงไฟฟ้าทุกตัวเปลี่ยนพลังงาน 0.5–2% ของพิกัดกำลังเป็นความร้อน และรหัสการระบายความร้อนบนแผ่นป้าย — ONAN, ONAF, OFAF, ODAF, KNAN หรือ AN/AF สำหรับชนิดแห้ง — คือแผนผังสี่ตัวอักษรที่บอกว่าความร้อนระบายออกไปอย่างไรก่อนที่จะทำลายฉนวน ตัวเลขสำคัญที่คุณใช้ในการออกแบบคือ อุณหภูมิน้ำมันสูงสุดเพิ่มขึ้น 60 K และอุณหภูมิเฉลี่ยของขดลวดเพิ่มขึ้น 65 K (IEC 60076-2) อุณหภูมิจุดร้อนประมาณ 98°C ที่โหลดพิกัด และ "กฎ 6 องศา" ที่ทำให้อายุการใช้งานฉนวนลดลงครึ่งหนึ่งทุกครั้งที่อุณหภูมิเพิ่มขึ้น 6°C (IEC 60076-7 / IEEE C57.91) ต่อไปนี้คือวิธีอ่านรหัส ขีดจำกัดการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิ และเมื่อใดที่การระบายความร้อนแบบบังคับคุ้มค่ากับการลงทุน
คู่มือการรับรอง CCC (China Compulsory Certification): ความหมายของเครื่องหมาย 3C สำหรับหม้อแปลง — และเมื่อใดที่คุณจำเป็นต้องใช้จริง
CCC — เครื่องหมาย “3C” — เป็นข้อบังคับเฉพาะสำหรับผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายภายในจีนแผ่นดินใหญ่เท่านั้น ไม่ใช่สำหรับอุปกรณ์ที่ส่งออกออกนอกประเทศ หากคุณต้องการเครื่องหมายนี้ ควรวางแผนใช้เวลา 12–20 สัปดาห์ พร้อมการทดสอบประเภท (type test) และการตรวจสอบโรงงาน (factory audit) ใบรับรอง CCC ยังเป็นสัญญาณที่มีประโยชน์ว่า “โรงงานได้รับการกำกับดูแล” เมื่อตรวจสอบซัพพลายเออร์จีน
หัวเปลี่ยนแทปภายใต้โหลด (OLTC) กับหัวเปลี่ยนแทปแบบไม่มีโหลด: เมื่อใดที่คุณจำเป็นต้องใช้ OLTC (และส่วนเพิ่มของราคา 10–20% ที่มันเพิ่มขึ้นมา)
หม้อแปลงจำหน่ายส่วนใหญ่จัดส่งมาพร้อมกับแทปแชงเจอร์แบบไม่มีโหลด (ตัดพลังงาน) อย่างง่ายที่ ±2×2.5% — คุณสามารถเปลี่ยนแทปได้เฉพาะเมื่อหม้อแปลงหยุดทำงานเท่านั้น แทปแชงเจอร์แบบมีโหลด (OLTC) ปรับแรงดันไฟฟ้าในขณะที่รับโหลดเต็มพิกัด แต่เพิ่มต้นทุนขึ้น 10–20% (ประมาณ +$850 ถึง +$1,700 สำหรับหน่วยขนาด 1,000 kVA ตามราคา FOB ชิงเต่า ปี 2026) พร้อมกับการบำรุงรักษาดิวเตอร์สวิตช์เพิ่มเติมด้วย นี่คือกฎห้าข้อสำหรับการตัดสินใจว่าโครงการของคุณจำเป็นต้องใช้แบบใดจริงๆ
คู่มือการขนส่งและการติดตั้งหม้อแปลง: การจัดส่งน้ำมันแบบเติมไนโตรเจน ขีดจำกัดการเอียง 15° และการตรวจสอบหน้างานที่ป้องกันความเสียหาย
น้ำมันหม้อแปลงไฟฟ้าถูกจัดส่งแบบปิดผนึกหรือเติมไนโตรเจน (0.01–0.03 MPa) เหตุใดขีดจำกัดการเอียง 15°/10° จึงช่วยปกป้องแกนเหล็กและขดลวด พร้อมรายการตรวจสอบเมื่อสินค้ามาถึงและขั้นตอนการติดตั้งที่ป้องกันความชื้นซึมเข้าและความล้มเหลวในการจ่ายไฟครั้งแรก
OEM เทียบกับ ODM ในการผลิตหม้อแปลง: 12 ตัวเลือกการปรับแต่งที่คุณสามารถระบุได้ (แรงดันไฟฟ้า, แทป, สี, ขั้วต่อ, แผ่นป้ายชื่อ) และ 3 สิ่งที่ไม่มีโรงงานใดจะเปลี่ยนแปลง
คำอธิบาย OEM เทียบกับ ODM สำหรับผู้ซื้อหม้อแปลง: พารามิเตอร์ 12 รายการที่คุณสามารถระบุได้ — แรงดันไฟฟ้าที่กำหนด, ช่วงการปรับแทป, กลุ่มเวกเตอร์, อิมพีแดนซ์, สีทา, ขั้วต่อ, แผ่นป้ายชื่อ — รวมถึงข้อจำกัดการออกแบบ 3 ประการ (แกนเหล็ก, ระดับฉนวน, ระดับการระบายความร้อน) ที่โรงงานจะไม่เปลี่ยนแปลง และการปรับแต่งตามความต้องการจะเพิ่มราคา 0–30% และเพิ่มระยะเวลาการจัดส่ง 15–60 วัน (ณ ปี 2026, FOB ชิงเต่า)
เงื่อนไขการรับประกันหม้อแปลง: สิ่งที่การรับประกันจริงครอบคลุม (และข้อกำหนด 5 ข้อที่ควรเจรจาก่อนชำระเงิน)
คำอธิบายเงื่อนไขการรับประกันหม้อแปลงสำหรับผู้ซื้อต่างประเทศ: สิ่งที่การรับประกันมาตรฐาน 12–24 เดือนครอบคลุมจริง ๆ ข้อกำหนด 5 ข้อที่ควรเจรจา (ขอบเขตความคุ้มครอง ข้อยกเว้น กำหนดเวลาในการเรียกร้อง การแบ่งค่าขนส่ง ระยะเวลาตอบสนองต่อข้อบกพร่อง) และต้นทุนที่แท้จริง — ตัวการรับประกันเองคิดเป็น 0% ของราคา แต่ค่าขนส่งในการเรียกร้องแต่ละครั้งโดยทั่วไปอยู่ที่ 3–8% ของมูลค่าหน่วยสินค้า (ณ ปี 2026, FOB ชิงเต่า)
ระยะเวลารอคอยการจัดส่งหม้อแปลง: ต้องใช้เวลาจริงเท่าใดในการผลิตและจัดส่งหม้อแปลงจำหน่าย (2026)
อธิบายระยะเวลาการจัดส่งหม้อแปลงสำหรับผู้ซื้อต่างประเทศ: หม้อแปลงจำหน่ายแบบจุ่มน้ำมันมาตรฐานใช้เวลาผลิต 30–45 วัน และขนส่งทางเรือ 20–40 วันจากชิงเต่า — รวมถึงบ้าน 60–90 วัน; หน่วยสั่งทำพิเศษเพิ่ม 10–20 วัน และหม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง (≥10 MVA) ใช้เวลา 60–120 วัน (ข้อมูล ณ ปี 2026, FOB ชิงเต่า)
คู่มืออุปกรณ์ป้องกันหม้อแปลงไฟฟ้า: รีเลย์บูคโฮลซ์ วาล์วระบายแรงดัน และตัวบ่งชี้ température — สิ่งที่หน่วยของคุณต้องติดตั้ง
หม้อแปลงจำหน่ายแบบจุ่มน้ำมันทุกตัวต้องติดตั้งชุดอุปกรณ์ป้องกันขั้นต่ำ ได้แก่ รีเลย์บูคโฮลซ์ (Buchholz relay) อุปกรณ์ระบายแรงดัน (PRD) และเครื่องบ่งชี้อุณหภูมิขดลวด (WTI) ซึ่งทำงานร่วมกันเพื่อตรวจจับความผิดปกติภายใน แรงดันเกิน และความร้อนสูงเกิน รวมถึงเครื่องบ่งชี้ระดับน้ำมัน หายใจซิลิกาเจล และรีเลย์กระแสเกินภายนอก เพื่อให้ครบชุดการป้องกัน (IEC 60076 / GB 1094 ณ ปี 2026)
หม้อแปลงขดลวดทองแดง vs อะลูมิเนียม: ควรซื้อแบบไหน (และประหยัดได้จริงเท่าไหร่)
หม้อแปลงจำหน่ายที่ใช้ขดลวดอะลูมิเนียมมีราคาถูกกว่าหม้อแปลงที่ใช้ขดลวดทองแดงประมาณ 10–20% และเป็นที่ยอมรับอย่างเต็มรูปแบบภายใต้มาตรฐาน IEC 60076 / GB 1094 เมื่อตัวนำเชื่อมต่ออย่างถูกต้อง เนื่องจากตัวนำอะลูมิเนียมที่มีค่าการนำไฟฟ้าประมาณ 61% IACS ได้รับการชดเชยด้วยพื้นที่หน้าตัดที่เพิ่มขึ้นประมาณ 60% ทองแดงยังคงได้เปรียบในด้านขนาดทางกายภาพและความแข็งแรงต่อการลัดวงจร (ข้อมูล ณ ปี 2026)
หม้อแปลงแกนอสัณฐาน (S15/SH15): แกนโลหะผสมอสัณฐานลดการสูญเสียขณะไม่มีโหลดได้ถึง 70% — และเมื่อใดที่ราคาที่สูงขึ้นจะคุ้มค่า
หม้อแปลงจำหน่ายแบบแกนอสัณฐาน (S15/SH15) ลดการสูญเสียขณะไม่มีโหลดได้ประมาณ 60–70% เมื่อเทียบกับแกนเหล็กซิลิคอน CRGO เนื่องจากแถบโลหะแก้วเหล็กฐานที่มีความหนาประมาณ 0.025 mm มีการสูญเสียในแกนต่อกิโลกรัมต่ำกว่ามาก ข้อแลกเปลี่ยนคือราคาสูงขึ้น 20–30% และถังมีขนาดใหญ่ขึ้น จึงคุ้มค่าเฉพาะในกรณีที่หม้อแปลงทำงานที่โหลดเบาตลอด 24 ชั่วโมง (ข้อมูล ณ ปี 2026)
ระดับเสียงรบกวนของหม้อแปลงไฟฟ้า: เดซิเบลปกติตามขนาด kVA สาเหตุของเสียงฮัม และวิธีการระบุสเปกเครื่องที่เงียบ
หม้อแปลงส่งเสียงฮัมที่ความถี่สองเท่าของความถี่สาย (100 Hz ที่ 50 Hz, 120 Hz ที่ 60 Hz) เนื่องจากเหล็กแกนยืดและหดตัวภายใต้ฟลักซ์แม่เหล็ก — ปรากฏการณ์ที่เรียกว่าแมกนีโตสตริกชัน ไม่ใช่ขดลวดหรือโหลด ระดับกำลังเสียงทั่วไปอยู่ที่ประมาณ 45–50 dB(A) สำหรับหน่วยจุ่มน้ำมันขนาด 100 kVA ถึง 65–70 dB(A) ที่ 5,000 kVA โดยหน่วยชนิดแห้งจะดังกว่า 5–10 dB ที่ kVA เท่ากัน วิธีแก้ไขที่ประหยัดที่สุดคือเหล็กแกนเสียงต่ำ (−3–5 dB) หรือตู้ครอบ (−15–25 dB) ซึ่งกำหนดตามมาตรฐาน IEC 60076-10 (ณ ปี 2026)
กระแสกระชากของหม้อแปลง: ทำไมการจ่ายไฟจึงดึงกระแสสูงกว่าพิกัด 5–12 เท่า (และวิธีป้องกันไม่ให้ระบบป้องกันทำงานผิดพลาด)
การจ่ายไฟให้หม้อแปลงจะดึงกระแสไฟฟ้าสูงกว่าพิกัด 5–12 เท่าเป็นกระแสกระชากขณะแม่เหล็ก (magnetizing inrush current) ซึ่งเป็นสภาวะชั่วคราวปกติ ไม่ใช่ความผิดพร่อง โดยเกิดจากการที่แกนเหล็กอิ่มตัวเมื่อแรงดันขณะปิดวงจรและฟลักซ์ตกค้าง 50–80% ดันให้เกินฟลักซ์ปกติ 2 เท่า ระบบป้องกันสามารถทนต่อสภาวะนี้ได้ด้วยการประสานการทำงานของฟิวส์ปฐมภูมิและฮาร์มอนิกที่สอง (15–20%) ตามมาตรฐาน IEEE C37.91 (ข้อมูล ณ ปี 2026)
ชั้นฉนวนของหม้อแปลงไฟฟ้า: คลาส A vs B vs F vs H — ตัวอักษรแต่ละตัวหมายถึงอะไร และกฎ 10°C ที่ทำให้อายุการใช้งานฉนวนเพิ่มขึ้นหรือลดลงครึ่งหนึ่ง
ตัวอักษรระดับฉนวนบนแผ่นป้ายชื่อหม้อแปลงคือเพดานอุณหภูมิ ไม่ใช่เกรดคุณภาพ — คลาส A=105°C, B=130°C, F=155°C, H=180°C — และตามกฎการเสื่อมสภาพจากความร้อนที่ทุกๆ 10°C การเพิ่มขึ้น 10°C เหนือขีดจำกัดนั้นจะทำให้อายุฉนวนลดลงครึ่งหนึ่ง ในขณะที่ทุกๆ 10°C ที่ต่ำลงจะทำให้อายุการใช้งานเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไม 'ฉนวนคลาส F, อุณหภูมิเพิ่มขึ้นคลาส B' จึงเป็นแนวปฏิบัติมาตรฐานในการซื้อเพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนาน (ณ ปี 2026)
หม้อแปลง 50Hz กับ 60Hz: คุณสามารถใช้งานหม้อแปลง 60Hz บนโครงข่ายไฟฟ้า 50Hz ได้หรือไม่? กฎ V/f ที่เป็นตัวตัดสิน
กฎคืออัตราส่วนโวลต์ต่อเฮิรตซ์ต้องคงที่ หากจ่ายไฟให้หม้อแปลง 60Hz จากแหล่งจ่าย 50Hz ที่แรงดันเท่ากัน ฟลักซ์แกนจะเพิ่มขึ้น 20% จนเข้าสู่สภาวะอิ่มตัว ทำให้เกิดความร้อนสูงเกินและเสียหาย ขณะที่หม้อแปลง 50Hz เมื่อใช้งานที่ 60Hz จะทำงานเย็นลงประมาณ 17% โดยมีอิมพีแดนซ์สูงขึ้นประมาณ 20% วิธีแก้ที่ปลอดภัยคือลดพิกัดแรงดันลงเหลือ 83% หรือซื้อหม้อแปลงที่รองรับพิกัดคู่ 50/60Hz (ข้อมูล ณ ปี 2026)
หม้อแปลงแบบปิดผนึกสุญญากาศ vs แบบถังพักน้ำมัน: ควรระบุระบบถนอมน้ำมันแบบใด?
สำหรับหม้อแปลงจำหน่ายที่มีขนาดสูงสุดประมาณ 2,500–3,150 kVA หน่วยแบบปิดผนึกสนิท (ถังลูกฟูก) จะเก็บน้ำมันฉนวนให้ปิดสนิทจากอากาศและความชื้น — ไม่มีอุปกรณ์หายใจ ไม่มีซิลิกาเจล อายุการใช้งานน้ำมันยาวนานขึ้น — ในขณะที่แบบถังสำรอง (หายใจอิสระ) ใช้สำหรับหน่วยขนาดใหญ่ที่ต้องการเห็นระดับน้ำมันและระบบป้องกันรีเลย์บูคโฮลซ์ คู่มือนี้เปรียบเทียบทั้งสองระบบและระบุจุดเปลี่ยนผ่าน
เปรียบเทียบประเภทน้ำมันหม้อแปลง: มิเนอรัล vs เอสเทอร์ธรรมชาติ vs ซิลิโคน — จุดวาบไฟ ความทนทานต่อความชื้น และส่วนต่างราคาที่แท้จริง
สำหรับพื้นที่ที่ไวต่ออัคคีภัยหรือมีข้อจำกัดด้านสิ่งแวดล้อม ของเหลวเอสเทอร์ธรรมชาติจะยกระดับจุดติดไฟของหม้อแปลงจากประมาณ 170 °C (น้ำมันแร่) ขึ้นไปสูงกว่า 300 °C และย่อยสลายได้ทางชีวภาพอย่างสมบูรณ์ แต่มีราคาสูงกว่าประมาณ 3–5 เท่า ขณะที่น้ำมันซิลิโคนให้ความปลอดภัยจากอัคคีภัยสูงในระดับเดียวกัน แต่มีพฤติกรรมความชื้นที่แตกต่างกันในราคาพรีเมียมใกล้เคียงกัน คู่มือนี้เปรียบเทียบไดอิเล็กทริกฟลูอิดทั้งสามชนิด และเมื่อใดที่แต่ละชนิดคุ้มค่ากับการลงทุน
แผ่นป้ายชื่อหม้อแปลง: วิธีอ่านทุกฟิลด์ — อธิบาย kVA, แรงดันไฟฟ้า, อิมพีแดนซ์, กลุ่มเวกเตอร์ และคลาสการระบายความร้อน
เพลตชื่อของหม้อแปลงไฟฟ้ารวบรวมการตัดสินใจทางวิศวกรรมทั้งหมดไว้ในฟิลด์เพียงไม่กี่รายการ คู่มือนี้จะอธิบายทีละฟิลด์ ได้แก่ kVA, แรงดันไฟฟ้าด้านแรงดันสูง/แรงดันต่ำ, แรงดันอิมพีแดนซ์ (Uk%), กลุ่มเวกเตอร์ (Dyn11/Yyn0), ชั้นการระบายความร้อน (ONAN/ONAF), ระดับฉนวน และอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น เพื่อให้คุณสามารถตรวจสอบว่าหน่วยตรงกับคำสั่งซื้อของคุณ อ่านสเปกของคู่แข่ง หรือติดตั้งเดินระบบได้อย่างถูกต้อง
คุณสามารถโหลดหม้อแปลงได้มากแค่ไหน? ตัวประกอบโหลด ความสามารถในการรับโหลดเกิน และขีดจำกัดจุดร้อนที่ปกป้องอายุการใช้งานฉนวน
คุณสามารถโหลด — หรือโอเวอร์โหลด — หม้อแปลงจำหน่ายได้มากแค่ไหน? คู่มือนี้อธิบายปัจจัยโหลด ขีดจำกัดอุณหภูมิจุดร้อนที่ควบคุมอายุการใช้งานฉนวน การโหลดแบบวัฏจักรปกติเทียบกับการโหลดฉุกเฉินตาม IEC 60076-7 และกฎ 80% — พร้อมตารางการโหลดเชิงปฏิบัติสำหรับหน่วยแบบจุ่มน้ำมันและแบบแห้ง
การวิเคราะห์ก๊าซที่ละลายในน้ำมันหม้อแปลง (DGA): วิธีอ่านระดับก๊าซและตรวจจับความผิดปกติก่อนที่หม้อแปลงจะเสียหาย
การวิเคราะห์ก๊าซที่ละลายในน้ำมัน (Dissolved Gas Analysis หรือ DGA) เปลี่ยนน้ำมันหม้อแปลงให้เป็นเครื่องตรวจจับความผิดปกติล่วงหน้า คู่มือนี้จะอธิบายก๊าซสำคัญทั้งเจ็ดชนิด ซึ่งแต่ละชนิดบ่งชี้ถึงความผิดปกติประเภทใด (อะเซทิลีน = การเกิดอาร์ก, เอทิลีน = ความร้อนสูงเกิน, ไฮโดรเจน = การปล่อยประจุบางส่วน) มาตรฐาน IEC 60599 และ IEEE C57.104 แปลงระดับก๊าซให้เป็นการวินิจฉัยได้อย่างไร และวิธีเก็บตัวอย่างน้ำมันอย่างถูกต้อง
การควบคุมแรงดันไฟฟ้าของหม้อแปลง: ทำไมแรงดันเอาต์พุตจึงลดลงภายใต้โหลด — และวิธีคำนวณ (สูตร + อธิบาย Uk%)
การควบคุมแรงดันไฟฟ้าวัดว่าแรงดันไฟฟ้าด้านทุติยภูมิของหม้อแปลงลดลงเท่าใดจากสภาวะไม่มีโหลดไปจนถึงสภาวะโหลดเต็มที่ — โดยทั่วไปอยู่ที่ 4–6% สำหรับหม้อแปลงจำหน่าย และได้รับอิทธิพลเกือบทั้งหมดจากแรงดันอิมพีแดนซ์ (Uk%) คู่มือนี้จะอธิบายสูตร สาเหตุที่โหลดแบบเหนี่ยวนำทำให้แรงดันไฟฟ้าตกมากกว่า และวิธีการที่อุปกรณ์เปลี่ยนแทปชดเชยแรงดันไฟฟ้า
คู่มือบุชชิ่งหม้อแปลง: พอร์ซเลน vs คอมโพสิต ระยะครีปเพจ และกระแสพิกัด — สิ่งที่ต้องระบุในคำสั่งซื้อของคุณ
บูชชิ่งคือปลอกหุ้มฉนวนที่นำกระแสไฟฟ้าผ่านถังที่ต่อลงดิน และเป็นจุดที่เกิดความเสียหายภายนอกบ่อยที่สุดบนหม้อแปลงจำหน่าย คู่มือนี้จะอธิบายความแตกต่างระหว่างบูชชิ่งพอร์ซเลนกับบูชชิ่งคอมโพสิต (ซิลิโคนยาง) ตัวเลขสามค่าที่ต้องระบุ (กระแสพิกัด, BIL, ระยะ creepage) และวิธีสังเกตบูชชิ่งที่กำลังเสื่อมสภาพก่อนที่จะเกิดการวาบไฟตามผิว
หม้อแปลงสถานีชาร์จ EV: วิธีเลือกขนาด ทำไมฮาร์มอนิกจึงเป็นตัวกำหนดสเปก และเมื่อใดที่หน่วยจำหน่ายมาตรฐานไม่เพียงพอ
เครื่องชาร์จ EV เป็นโหลดอิเล็กทรอนิกส์กำลัง ไม่ใช่โหลดความต้านทาน ดังนั้นหม้อแปลงที่จ่ายไฟให้กับเครื่องชาร์จเหล่านี้ต้องได้รับการกำหนดขนาดสำหรับความต้องการพร้อมกัน (coincidence) ความร้อนจากฮาร์มอนิก และกระแสลัดวงจร ไม่ใช่เพียงแค่ค่า kVA ที่ต่ออยู่เท่านั้น คู่มือนี้จะนำเสนอวิธีการกำหนดขนาดสามขั้นตอน กฎการลดพิกัด K-factor และ IEEE C57.110 และจุดกำหนดคุณสมบัติที่ช่วยป้องกันไม่ให้ศูนย์ชาร์จทำให้หม้อแปลงของตนร้อนเกินไป
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโซลาร์ PV: วิธีเลือกขนาด ทำไมฮาร์มอนิกจากอินเวอร์เตอร์จึงกำหนดสเปก และอะไรที่เปลี่ยนไประหว่าง 0.8 kV กับ 35 kV
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโซลาร์ถูกกำหนดขนาดจากกำลังไฟฟ้ากระแสสลับจริงที่อินเวอร์เตอร์จ่ายออกมา ไม่ใช่พิกัดกระแสตรงสูงสุดของแผงโซลาร์ และต้องทนทานต่อการทำงานกลางแจ้งที่มีฮาร์มอนิกสูงและทำงานที่โหลดบางส่วน คู่มือนี้เสนอวิธีการกำหนดขนาดสามขั้นตอน สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าตั้งแต่ 0.4/0.8 kV ถึง 35 kV กฎการลดพิกัดตามค่า K-factor และ IEEE C57.110 รวมถึงข้อกำหนดเฉพาะที่ช่วยป้องกันไม่ให้โรงไฟฟ้าโซลาร์ทริปในช่วงเที่ยงวันที่มีแสงแดดจัด
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับฟาร์มกังหันลม: วิธีกำหนดขนาด (0.69 kV → 33 kV) ทำไมฮาร์มอนิกจากกังหันลมจึงเป็นตัวกำหนดสเปก และอะไรที่แตกต่างระหว่างบนฝั่งกับนอกชายฝั่ง
ฟาร์มกังหันลมเพิ่มแรงดันไฟฟ้าเป็นสองขั้นตอน: หม้อแปลงของกังหัน (WTG) ซึ่งกำหนดขนาดตามกำลังไฟฟ้าปรากฏของเครื่องกำเนิดไฟฟ้าและภาระฮาร์มอนิก จากนั้นเป็นหม้อแปลงสถานีไฟฟ้าย่อยของฟาร์มซึ่งกำหนดขนาดตามผลผลิตรวมที่เกิดขึ้นพร้อมกัน คู่มือนี้ให้วิธีการกำหนดขนาดสามขั้นตอนสำหรับทั้งสองแบบ สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้า 0.69 kV → 33 kV → 110/220 kV กฎการลดพิกัด K-factor และ IEEE C57.110 ที่กังหันลมแบบคอนเวอร์เตอร์ต้องการ และความแตกต่างของข้อกำหนดระหว่างบนฝั่งและนอกฝั่งทะเลที่ตัดสินว่าหน่วยนี้จะใช้งานได้ 20 ปีหรือไม่
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับ BESS: วิธีกำหนดขนาด (0.4/0.69 kV → 33 kV) ทำไมฮาร์มอนิกจาก PCS และรอบการทำงานแบบไซคลิกจึงเป็นตัวกำหนดสเปก และอะไรที่เปลี่ยนไปสำหรับระบบกักเก็บพลังงานแบบ Grid-Forming
โรงงานจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่เพิ่มแรงดันไฟฟ้าในหนึ่งหรือสองขั้นตอน: หม้อแปลงหน่วย PCS ที่กำหนดขนาดตามกำลังไฟฟ้าปรากฏของคอนเวอร์เตอร์และภาระฮาร์มอนิก จากนั้นหม้อแปลงกริดที่กำหนดขนาดตามกำลังไฟฟ้าส่งออกของโรงงานที่เกิดขึ้นพร้อมกัน คู่มือนี้ให้วิธีการกำหนดขนาดสี่ขั้นตอน สถาปัตยกรรม 0.4/0.69 kV → 33 kV → 110/220 kV กฎการลดพิกัด K-factor และ IEEE C57.110 ที่คอนเวอร์เตอร์ PWM ต้องการ เศรษฐศาสตร์การสูญเสียจากภาระแบบวัฏจักรที่กำหนดระดับการสูญเสีย และการเลือกตัวเปลี่ยนแทป การระบายความร้อน และความปลอดภัยจากอัคคีภัยที่การจัดเก็บพลังงานแบบ grid-forming บังคับใช้
หม้อแปลงสำหรับดาต้าเซ็นเตอร์: วิธีเลือกขนาดให้เหมาะกับความหนาแน่นของพลังงานในยุค AI ทำไมระบบสำรอง 2N จึงเปลี่ยนค่า kVA และฮาร์มอนิกจากอุปกรณ์ IT ส่งผลต่อสเปกอย่างไร
หม้อแปลงสำหรับศูนย์ข้อมูลได้รับการกำหนดขนาดจากโหลดออกแบบหลังการกระจายความหลากหลาย (after-diversity design load) จากนั้นคูณด้วยค่าความซ้ำซ้อน (N+1, 2N) เรียนรู้ว่าความหนาแน่นของแร็ค AI ฮาร์มอนิกจาก IT และระดับการสูญเสียเป็นตัวกำหนดข้อกำหนดอย่างไร
หม้อแปลงอิเล็กโทรไลเซอร์ไฮโดรเจนสีเขียว: วิธีกำหนดขนาดหม้อแปลงเรกติไฟเออร์ ทำไมจำนวนพัลส์ (6/12/24) จึงเป็นตัวกำหนดคุณภาพไฟฟ้า และอะไรที่เปลี่ยนแปลงจาก 33 kV AC ลงมาสู่บัส 700 V DC
โรงงานไฮโดรเจนสีเขียวจำเป็นต้องใช้หม้อแปลงเรกติไฟเออร์ (คอนเวอร์เตอร์) ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ โดยคำนวณขนาดจากกำลังไฟฟ้ากระแสตรงของสแต็ก และกำหนดสเปกสำหรับการทำงานที่มีฮาร์มอนิกสูงและกระแสสูง เรียนรู้วิธีการคำนวณขนาด 6 ขั้นตอน การเลือกแบบ 6/12/24 พัลส์ตามมาตรฐาน IEEE 519 การลดพิกัดด้วยค่า K-factor การเลือกอิมพีแดนซ์และแทป กฎสำหรับพื้นที่อันตราย และรายการตรวจสอบในเอกสารข้อมูลจำเพาะ
หม้อแปลงจ่ายไฟฝั่งท่าเรือ (Cold Ironing): วิธีเลือกขนาดสำหรับการเชื่อมต่อท่าเรือ 6.6/11 kV ทำไมเรือที่ใช้ 50 Hz และ 60 Hz จึงเปลี่ยนการออกแบบ และ IEC/IEEE 80005-1 กำหนดอะไรไว้บ้าง
ระบบจ่ายไฟฝั่งท่าเรือ (cold ironing) จำเป็นต้องใช้หม้อแปลงไฟฟ้าสำหรับท่าเรือโดยเฉพาะ: การลดแรงดันจากโครงข่ายไฟฟ้าแรงกลางลงสู่ระดับเชื่อมต่อฝั่งท่าที่ 6.6 kV หรือ 11 kV โดยกำหนดขนาดตามโหลดขณะเทียบท่าของเรือ และออกแบบให้รองรับโหลดตู้คอนเทนเนอร์แช่เย็นและโหลดคอนเวอร์เตอร์ที่มีฮาร์มอนิกสูง การกัดกร่อนจากไอเกลือ และความยาวสายเคเบิลที่ยาว ศึกษาวิธีการคำนวณขนาด 6 ขั้นตอน กับดัก 50 Hz / 60 Hz (หม้อแปลงเปลี่ยนแรงดัน ไม่เปลี่ยนความถี่) ข้อกำหนดฝั่งท่าตามมาตรฐาน IEC/IEEE 80005-1 และรายการตรวจสอบ datasheet ฉบับสมบูรณ์
Railway Traction Transformer: วิธีกำหนดขนาดสถานีไฟฟ้าย่อยรถไฟ 25 kV ทำไมการต่อแบบ V/v และ Scott จึงเป็นตัวตัดสินความไม่สมดุลของกริด และ IEC 62695 / EN 50329 กำหนดอะไรไว้บ้าง
หม้อแปลงไฟฟ้าฉุดลากสำหรับรถไฟถูกกำหนดคุณสมบัติโดยระบบฉุดลาก ไม่ใช่โดยค่า kVA: ระบบ 25 kV 50/60 Hz, 15 kV 16.7 Hz หรือหน้าที่วงจรเรียงกระแส DC แต่ละแบบส่งผลต่อแกนเหล็ก ฉนวน และการเชื่อมต่อที่แตกต่างกัน เรียนรู้วิธีการคำนวณขนาดแบบหกขั้นตอน การเชื่อมต่อแบบ V/v และ Scott ควบคุมความไม่สมดุลของลำดับลบอย่างไร เหตุใดการจ่ายไฟแบบหม้อแปลงอัตโนมัติ 2x25 kV จึงเปลี่ยนการออกแบบ และ IEC 62695 / EN 50329 และ IEC 61378-1 กำหนดข้อกำหนดอะไรบ้างในสเปกและการทดสอบ
หม้อแปลงสำหรับไซต์เหมือง: วิธีคำนวณขนาดกำลังไฟสำหรับเครื่องบด โรงสี และรถขุด ทำไมสายเคเบิลยาวในบ่อเหมืองจึงบังคับให้ใช้แรงดันไฟฟ้าที่สูงขึ้น และระดับ IP ที่เหมืองเปิดหรือเหมืองใต้ดินต้องการคืออะไร
หม้อแปลงสำหรับพื้นที่เหมืองถูกกำหนดขนาดจากรอบโหลดของเหมือง ไม่ใช่จากตาราง kVA เนื่องจากเครื่องบด โรงโม่ สายพานลำเลียง และรถขุดเป็นโหลดแบบกระชากและโหลดฮาร์มอนิก และสายเคเบิลที่จ่ายไฟไปยังอุปกรณ์เหล่านี้มักเป็นตัวกำหนดขีดจำกัดก่อนที่หม้อแปลงจะเป็นตัวกำหนด เรียนรู้วิธีการกำหนดขนาด 6 ขั้นตอน ฮาร์มอนิกจาก VFD ส่งผลต่อค่า K-factor และการลดพิกัดอย่างไร เหตุใดสายป้อนในบ่อเหมืองจึงสร้างที่ 6.6/11/33 kV และสถานีไฟฟ้าย่อยของเหมืองหินหรือเหมืองใต้ดินต้องใช้ตู้อุปกรณ์ ระดับ IP การป้องกัน และการทดสอบอะไรบ้าง
หม้อแปลงสำหรับโรงงานผลิตน้ำจืดจากน้ำทะเล: วิธีกำหนดขนาดสถานีไฟฟ้าย่อยแรงดันปานกลางสำหรับโรงงาน SWRO เพราะเหตุใดปั๊มแรงดันสูงที่ขับเคลื่อนด้วย VFD จึงเป็นตัวกำหนดฮาร์มอนิกและค่า kVA และสิ่งที่การกัดกร่อนในเขตชายฝั่งเรียกร้อง
หม้อแปลงสำหรับโรงงานผลิตน้ำจืดจากน้ำทะเลมีขนาดพิกัดที่กำหนดจากภาระงานของปั๊มในระบบ RO และการศึกษาฮาร์มอนิก ไม่ใช่จากกฎเกณฑ์ kVA ต่อลูกบาศก์เมตร: ปั๊มแรงดันสูงเป็นภาระหลัก วงจรเรียงกระแส VFD กำหนดภาระฮาร์มอนิกและค่า K-factor มอเตอร์ขนาดใหญ่กำหนดแรงดันตกขณะสตาร์ท และทำเลชายฝั่งกำหนดระดับการกัดกร่อน เรียนรู้วิธีการกำหนดขนาด SWRO แบบหกขั้นตอน สถาปัตยกรรม 33/11 kV ข้อกำหนดหม้อแปลงคอนเวอร์เตอร์ตาม IEC 61378-1 การลดพิกัดตาม IEEE C57.110 ความซ้ำซ้อนแบบ N-1 และข้อกำหนดตู้ครอบสำหรับพื้นที่ชายฝั่ง
หม้อแปลงเตาหลอมไฟฟ้าอาร์ก: วิธีกำหนดขนาด EAF สำหรับโรงหลอมเหล็ก เหตุใดกระแสทุติยภูมิในหน่วย kA (ไม่ใช่ MVA) จึงเป็นตัวกำหนดการออกแบบ และภาระงานของเตาหลอมแตกต่างจากหม้อแปลงจำหน่ายอย่างไร
หม้อแปลงเตาหลอมอาร์กไฟฟ้ามีการกำหนดขนาดจากโปรไฟล์พลังงานและกำลังไฟฟ้าของโรงหลอม ไม่ใช่จากตาราง kVA ต่อตัน: พลังงานหลอมหารด้วยเวลาจ่ายกำลังไฟฟ้าจะกำหนดกำลังอาร์กเฉลี่ย จุดสูงสุดของการหลอมละลายและตัวประกอบกำลังของวงจรอาร์กจะกำหนด MVA และกระแสทุติยภูมิในหน่วย kA จะกำหนดขดลวดแรงดันต่ำ บูชชิ่ง บัสบาร์ระบายความร้อนด้วยน้ำ และระบบระบายความร้อน คู่มือนี้ให้วิธีการกำหนดขนาด 6 ขั้นตอนพร้อมตัวอย่างการคำนวณสำหรับ 100 ตัน ช่วงแทป 840-480 V และพฤติกรรมแทปแบบกระแสคงที่ เหตุใดทุติยภูมิจึงต่อแบบเดลตา กฎเกี่ยวกับอิมพีแดนซ์และรีแอกเตอร์อนุกรมสำหรับเสถียรภาพของอาร์ก การลดพิกัดเนื่องจากฮาร์มอนิกและขีดจำกัดการกะพริบตาม IEC 61000-3-7 (Pst 1.0 / Plt 0.8) ภาระงานลัดวงจรและกระแสกระชาก การระบายความร้อนในโรงหลอมที่ร้อน การป้องกัน และตารางพารามิเตอร์ RFQ สำหรับผู้ซื้อ
หม้อแปลงสำหรับโรงงานปูนซีเมนต์: วิธีกำหนดขนาดระบบจำหน่ายแรงดันปานกลางสำหรับสายการผลิตปูนเม็ด เหตุใดกระแสเริ่มต้นของเครื่องบดและฝุ่นปูนซีเมนต์จึงเป็นตัวกำหนดสเปก และเมื่อใดที่ระบบผลิตไฟฟ้าใช้เองจะเปลี่ยนรูปแบบการออกแบบ
หม้อแปลงสำหรับโรงงานปูนซีเมนต์มีขนาดพิกัดที่คำนวณจากรายการโหลดของกระบวนการบดและกระบวนการเผา และจากภาระการสตาร์ทของเครื่องบด ไม่ได้มาจากตาราง kVA ต่อตัน: การใช้พลังงานไฟฟ้าจำเพาะประมาณ 90-110 kWh ต่อตันปูนซีเมนต์จะถูกแปลงเป็นรายการโหลดแยกตามพื้นที่ แต่ละปัจจัยด้านดีมานด์และไดเวอร์ซิตี้จะให้ค่า kVA ขณะเดินเครื่อง จากนั้นแรงดันไฟฟ้าตกขณะสตาร์ทมอเตอร์ ภาระฮาร์มอนิกของไดรฟ์เครื่องบดและพัดลม และสภาพแวดล้อมฝั่งเตาเผาที่ร้อนและเต็มไปด้วยฝุ่น จะทำให้ค่าดังกล่าวขยับขึ้นอย่างน้อยหนึ่งขั้นพิกัด คู่มือนี้เสนอวิธีการหกขั้นตอนพร้อมตัวอย่างการคำนวณ การแลกเปลี่ยนระหว่างวิธีการสตาร์ทเครื่องบด (DOL, สลิปริง, ซอฟต์สตาร์ทเตอร์, VFD) ข้อกำหนดด้านฮาร์มอนิกและ K-factor ตู้อุปกรณ์ ระดับ IP และระยะ creepage สำหรับฝุ่นปูนซีเมนต์ การเลือกใช้ชนิดแห้งเทียบกับชนิดจุ่มน้ำมันตามตำแหน่งติดตั้ง การใช้ไฟจากการไฟฟ้าเทียบกับโรงไฟฟ้าของตัวเองและการนำความร้อนทิ้งกลับมาใช้ ตารางพารามิเตอร์ RFQ ฉบับสมบูรณ์ การทดสอบที่พิสูจน์หน่วยผลิตภัณฑ์ ปัจจัยขับเคลื่อนต้นทุน แผนการบำรุงรักษา 25 ปีที่สอดคล้องกับการหยุดเตาเผาประจำปี และข้อผิดพลาดด้านข้อกำหนดห้าประการที่ทำให้โครงการปูนซีเมนต์ต้องเสียค่าใช้จ่าย
หม้อแปลงสำหรับโรงกลั่นน้ำมันและก๊าซ: วิธีกำหนดขนาดสถานีย่อยสำหรับหน่วยกระบวนการ เหตุใดการจำแนกพื้นที่อันตรายและการสตาร์ทมอเตอร์จึงเป็นตัวกำหนดสเปก และเมื่อใดที่ชนิดแห้งจึงเหนือกว่าน้ำมัน
หม้อแปลงสำหรับโรงกลั่นได้รับการกำหนดขนาดจากรายการโหลดของกระบวนการและจากผลกระทบของการสูญเสียหน่วยหนึ่งหน่วย ไม่ใช่จาก kVA ต่อบาร์เรล คู่มือนี้ครอบคลุมสถาปัตยกรรม 132/33/11 kV การจำแนกพื้นที่อันตรายตาม IEC 60079 และ NEC Article 500 การสตาร์ทมอเตอร์ของคอมเพรสเซอร์ขนาด 5-16 MW การลดพิกัดฮาร์มอนิกของ VFD การแลกเปลี่ยนระหว่างอิมพีแดนซ์และอาร์กแฟลช ความซ้ำซ้อนแบบ 2x100% การกัดกร่อนระดับ C5-M และการคิดต้นทุนการสูญเสียตลอด 20 ปี
หม้อแปลงสำหรับโรงเยื่อและกระดาษ: วิธีกำหนดขนาดระบบจำหน่ายแรงดันปานกลางสำหรับสายการผลิตเครื่องจักรกระดาษ เหตุใดฮาร์มอนิกจาก VFD และการสตาร์ทเครื่อง Refiner จึงเป็นตัวกำหนดสเปก และเมื่อใดที่หม้อแปลงชนิดแห้งเหนือกว่าชนิดน้ำมัน
หม้อแปลงสำหรับโรงงานกระดาษกำหนดขนาดจากรายการโหลดตามพื้นที่และข้อกำหนดการทนแรงดันตกชั่วขณะของเครื่องจักรกระดาษ ไม่ใช่จาก kWh ต่อตัน คู่มือนี้ครอบคลุมสถาปัตยกรรม 132/33/11 kV บัสขับแบบแบ่งส่วน 690 V การลดพิกัดฮาร์มอนิกตาม IEEE C57.110 สำหรับไดรฟ์ 6-pulse และ AFE การสตาร์ทเครื่องรีไฟเนอร์ขนาด 12 MW ที่เป็นตัวกำหนดความแข็งแรงของบัส วิธีการสตาร์ทเครื่องรีไฟเนอร์ที่เปรียบเทียบกันด้วยแรงดันตก การเลือกอิมพีแดนซ์เทียบกับระดับกระแสฟอลต์ ชนิดแห้งเทียบกับชนิดน้ำมันตามตำแหน่งที่ตั้งโรงงาน การกัดกร่อนระดับ C5-M ในโรงฟอกขาว การผลิตไฟฟ้าของโรงงานและกำลังไฟฟ้าย้อนกลับ และการคิดต้นทุนการสูญเสียพลังงานที่ 8,000 ชั่วโมงต่อปี
หม้อแปลงสนามบิน: วิธีกำหนดขนาดการจ่ายไฟแรงดันปานกลางสำหรับอาคารผู้โดยสารและลานบิน เหตุใดกำลังไฟภาคพื้นดิน 400 Hz และไฟรันเวย์แบบอนุกรมจึงเปลี่ยนข้อกำหนด และจุดที่หม้อแปลงชนิดแห้งเหนือกว่าชนิดน้ำมัน
หม้อแปลงสนามบินกำหนดขนาดจากรายการโหลดตามพื้นที่โดยใช้ค่าความหลากหลายเฉพาะของสนามบิน ไม่ได้อ้างอิงจากเกณฑ์วัตต์ต่อตารางเมตร คู่มือนี้ครอบคลุมรายการโหลดปลายทางและค่าตัวคูณความต้องการ (demand factor) ที่อยู่เบื้องหลังสถานีย่อยขนาด 11-12 MVA หม้อแปลงจ่ายไฟภาคพื้นดิน 400 Hz ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของคอนเวอร์เตอร์ขนาด 90-180 kVA วงจรไฟ runway lighting แบบอนุกรม 6.6 A ที่มีหม้อแปลงแยกวงจร (isolation transformer) หนึ่งตัวต่อโคมหนึ่งดวง กำลังการผลิตที่มั่นคงแบบ N+1 ค่า K-factor และการลดพิกัดตาม IEEE C57.110 สำหรับระบบขับเคลื่อนสายพานลำเลียงกระเป๋าและเครื่องควบคุมกระแสคงที่ (constant current regulator) การเลือกค่าอิมพีแดนซ์ให้สอดคล้องกับระดับกระแสลัดวงจรด้านแรงดันต่ำ 30-48 kA การกำหนดขนาดเครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำหรับกระแสกระชากของหม้อแปลง (inrush) การกัดกร่อนแบบ C5-M ในสภาพชายฝั่ง และฟิลด์ข้อมูลใน datasheet ที่ทำให้ข้อเสนอจากสนามบินสองแห่งสามารถเปรียบเทียบกันได้
หม้อแปลงสำหรับท่าเทียบเรือตู้คอนเทนเนอร์: วิธีกำหนดขนาดระบบจำหน่ายแรงดันปานกลางสำหรับเครน STS และ RMG เหตุใดรอบการทำงานและ regenerative ของเครนจึงเป็นตัวกำหนดค่า kVA และสิ่งที่ท่าเรือชายฝั่งต้องการ
หม้อแปลงสำหรับสถานีคอนเทนเนอร์ถูกกำหนดขนาดจากรายการโหลดของกลุ่มเครนพร้อมค่าตัวคูณความต้องการตามรอบการทำงาน ไม่ใช่จากค่า kVA ที่ติดตั้ง คู่มือนี้ครอบคลุมค่าตัวคูณความต้องการของเครน STS และ RMG (0.40-0.50 ของ kVA ที่ติดตั้ง) วิธีการคำนวณค่า RMS 10 นาทีและจุดร้อนที่อยู่เบื้องหลังหม้อแปลงเครนขนาด 1,600 kVA ความต้องการปลั๊กตู้คอนเทนเนอร์แช่เย็น (5-9 kW ต่อตู้ 40 ฟุต พิกัดปลั๊ก 22 kVA ค่าความหลากหลาย 0.65) การคำนวณสถานีย่อยสถานีคอนเทนเนอร์ขนาด 23 MVA ฮาร์มอนิกแบบ 6-pulse เทียบกับ 12-pulse เทียบกับ AFE และการลดพิกัดตามค่า K-factor ตาม IEEE C57.110 การเปรียบเทียบแรงดันตกที่ 400 V เทียบกับ 6.6/11 kV ซึ่งเป็นตัวกำหนดแรงดันที่ท่าเทียบเรือ การเบรกแบบรีเจนเนอเรทีฟและกำลังไฟฟ้าย้อนกลับ หม้อแปลงชนิดแห้งเทียบกับชนิดน้ำมันตามตำแหน่งที่ติดตั้ง ข้อกำหนดการกัดกร่อน IP55 และ ISO 12944 C5-M บัสเครนแบบแบ่งส่วน N-1 อิมพีแดนซ์และแรงดันตกชั่วขณะ และฟิลด์ในเอกสารข้อมูลที่ทำให้ข้อเสนอสองรายการเทียบกันได้
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโรงไฟฟ้าพลังน้ำ: วิธีกำหนดขนาด GSU สำหรับเครื่องกำเนิดไฟฟ้าขนาด 10–300 MW เหตุใดการปฏิเสธโหลดและการเดินเครื่อง-หยุดเครื่องแบบวนซ้ำจึงเป็นตัวกำหนดข้อกำหนด และภาระงานของโรงไฟฟ้าพลังน้ำแตกต่างจากพลังงานแสงอาทิตย์หรือพลังงานลมอย่างไร
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโรงไฟฟ้าพลังน้ำ (GSU) กำหนดขนาดจากค่า MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า ไม่ใช่จากค่า MW ของกังหัน โดย 60 MW ที่ค่า pf 0.90 ต้องใช้ขนาด 75 MVA คู่มือนี้ครอบคลุมการคำนวณขนาดแบบห้าขั้นตอน การเลือกค่าอิมพีแดนซ์และช่วงแทปสำหรับโครงข่ายไฟฟ้าที่อ่อนแอและอยู่ห่างไกล ขีดจำกัดการเพิ่มขึ้นของฟลักซ์แม่เหล็กเกินพิกัดจากการปฏิเสธโหลด (1.10/1.25/1.40 pu) การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิแบบวนซ้ำจากการสตาร์ท-หยุดตามมาตรฐาน IEC 60076-7 ขั้นตอนการระบายความร้อนตั้งแต่ ONAN ถึง ODWF การลดพิกัดตามระดับความสูง รายการทดสอบ ณ โรงงานซึ่งรวมถึงการทดสอบไฟฟ้าลัดวงจร การวัด PD และ FRA และช่วงราคา FOB โดยประมาณตามระดับแรงดันไฟฟ้า
หม้อแปลงสำหรับระบบทำความร้อนแบบเขตและ CHP: วิธีกำหนดขนาดสถานีย่อยเครือข่ายความร้อน เหตุใดโหลดปั๊มและค่าต่ำสุดในฤดูร้อนจึงเป็นตัวกำหนดพิกัด และอะไรที่ทำให้หม้อแปลงเพิ่มแรงดันของ CHP แตกต่าง
หม้อแปลงสำหรับระบบทำความร้อนแบบเขตพื้นที่กำหนดขนาดตามกำลังของปั๊ม ไม่ใช่ตามขนาด MW: สถานีแลกเปลี่ยนความร้อนขนาด 10 MW ต้องการเพียง 160-250 kVA ในขณะที่เครื่องกำเนิดไฟฟ้าร่วมความร้อนและไฟฟ้า (CHP) ขนาด 25-50 MW ต้องการหน่วยเพิ่มแรงดันขนาด 40-75 MVA คู่มือนี้ครอบคลุมการคำนวณขนาดจากระบบไฮดรอลิกสู่ระบบไฟฟ้าในห้าขั้นตอน กับดักค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลดขั้นต่ำในฤดูร้อน ความแตกต่างของอุณหภูมิในฐานะกลไกที่ช่วยลดพลังงานในการสูบ หม้อแปลงชนิดแห้งเทียบกับชนิดน้ำมันสำหรับสถานีย่อยในชั้นใต้ดิน ขีดจำกัดการระบายอากาศและเสียง อัตราส่วนกำลังไฟฟ้าต่อความร้อนและช่วงการปรับแทปของ CHP ภาระฮาร์มอนิกของปั๊มความร้อนและ VFD และราคา FOB โดยประมาณปี 2026
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานความร้อนใต้พิภพ: วิธีกำหนดขนาด GSU สำหรับหน่วยแบบแฟลชและแบบไบนารี เพราะเหตุใด H2S และอากาศในโรงผลิตไฟฟ้าที่อุณหภูมิ 45 °C จึงเปลี่ยนข้อกำหนด และการปฏิเสธโหลดเรียกร้องอะไรบ้าง
หม้อแปลงเพิ่มแรงดันสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานความร้อนใต้พิภพ (GSU) กำหนดขนาดจากค่า MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า (1.05–1.10 เท่า, อิมพีแดนซ์ 8–12% ที่ 33 kV) ไม่ใช่จากค่า MW ของโรงไฟฟ้า ขณะที่ภาระไฟฟ้าภายในโรงงานเป็นตัวกำหนดขนาดของหม้อแปลงเสริม (house load) โดยคิดเป็น 8–18% ของกำลังไฟฟ้ารวมสำหรับโรงไฟฟ้าแบบแฟลช และ 15–30% สำหรับระบบไบนารี ORC แบบระบายความร้อนด้วยอากาศ คู่มือนี้ครอบคลุมการกำหนดขนาด ข้อกำหนดด้านการกัดกร่อนจาก H2S การลดพิกัดกำลังที่อุณหภูมิ 45–50 °C ระดับความสูงเหนือน้ำทะเล แผ่นดินไหว และการปฏิเสธโหลด (load rejection) รวมถึงช่วงราคาอ้างอิงปี 2026 และการคิดต้นทุนการสูญเสียพลังงาน (loss capitalisation) ที่ชั่วโมงการทำงาน 8,000 ชั่วโมงต่อปี
หม้อแปลงสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานจากขยะ: วิธีกำหนดขนาดของหม้อแปลง GSU และหม้อแปลงเสริม เหตุใดก๊าซไอเสีย HCl จึงเป็นตัวกำหนดข้อกำหนดด้านการกัดกร่อน และฮาร์มอนิกจาก VFD ส่งผลต่อขดลวดอย่างไร
โรงไฟฟ้าพลังงานจากขยะต้องการหม้อแปลง GSU ที่ขนาด 1.05–1.10 เท่าของพิกัด MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า หม้อแปลงไฟฟ้าช่วยที่ 12–22% ของกำลังผลิตไฟฟ้ารวม และหม้อแปลงสถานีสำหรับการสตาร์ท โดยกำหนดขนาดจากพิกัด MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า ไม่ใช่จากตันต่อวัน คู่มือนี้ครอบคลุมการกัดกร่อนจาก HCl และแอมโมเนียสลิป (ISO 12944 C5/CX) การลดพิกัดที่อุณหภูมิ 45–55 °C การเลือกค่า K-factor สำหรับพัดลม VFD และ ACC การป้องกันตามข้อกำหนดกริด ชอบเขตการทดสอบ และช่วงราคาโดยประมาณปี 2026 พร้อมการคิดต้นทุนการสูญเสียพลังงานที่ชั่วโมงการเดินเครื่อง 7,500 ชั่วโมงต่อปี
หม้อแปลงสำหรับโรงไฟฟ้าชีวมวล: วิธีกำหนดขนาดของหม้อแปลง GSU และหม้อแปลงเสริมสำหรับโรงไฟฟ้าขนาด 5–50 MW เหตุใดโครงข่ายไฟฟ้าชนบทที่อ่อนแอจึงส่งผลต่อค่าอิมพีแดนซ์ และฝุ่นไม้ส่งผลอย่างไรต่อระดับการป้องกัน IP
โรงไฟฟ้าชีวมวลต้องใช้หม้อแปลง GSU ขนาด 1.05–1.10 เท่าของพิกัด MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า หม้อแปลง auxiliary ประจำหน่วยขนาด 10–17% ของกำลังผลิตขั้นต้น และหม้อแปลงสถานีสำหรับการสตาร์ท โดยกำหนดขนาดจากพิกัด MVA ของเครื่องกำเนิดไฟฟ้า ไม่ใช่จากตันต่อชั่วโมงของหม้อไอน้ำ คู่มือนี้ครอบคลุมการปฏิบัติตามข้อกำหนดของโครงข่ายไฟฟ้าชนบทที่มีความแข็งแรงต่ำ (SCR 3–8, 0.95 leading pf, ช่วง tap) ฝุ่นในลานเชื้อเพลิงและการป้องกันอัคคีภัย (IP54/IP55, ISO 12944 C4/C5) การลดพิกัดฮาร์มอนิกตาม IEEE C57.110 สำหรับโหลด VFD การลดพิกัดที่ 45–50 °C ขีดจำกัดเสียงรบกวนใกล้หมู่บ้าน ขอบเขตการทดสอบ และช่วงราคา FOB โดยประมาณปี 2026 พร้อมการคิดต้นทุนการสูญเสียที่ชั่วโมงการเดินเครื่อง 6,500 ชั่วโมงต่อปี
หม้อแปลงสำหรับโรงงานผลิตเซมิคอนดักเตอร์: วิธีกำหนดขนาดระบบจ่ายไฟแรงกลาง/แรงต่ำสำหรับโรงงานผลิตเวเฟอร์ เพราะเหตุใดแรงดันไฟฟ้าตกและฮาร์มอนิกจึงเป็นตัวกำหนดการออกแบบ
โรงงานผลิตเวเฟอร์ต้องใช้หม้อแปลงไฟฟ้าสำหรับระบบสาธารณูปโภคขนาด 60-100 MVA ที่ 230/34.5 kV สถานีย่อยหน่วย MV/LV ขนาด 2.0-2.5 MVA ที่ 13.8/0.48 kV และหน่วยแยกโดดระดับเครื่องมือขนาดเล็ก ซึ่งกำหนดขนาดจากโหลดเครื่องมือที่เชื่อมต่อที่ค่าตัวประกอบความต้องการ 0.55-0.70 ไม่ใช่จากการรวมค่าพิกัดบนป้ายชื่อ คู่มือนี้ครอบคลุมหน้าที่ของหม้อแปลงทั้งห้าประเภท การทนแรงดันตกตาม SEMI F47 และการสลับถ่ายโอนแบบสถิต ระบบสำรอง 2N และขีดจำกัดอาร์กแฟลช การเลือกใช้แบบหล่อเรซินเทียบกับแบบจุ่มน้ำมัน การลดพิกัดฮาร์มอนิกตาม IEEE C57.110 ที่ THD 25-30% ข้อจำกัดด้านเสียงและแผ่นดินไหวในห้องคลีนรูม การคิดต้นทุนการสูญเสียที่ชั่วโมงการทำงาน 8,760 ชั่วโมง ขอบเขตการทดสอบ และช่วงราคา FOB โดยประมาณปี 2026
หม้อแปลงสำหรับโรงบำบัดน้ำเสีย: วิธีกำหนดขนาดโรงบำบัดน้ำเสีย 120,000 m³/d เพราะเหตุใดพัดลมเป่าอากาศและ H2S จึงเป็นตัวกำหนดข้อกำหนด
กำหนดขนาดหม้อแปลงสำหรับโรงบำบัดน้ำเสียจากโหลดต่อเนื่อง × 0.62: 2×2,500 kVA, ลดพิกัดฮาร์มอนิก K-13, เรซินหล่อ IP54, การแบ่งโซนตาม NFPA 820 และการประเมินการสูญเสียตลอด 20 ปี
หม้อแปลงสำหรับโรงงานประกอบรถยนต์: วิธีเลือกขนาดสำหรับโรงงานผลิตรถยนต์ 150,000 คัน/ปี เหตุใดการเชื่อมจุดและการสตาร์ทเครื่องอัดขึ้นรูปจึงเป็นตัวกำหนดสถานีย่อย
กำหนดขนาดหม้อแปลงสำหรับโรงงานผลิตรถยนต์จากโหลดต่อเนื่อง x 0.50: 42,580 kW กลายเป็น 21,330 kW, 23,236 kVA, เมน 2x25 MVA 33/11 kV, ชุด K-4 สำหรับโรงงานตัวถัง และ 690 V สำหรับไลน์เพรส
หม้อแปลงสำหรับโรงถลุงอะลูมิเนียม: วิธีกำหนดขนาดของเรกติฟอร์มเมอร์หกชุดและระบบจ่ายไฟ 220 kV สำหรับสายการผลิตเซลล์อิเล็กโทรไลซิส 420 kA และเหตุใดบัสกระแสตรงจึงเป็นตัวกำหนดการออกแบบ
โรงหลอมอะลูมิเนียมขนาด 288 เซลล์ กระแส 420 kA ใช้กำลังไฟ DC 514 MW ที่แรงดัน 1,224 V: ประกอบด้วยชุดเรกติฟายเออร์-ทรานส์ฟอร์เมอร์ 6 ชุด ขนาด 87 MVA ที่กระแส 70 kA ค่าอิมพีแดนซ์ 8.5% ควบคุมให้อยู่ในช่วง ±2.5% ระบบกรองกำลังรีแอกทีฟ 165 MVAr และหม้อแปลงจ่ายไฟหลัก 2 x 400 MVA ทำงานภายใต้โพรโทคอลการลดกระแส
หม้อแปลงสำหรับโรงงานน้ำตาลและโรงกลั่นเอทานอล: วิธีกำหนดขนาดระบบ 138 kV, 4.16 kV และ 480 V สำหรับโรงงานขนาด 20,000 TCD ที่ส่งออกไฟฟ้า 62 MW
โรงงานน้ำตาลขนาด 20,000 TCD มีภาระโหลด 33.5 MW จากระบบโคเจน 100 MW: หม้อแปลง GSU ขนาด 2 x 50 MVA 138 kV ที่ระดับ N-1 96%, อิมพีแดนซ์หม้อแปลงโรงงาน 8% เพื่อควบคุมการเริ่มเดินเครื่อง shredder ให้แรงดันตกไม่เกิน 7% และไดรฟ์ 12-pulse เพื่อรักษา TDD ให้ต่ำกว่า 5%
หม้อแปลงสำหรับโรงรีดเหล็ก: วิธีกำหนดขนาดระบบจ่ายไฟ 33 kV สำหรับโรงงานผลิตเหล็กเส้นเสริมคอนกรีตกำลังการผลิต 500,000 ตันต่อปี
กำหนดขนาดหม้อแปลง 33 kV ของโรงรีดเหล็กเส้นจาก kWh ต่อตัน ไม่ใช่ kVA ต่อตัน: 105 kWh/t ให้กำลัง 10.4 MW ที่จุดสูงสุด หม้อแปลง 2 x 12.5 MVA ที่ 45 C อิมพีแดนซ์ 8% และชุดคอนเวอร์เตอร์ K-13 รักษา TDD ไว้ที่ 5%
หม้อแปลงสำหรับโรงงานปั่นด้าย: วิธีกำหนดขนาดระบบจ่ายไฟ 11 kV สำหรับโรงงานฝ้าย 50,000 สปินเดิล
กำหนดขนาดโรงปั่นด้ายจาก kWh ต่อกิโลกรัม ไม่ใช่ kVA ต่อสปินเดิล: 3.6 kWh/kg ที่ 1,350 kg/h เท่ากับ 5.43 MW ใช้เครื่องแปลง 2,000 kVA 11/0.415 kV จำนวนสี่เครื่องที่ 45 C, 1,250 kVAr แบบดีจูน และ TDD 5.9%
การจัดหาอุปกรณ์ทั่วไปและอุปกรณ์พลังงานแสงอาทิตย์แบบครบวงจร
ตั้งแต่การออกแบบระบบจำหน่ายไฟฟ้าไปจนถึงพลังงานแสงอาทิตย์ เช่น หม้อแปลง สวิตช์เกียร์ สถานีไฟฟ้าย่อย และอุปกรณ์พลังงานแสงอาทิตย์ ขนาดและใบเสนอราคาในที่เดียว ใช้เครื่องคิดเลขของเราเพื่อรับรายการวัสดุและราคา FOB ที่สมบูรณ์