คำตอบก่อน: สถานีรับก๊าซธรรมชาติเหลว (regasification terminal) ขนาด 4 mtpa คือโหลด 21,423 kW หรือ 23.3 MVA และใช้หม้อแปลงขนาด 31.5 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกในการรองรับ — แบบ 2 × 100% ไม่ใช่ N+1
สร้างตัวเลขจากเส้นโค้งปั๊ม ไม่ใช่จากกฎง่ายๆ: LNG 4.0 ล้านตันต่อปีเท่ากับ 10,959 ตันต่อวัน ซึ่งที่ 48 GJ ต่อตันคิดเป็นพลังงานความร้อนส่งออก 53.3 TWh ต่อปี เฉลี่ย 6.09 GW และประมาณ 7.0 GW ในวันที่หนาวที่สุด การเคลื่อนย้ายมีเทนเหลวปริมาณมากขนาดนั้นจากถังที่ 1.1 bar ไปยังท่อส่งที่ 80 bar เป็นภาระการสูบ ไม่ใช่ภาระการอัด และใช้กำลัง 21,423 kW ที่จุดสูงสุดของการขนถ่าย — 23.3 MVA ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.92 หม้อแปลง ONAN/ONAF ขนาด 31.5 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกที่มีอิมพีแดนซ์ 10.5% รองรับภาระนี้: โหลด 37% ในการทำงานปกติ และ 74% ของพิกัด ONAN เมื่อหม้อแปลงหนึ่งลูกหยุดทำงาน ซึ่งเป็นสิ่งที่กำลังการส่งออกแบบ firm capacity ต้องการจริงๆ การโต้แย้งเรื่องความซ้ำซ้อนที่สถานี LNG ไม่ใช่การโต้แย้งแบบโรงงาน สถานีทำสัญญาผูกพันกำลังการผลิตแบบ firm capacity กับผู้ซื้อก๊าซและต้องจ่ายค่า take-or-pay หากส่งมอบไม่เพียงพอ ดังนั้นจึงซื้อหม้อแปลงแบบ 2 × 100% และบัสไทที่ปิดใน 8 วินาที และใช้เงินกับ VFD 18-pulse ด้านหน้าแทนที่จะซื้อหม้อแปลงลูกที่สาม มีสามสิ่งที่แยกข้อกำหนดของสถานีออกจากโรงงานที่มี kVA เท่ากัน: โหลดเป็นมอเตอร์ VFD ขนาดใหญ่ 85% บนบัส 6.6 kV เดียว ดังนั้นฮาร์มอนิกดิสทอร์ชันไม่ใช่ kVA ที่กำหนดอิมพีแดนซ์ของหม้อแปลง; พื้นที่ตั้งอยู่ในสภาพแวดล้อมทางทะเลที่มีความกัดกร่อนระดับ C5-M พร้อมระยะ creepage 31 mm/kV ดังนั้นบูชชิ่งและสีจึงมีราคาสูงกว่าชนิดของแกน; และโรงงานเดินเครื่อง 8,760 ชั่วโมงต่อปีที่โหลดเฉลี่ย 30% ซึ่งทำให้ค่า no-load loss มีค่าเป็นสิบเท่าของ load loss และเขียนสูตรประเมินการสูญเสียในเอกสารประกวดราคาใหม่
ประเด็นสำคัญ
- 4.0 mtpa = 10,959 ตัน/วัน, 502 ตัน/ชั่วโมงที่จุดสูงสุด, ส่งออกเฉลี่ย 6.09 GW โหลดไฟฟ้าเชื่อมต่อ 26,120 kW และ 21,423 kW ที่จุดสูงสุดของการขนถ่าย, 23.3 MVA ที่ PF 0.92; ปั๊มส่งออกเพียงอย่างเดียวคิดเป็น 11,970 kW ของจุดสูงสุดนั้น
- หม้อแปลง ONAN/ONAF ขนาด 31.5 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกที่โหลดปกติ 37% และโหลดแบบลูกเดียว 74% พร้อมบัสไท 6.6 kV และการถ่ายโอนอัตโนมัติใน 8 วินาที ตอบสนองข้อผูกพัน firm capacity หม้อแปลงลูกที่สามเพิ่มเงินลงทุน 420,000 USD และเพิ่มความพร้อมใช้งาน 0.02%
- อิมพีแดนซ์และ K-factor ถูกกำหนดโดยฮาร์มอนิก ไม่ใช่โดยการควบคุมแรงดัน: VFD แบบ six-pulse จำนวน 12 ตัวบนบัสเดียวให้กระแส THD 30% ขณะที่ VFD 18-pulse ด้านหน้าลด TDD เหลือ 4.1% ที่บัส 6.6 kV และ 2.8% ที่จุดเชื่อมต่อร่วม 33 kV ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ 8.0% ที่ IEEE 519-2022 อนุญาตในช่วง 10–69 kV
- ที่โหลดเฉลี่ย 30% ค่า no-load loss มีค่า 701 USD ต่อ kW ต่อปี และ load loss เพียง 68 USD ต่อ kW ต่อปี หม้อแปลง S11 สองลูกใช้พลังงานคิดเป็น 56,200 USD ต่อปี; แกน S13 ประหยัดได้ 13,300 USD ต่อปีด้วยเงินลงทุนประมาณ 12,000 USD และแกนอสัณฐาน (amorphous) คืนทุนในเวลาไม่ถึงสี่ปี — ข้อสรุปตรงกันข้ามกับโรงพยาบาล และด้วยเหตุผลทางคณิตศาสตร์เดียวกัน
- สภาพแวดล้อมทางทะเล ไม่ใช่ความสูงจากระดับน้ำทะเล เป็นตัวกำหนดวัสดุ: สี ISO 12944-2 C5-M ที่ 320 µm, ตู้ IP55, ระยะ creepage 31 mm/kV, บูชชิ่งซิลิโคนคอมโพสิต, ฮาร์ดแวร์สแตนเลส และฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น เป็นรายการข้อกำหนดที่ปรากฏบน datasheet ของสถานี LNG ทุกแห่ง และแทบไม่ปรากฏบน datasheet ของโรงงานเลย
สถานีรับก๊าซธรรมชาติเหลวขนาด 4 mtpa ใช้ไฟฟ้าจริงเท่าไร? ตารางโหลดเบื้องหลังตัวเลข kVA
สถานีรับก๊าซธรรมชาติเหลวมักถูกอธิบายว่าเป็นโรงงานก๊าซ ซึ่งทำให้วิศวกรไฟฟ้าคาดหวังภาระการอัดที่มีมอเตอร์ซิงโครนัสขนาดใหญ่และสตาร์ทเตอร์แบบซอฟต์สตาร์ท คำอธิบายนั้นผิดสำหรับระบบส่งออกสมัยใหม่ วิธีที่ประหยัดในการยก LNG จากความดันบรรยากาศไปยัง 80 bar คือทำในเฟสของเหลว ซึ่งมีความหนาแน่น 450 kg/m³ และปริมาตรเป็น 1/600 ของปริมาตรก๊าซ แล้วจึงทำให้ของเหลวที่มีความดันระเหยใน open-rack vaporiser โดยใช้น้ำทะเล การอัดก๊าซ 6 GW ต้องใช้คอมเพรสเซอร์ประมาณ 150 MW; การสูบพลังงานเดียวกันในรูปของเหลวต้องใช้เพียง 12 MW สถานีทุกแห่งที่สร้างในยี่สิบปีที่ผ่านมาเลือกเส้นทางการสูบ และผลกระทบทางไฟฟ้าคือโรงงานนี้เป็นโรงงานปั๊ม: ปั๊มส่งออกแรงดันสูงขนาดใหญ่สี่ตัว, ปั๊มแรงดันต่ำในถังหกตัว, คอมเพรสเซอร์ boil-off gas สองตัว และปั๊มน้ำทะเลสี่ตัว ทั้งหมดบนบัส 6.6 kV และปรับความเร็วได้ทั้งหมด
ตารางโหลดด้านล่างเป็นเอกสารเดียวที่กำหนดหม้อแปลง จัดทำในลักษณะที่ผู้รับเหมา EPC ของสถานีจัดทำ: ตามรายการอุปกรณ์ โดยใช้ diversity factor กับแต่ละกลุ่ม และกำหนดจุดสูงสุดเป็นการเกิดพร้อมกันของการขนถ่ายเรือ การส่งออกเต็มกำลัง และระบบน้ำทะเลที่อุณหภูมิสิ่งแวดล้อมออกแบบ การเกิดพร้อมกันของการขนถ่ายมีความสำคัญเพราะสถานีขนาด 4 mtpa รับสินค้าประมาณ 60 เที่ยวต่อปี เที่ยวละ 145,000 m³ ทุกๆ หกวัน และขนถ่ายภายใน 26 ชั่วโมงในขณะที่การส่งออกยังดำเนินต่อไป
| กลุ่มโหลด | กำลังไฟฟ้าที่ต่อพ่วง (kW) | ค่าความหลากหลาย | ความต้องการสูงสุด (kW) | ปัจจัยที่กำหนดค่านี้ |
|---|---|---|---|---|
| ปั๊มส่งออกแรงดันสูง: 4 × 3,150 kW, 6.6 kV, VFD | 12,600 | 0.95 | 11,970 | เดินเครื่องสี่ตัวในช่วงพีคของการขนถ่าย สามตัวในการส่งออกปกติ กำลังไฮดรอลิก 2.45 MW ต่อตัวที่ 502 t/h และเพิ่มขึ้น 79 bar หารด้วยประสิทธิภาพปั๊ม 0.78 |
| ปั๊มแรงดันต่ำในถัง: 6 × 450 kW | 2,700 | 0.75 | 2,025 | เดินเครื่องห้าจากหกตัวเพื่อป้อนปั๊มแรงดันสูง ตัวที่หกเริ่มทำงานเมื่อมีสินค้าเข้าและเป็นตัวสำรอง |
| คอมเพรสเซอร์ก๊าซระเหย: 2 × 2,200 kW, 6.6 kV, VFD | 4,400 | 0.85 | 3,740 | ไอระเหย 5.4 t/h ที่ถูกแทนที่ระหว่างการขนถ่าย บวกกับการระเหยของถัง 0.05%/วัน การอัดจาก 1.05 ถึง 80 bar ในสองขั้นตอน |
| ปั๊มน้ำทะเลสำหรับเครื่องระเหยแบบ open-rack: 4 × 630 kW | 2,520 | 0.75 | 1,890 | ใช้งานสามตัวที่ 7,000 m³/h ต่อตัว น้ำทะเลที่ส่งกลับสูงกว่าอุณหภูมิแวดล้อม 5 °C ให้อัตราส่วน 0.55 MW ต่อ MW ความร้อน |
| การขนถ่ายเรือ: marine arms, พัดลมส่งคืนไอ, วาล์ว ESD, การผูกเรือ | 900 | 0.45 | 405 | มีเฉพาะในช่วงการขนถ่าย 26 ชั่วโมง ซึ่งเป็นเหตุผลที่ค่าพีคสูงกว่าความต้องการส่งออกปกติ 21% |
| โรงผลิตไนโตรเจนและลมเครื่องมือ | 500 | 0.50 | 250 | ไนโตรเจนสำหรับการไล่และการคลุมถังเป็นแบบเป็นช่วง ส่วนลมเครื่องมือทำงานต่อเนื่องที่โหลดต่ำ |
| สาธารณูปโภค, HVAC, ไฟส่องสว่าง, SCADA, โทรคมนาคม, ความปลอดภัย | 1,400 | 0.62 | 868 | การออกแบบสำหรับเขตร้อนที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C: HVAC เป็นรายการเดี่ยวที่ใหญ่ที่สุด และไม่เป็นไปตามโหลดกระบวนการ |
| โรงงาน, เต้ารับเชื่อม, อะไหล่, คลังสินค้า | 1,100 | 0.25 | 275 | พีคของการบำรุงรักษาในช่วงหยุดซ่อมไม่ตรงกับพีคของการส่งออก |
| รวม | 26,120 | 0.82 | 21,423 | 23,286 kVA ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.92 |
ตัวเลขสองตัวในตารางนั้นสมควรแก่การถกเถียง เพราะเป็นจุดที่ข้อกำหนดของสถานีรับจ่ายก๊าซมักผิดพลาด ตัวแรกคือค่าความหลากหลายของปั๊มแรงดันสูง: 0.95 ไม่ใช่ค่าความหลากหลายเลย แต่เป็นข้อความที่ว่าในช่วงการขนถ่ายปั๊มทั้งสี่ตัวเดินเครื่องที่ 95% ของกำลังเพลาพิกัด เพราะอัตราการส่งออกอยู่ที่ค่าสูงสุดตามสัญญาและถังกำลังถูกเติมในเวลาเดียวกัน ผู้ออกแบบที่ใช้ 0.8 กับแถวนั้นแล้วบวกกำลังสำรอง 10% จะได้ 18 MW ซื้อหม้อแปลง 20 MVA สองตัว และค้นพบในช่วงพีคฤดูหนาวแรกว่าโรงงานไม่สามารถรักษาการส่งออก 100% ได้เมื่อเครื่องหนึ่งเครื่องเสีย ตัวที่สองคือแถวคอมเพรสเซอร์ก๊าซระเหย ซึ่งโหลดถูกกำหนดโดยการแทนที่ไอระหว่างการขนถ่าย — ของเหลว 10,000 m³/h ที่ไหลเข้าถังแทนที่ไอประมาณ 12,000 m³/h ซึ่งเท่ากับมีเทน 5.4 t/h — ไม่ใช่โดยการระเหยของถัง 0.05%/วัน ซึ่งมีเพียง 229 kg/h และจะ justifies คอมเพรสเซอร์ 250 kW แทนที่จะเป็น 2,200 kW
ด้วย 21,423 kW ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.92 ความต้องการคือ 23,286 kVA บวกกับระยะขอบการออกแบบ 5% ที่ข้อกำหนดของสถานีรับจ่ายก๊าซทุกแห่งกำหนดไว้สำหรับการขจัดคอขวดในอนาคต เป้าหมายจึงกลายเป็น 24.5 MVA ซึ่งเป็นเหตุผลที่ 25 MVA ดูเหมือนขนาดที่เป็นธรรมชาติ และเป็นเหตุผลที่ 31.5 MVA คือขนาดที่ถูกซื้อจริง ความแตกต่างคือความซ้ำซ้อน และเป็นหัวข้อของส่วนถัดไป
ทำไม 2 × 100% ไม่ใช่ N+1: กำลังไฟฟ้าที่มั่นคงมีผลต่อการกำหนดขนาดหม้อแปลงอย่างไร
ในโรงงาน การเสียของหม้อแปลงทำให้สูญเสียการผลิตจนกว่าอะไหล่จะมาถึง และโรงงานยอมรับสิ่งนั้นเพราะอะไหล่มีราคาแพงและการสูญเสียสามารถวัดได้เป็นกะ ในสถานีรับจ่ายก๊าซ LNG การเสียของหม้อแปลงทำให้สูญเสียส่วนต่างระหว่างการส่งออกตามสัญญากับการส่งออกที่ส่งมอบจริง ซึ่งคิดราคาตามต้นทุนการจัดหาทางเลือกของผู้ซื้อ และสถานีมักมีภาระผูกพันแบบ take-or-pay สำหรับกำลังการเปลี่ยนสถานะเป็นก๊าซที่ได้ขายไปแล้ว สิ่งนี้เปลี่ยนเศรษฐศาสตร์จาก “หม้อแปลงสำรองคือความฟุ่มเฟือย” เป็น “หม้อแปลงสำรองคือประกันที่ถูกที่สุดในโรงงาน” และมีผลเฉพาะต่อการกำหนดขนาด: ตัวสำรองต้องสามารถรับภาระได้ 100% ของค่าพีค ไม่ใช่ 100% ของโหลดปกติ
นั่นคือข้อโต้แย้งทั้งหมด และอธิบายว่าทำไมโหลดพีค 23.3 MVA จึงต้องใช้หม้อแปลง 2 × 31.5 MVA แทนที่จะเป็น 2 × 25 MVA หม้อแปลง 25 MVA สองลูกจะทำงานที่ 47% ในการทำงานปกติ และที่ 93% เมื่อมีลูกหนึ่งหยุด — ซึ่งอยู่ในพิกัด ONAN ที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C ก็ต่อเมื่อหม้อแปลงถูกลดพิกัดลง 8% ตามอุณหภูมิ เหลือ 23 MVA แต่โหลดพีคคือ 23.3 MVA การคำนวณจึงขาดไป 1.3% ซึ่งบนแบบก่อสร้างจะกลายเป็นหมายเหตุเกี่ยวกับการตัดโหลดระหว่างการขนถ่าย และกลายเป็นข้อโต้แย้งตามสัญญากับผู้ซื้อก๊าซ หม้อแปลง 31.5 MVA สองลูก ลดพิกัดเหลือ 29 MVA ที่ 45 °C รองรับโหลดพีคที่ 74% เมื่อมีลูกหนึ่งหยุด และเหลือระยะเผื่อสำหรับการขยายกำลังการผลิต เงินลงทุนส่วนเพิ่มอยู่ที่ประมาณ 60,000 ดอลลาร์สหรัฐสำหรับหม้อแปลงคู่นี้ในขนาดดังกล่าว ทางเลือกอื่นคือแผนการตัดโหลดและข้อโต้แย้งที่ยืดเยื้อตลอดไป
| รูปแบบการจัดวาง | โหลดปกติต่อลูก | โหลดเมื่อมีลูกหนึ่งหยุด | เงินลงทุน (USD, จากประสบการณ์ในอุตสาหกรรม) | ข้อสรุปสำหรับสถานีรับก๊าซธรรมชาติเหลว 4 mtpa |
|---|---|---|---|---|
| 2 × 25 MVA, ONAN, ไม่มีบัสไท | 47% | ไม่มีจ่ายไฟให้ครึ่งหนึ่งของบัส | 690,000 | ไม่ผ่านข้อผูกพันด้านกำลังผลิตที่มั่นคง; ไม่ใช้ |
| 2 × 25 MVA, ONAN, มีบัสไท | 47% | 93% ของพิกัดป้ายชื่อ, 100% ของพิกัดที่ลดแล้ว | 720,000 | ก้ำกึ่ง: ไม่มีระยะเผื่อสำหรับการขยายกำลังการผลิตหรือสำหรับวันที่อุณหภูมิ 47 °C |
| 2 × 31.5 MVA, ONAN/ONAF, มีบัสไท | 37% | 74% ONAN, 58% ONAF | 780,000 | เลือกใช้: มีระยะเผื่อสำหรับการเติบโต 5% และสำหรับอุณหภูมิแวดล้อมที่สูงเกินปกติ |
| 3 × 25 MVA, ใช้งานสองลูก | 47% บนสองลูก | 100% บนสองลูก | 1,040,000 | เพิ่มเงิน 260,000 ดอลลาร์สหรัฐเพื่อความพร้อมใช้งานเท่ากับแบบมีบัสไท |
| 2 × 31.5 MVA บวกเครื่องกำเนิดไฟฟ้าดีเซล 15 MVA | 37% | เฉพาะโหลดที่จำเป็น | 1,250,000 | ใช้เฉพาะเมื่อโครงข่ายไฟฟ้าไม่สามารถจ่ายฟีดเดอร์ 33 kV อิสระสองเส้นได้ |
บัสไทคือจุดที่ความซ้ำซ้อนถูกนำไปใช้จริง และควรอธิบายลำดับการสับเปลี่ยนให้ชัดเจน เพราะมันเป็นตัวกำหนดอิมพีแดนซ์ของหม้อแปลงและการตั้งค่าการป้องกัน สวิตช์บอร์ด 6.6 kV แบ่งออกเป็นสองส่วน แต่ละส่วนจ่ายไฟจากหม้อแปลงหนึ่งลูก โดยมีเบรกเกอร์ไทที่ปกติเปิดอยู่ เมื่อสูญเสียแหล่งจ่ายไฟเข้าหนึ่งแหล่ง เบรกเกอร์ไทจะปิดหลังจากหน่วงเวลายืนยัน 1.5 วินาที บวกกับเวลาที่แรงดันตกค้างของมอเตอร์ลดลง และหม้อแปลงที่ยังทำงานอยู่จะรับโหลดทั้งบัสในเวลาประมาณ 8 วินาที รวมถึงช่วงเพิ่มความเร็วของ VFD ที่เริ่มทำงานใหม่ ลำดับนี้คือเหตุผลที่กำหนดหม้อแปลงให้มีอิมพีแดนซ์ 10.5% แทนที่จะเป็น 8%: หากอิมพีแดนซ์เป็น 8% ระดับกระแสลัดวงจรที่ 6.6 kV จะเพิ่มจาก 26.2 kA เป็น 34.4 kA สวิตช์เกียร์จะต้องเปลี่ยนจาก 31.5 kA เป็น 40 kA และค่าใช้จ่ายสวิตช์เกียร์ส่วนเพิ่มจะสูงกว่าการประหยัดจากการสูญเสียที่ได้จากอิมพีแดนซ์ที่ต่ำกว่า นอกจากนี้ยังเป็นเหตุผลที่ไม่อนุญาตให้เดินหม้อแปลงสองลูกขนานกันผ่านไทที่ปิดอยู่เป็นสภาวะการทำงานปกติ: กระแสหมุนเวียนที่อิมพีแดนซ์ 10.5% และแทปคลาดเคลื่อน 1% จะอยู่ที่ประมาณ 300 A และระดับกระแสลัดวงจรที่ 6.6 kV จะเพิ่มเป็นสองเท่า
ปรัชญาการควบคุมทำให้ภาพสมบูรณ์ ปั๊มส่งออกถูกจัดกลุ่มเป็นสองชุด แต่ละชุดจ่ายไฟจากส่วน 6.6 kV หนึ่งส่วน และแต่ละชุดถูกออกแบบขนาดสำหรับ 60% ของกำลังส่งออกสูงสุด การสูญเสียหม้อแปลงหนึ่งลูกหมายถึงการสูญเสียหนึ่งชุด ซึ่งเหลือกำลังส่งออก 60% เป็นเวลา 8 วินาทีจนกว่าไทจะปิด — เป็นการลดกำลังแบบควบคุมแทนที่จะเป็นการทริป และเป็นการลดลงที่ผู้ดำเนินการท่อส่งยอมรับได้ภายใต้ข้อตกลงการดำเนินงาน นั่นคือการตัดสินใจออกแบบที่ควรระบุไว้อย่างชัดเจนในเอกสารปรัชญาทางไฟฟ้า เพราะมันคือสิ่งที่ทำให้หม้อแปลง 2 × 100% ที่มีบัสไทเทียบเท่ากับ 3 × 50% ที่ไม่มีไท ในต้นทุนสวิตช์เกียร์เพียง 60%
ฮาร์มอนิก: ทำไม VFD แบบหกพัลส์ 12 ตัวจึงเป็นตัวกำหนดอิมพีแดนซ์ของหม้อแปลงและค่า K-factor
เมื่อพิจารณาจากโหลดที่ต่ออยู่ 74% ของสถานีเป็นไดรฟ์ปรับความเร็วได้: ปั๊มส่งออก 12.6 MW คอมเพรสเซอร์ก๊าซระเหย 4.4 MW และปั๊มน้ำทะเลหากใช้ไดรฟ์ด้วย ภาคหน้าวงจรไดโอดแบบหกพัลส์ดึงรูปคลื่นกระแสที่มีฮาร์มอนิกอันดับที่ 5 ที่ 25% อันดับที่ 7 ที่ 12% อันดับที่ 11 ที่ 6.5% และอันดับที่ 13 ที่ 4.5% ทำให้ THD ของกระแสอยู่ที่ประมาณ 30% ที่ไดรฟ์แต่ละตัว ไดรฟ์ 12 ตัวบนบัสเดียวไม่ได้รวมกันแบบเลขคณิต — องค์ประกอบอันดับที่ 5 และ 7 หักล้างกันบางส่วนเพราะไดรฟ์มีโหลดต่างกันและมุมเฟสเลื่อนไป — แต่ผลการวัดที่บัสของสถานีที่มีไดรฟ์หกพัลส์ 12 ตัวมักอยู่ที่ THD ของกระแส 14–18% ไม่ใช่ 30% และไม่ใช่ 4% ซึ่งสูงกว่าค่าความบิดเบือนความต้องการรวม 8.0% ที่ IEEE 519-2022 อนุญาตในช่วง 10–69 kV ณ จุดเชื่อมต่อร่วมกับโครงข่ายที่มีอัตราส่วน Isc/IL ประมาณ 30 อย่างชัดเจน และนี่คือเหตุผลที่การศึกษาฮาร์มอนิก ไม่ใช่การไหลของโหลด เป็นตัวกำหนดข้อกำหนดของหม้อแปลง
มีสามวิธีในการปฏิบัติตามข้อจำกัด และการเลือกนั้นเป็นเรื่องเศรษฐกิจมากกว่าเทคนิค วิธีแรกคือการซื้อไดรฟ์ที่มีส่วนหน้าอินพุต 18 พัลส์ ซึ่งใช้หม้อแปลงเลื่อนเฟสหรือรีแอกเตอร์อินพุตแบบสามขดลวดเพื่อหักล้างฮาร์มอนิกที่ห้าและเจ็ด ผลลัพธ์คือ TDD 4.1% ที่บัส 6.6 kV และ 2.8% ที่ 33 kV โดยมีค่าใช้จ่ายไดรฟ์เพิ่มขึ้น 12–18% วิธีที่สองคือส่วนหน้าอินพุตแบบแอคทีฟ ซึ่งให้ TDD 3.5% และความสามารถในการรีเจนเนอเรชัน แต่มีค่าใช้จ่ายสูงกว่า 25–35% และเพิ่มแหล่งกำเนิดการปล่อยความถี่สูงที่ต้องกรองสำหรับเครื่องมือวัดของโรงงานเอง วิธีที่สามคือฟิลเตอร์พาสซีฟสำหรับฮาร์มอนิกที่ห้าและเจ็ดบนบัส 6.6 kV ซึ่งถูกที่สุดที่ TDD 6.8% แต่มีเรโซแนนซ์ที่ทำปฏิกิริยากับตัวเก็บประจุชดเชยเพาเวอร์แฟกเตอร์ใดๆ และกับอิมพีแดนซ์ของหม้อแปลงเอง และหยุดทำงานเมื่อโหลดของไดรฟ์เปลี่ยนแปลง
| ส่วนหน้าอินพุต | THD กระแสต่อไดรฟ์ | TDD ที่บัส 6.6 kV | TDD ที่ PCC 33 kV | ค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่ม | ใช้ที่ไหน |
|---|---|---|---|---|---|
| ไดโอดหกพัลส์ ไม่มีการบรรเทา | 30% | 16.5% | 16.5% | — | ไม่ยอมรับได้: เกิน IEEE 519 ถึง 2× |
| หกพัลส์พร้อมรีแอกเตอร์ DC link 4% | 22% | 12.0% | 12.0% | +2% | เฉพาะไดรฟ์ขนาดเล็ก; รีแอกเตอร์ไม่ได้แก้ฮาร์มอนิกที่ห้า |
| ฟิลเตอร์พาสซีฟที่ห้า/เจ็ดบนบัส 6.6 kV | 30% ต่อไดรฟ์ | 6.8% | 4.6% | +4% ของค่าไดรฟ์ | ติดตั้งเพิ่มเติมในกรณีที่บัสไม่มีคาปาซิแตนซ์และโปรไฟล์โหลดคงที่ |
| 18 พัลส์พร้อมหม้อแปลงอินพุตเลื่อนเฟส | 9% | 4.1% | 2.8% | +12–18% | เลือกใช้: สถานีใหม่ที่มีไดรฟ์ 12 ตัวบนบัสเดียว |
| ส่วนหน้าอินพุตแบบแอคทีฟ | 4% | 3.5% | 2.4% | +25–35% | ในกรณีที่ต้องการเบรกแบบรีเจนเนอเรทีฟหรือการทำงานแบบ 4 ควอดรันต์ |
ผลกระทบต่อหม้อแปลงมีสองประการ และมักถูกละเลยในเอกสารข้อมูล ประการแรกคือกระแสฮาร์มอนิกเพิ่มการสูญเสียกระแสไหลวนในขดลวด และการจัดการมาตรฐานคือแฟกเตอร์ K หรือแฟกเตอร์การสูญเสียฮาร์มอนิก สำหรับกรณี 18 พัลส์ แฟกเตอร์ K คือ 4 และสำหรับบัสหกพัลส์ที่ไม่ได้กรองคือ 13 การระบุหม้อแปลงจำหน่ายมาตรฐานที่มี K-1 ในสถานีเป็นความผิดพลาดที่พบบ่อยและมีค่าใช้จ่ายสูง: จุดร้อนเคลื่อนจากผิวขดลวดเข้าไปในตัวนำ อุณหภูมิเพิ่มขึ้น 65 K กลายเป็น 78 K และฉนวนเสื่อมสภาพในอัตราสองเท่า หากไม่สามารถทำความสะอาดบัสได้ ต้องระบุหม้อแปลงด้วยแฟกเตอร์ K และบทความอ้างอิงเกี่ยวกับการเลือกหม้อแปลงแฟกเตอร์ K และฮาร์มอนิกของหม้อแปลง อธิบายวิธีคำนวณแฟกเตอร์แทนการเดา
ผลกระทบประการที่สองคืออิมพีแดนซ์ กระแสฮาร์มอนิกไหลผ่านรีแอกแตนซ์รั่วของหม้อแปลงและสร้างความเพี้ยนของแรงดันที่บัส 6.6 kV ซึ่งเป็นสัดส่วนกับอิมพีแดนซ์และลำดับฮาร์มอนิก — ฮาร์มอนิกที่ห้าเห็นรีแอกแตนซ์เป็นห้าเท่า ที่อิมพีแดนซ์ 10.5% และ TDD 4.1% ความเพี้ยนของแรงดันฮาร์มอนิกที่ห้าที่บัสอยู่ที่ประมาณ 1.8% ซึ่งอยู่ในขีดจำกัดรายตัว 3% ของ IEEE 519; ที่อิมพีแดนซ์ 8% คือ 1.4% และความแตกต่างนั้นไม่คุ้มกับสวิตช์เกียร์ 40 kA สิ่งที่สำคัญคือปฏิกิริยากับแบงก์คาปาซิเตอร์ใดๆ: ความถี่เรโซแนนซ์คือ fr = f × √(Ssc/Qc) และแบงก์คาปาซิเตอร์ 2 MVA บนบัส 300 MVA ทำให้เรโซแนนซ์อยู่ที่ฮาร์มอนิกที่ 12 ซึ่งเป็นตำแหน่งที่ไดรฟ์ 18 พัลส์ทิ้งส่วนที่เหลือไว้พอดี นั่นคือเหตุผลที่สถานีที่มี VFD หลีกเลี่ยงตัวเก็บประจุชดเชยเพาเวอร์แฟกเตอร์ทั้งหมดและปล่อยให้ส่วนหน้าอินพุตของไดรฟ์เองรักษาเพาเวอร์แฟกเตอร์ไว้ที่ 0.96 หรือติดตั้งรีแอกเตอร์ดีจูนที่ 7% — และเป็นเหตุผลที่ข้อกำหนดควรระบุว่าใช้อันไหน เพราะอิมพีแดนซ์ของหม้อแปลงถูกเลือกโดยมีการตัดสินใจนั้นไว้แล้ว
การสตาร์ทมอเตอร์และแรงดันตก: VFD มีไว้เพื่ออะไรจริงๆ
ไดรฟ์ขนาดใหญ่ทุกลูกที่สถานีเป็นแบบ VFD และเหตุผลที่มักกล่าวถึงคือการควบคุมกระบวนการ — อัตราการส่งออกต้องเป็นไปตามการเสนอชื่อของท่อ ซึ่งเปลี่ยนแปลงทุกชั่วโมงและบางครั้งถึง 20% ในหนึ่งนาที แต่เหตุผลทางไฟฟ้าคือกระแสสตาร์ท มอเตอร์ 3,150 kW 6.6 kV มีกระแสโหลดเต็มที่ 287 A และกระแสสตาร์ทแบบต่อตรงหกถึงหกเท่าครึ่งของค่านั้น คือ 1,865 A ซึ่งเป็นความต้องการสตาร์ท 21.3 MVA บนบัส 6.6 kV ที่ป้อนโดยหม้อแปลง 31.5 MVA หนึ่งลูกที่มีอิมพีแดนซ์ 10.5% อิมพีแดนซ์แหล่งจ่ายคือ 300 MVA ดังนั้นแรงดันตกที่บัสระหว่างการสตาร์ทแบบ DOL คือ 21.3 หารด้วย 321.3 หรือ 6.6% ซึ่งอยู่ในขีดจำกัด 10% ที่สถานีส่วนใหญ่ยอมรับสำหรับการสตาร์ทครั้งเดียว และอยู่นอกเหนือ 5% ที่เครื่องมือวัดของโรงงานเองและไดรฟ์ของแขนโหลดทางทะเลจะทนได้ ซึ่งเป็นเหตุผลในทางปฏิบัติที่ไดรฟ์เป็นแบบปรับความเร็วได้
| มอเตอร์ | พิกัด | วิธีการสตาร์ท | กระแสสตาร์ท | แรงดันบัสตก | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|---|---|
| ปั๊มส่งออกแรงดันสูง | 3,150 kW, 6.6 kV | DOL (เพื่อเปรียบเทียบ) | 1,865 A, 6.5 × FLC | 6.6% | สูงกว่า 5% ที่ระบบขับเคลื่อนแขนรับสินค้ายอมรับได้ |
| ปั๊มส่งออกแรงดันสูง | 3,150 kW, 6.6 kV | VFD จำกัดกระแสที่ 110% | 316 A | 0.4% | เลือกใช้; ยังให้การควบคุมอัตราการไหล 20–100% โดยไม่ต้องใช้วาล์วควบคุม |
| คอมเพรสเซอร์ก๊าซระเหย | 2,200 kW, 6.6 kV | DOL (เพื่อเปรียบเทียบ) | 1,215 A, 6.0 × FLC | 4.4% | ยอมรับได้หากสตาร์ทเดี่ยว แต่ไม่สามารถสตาร์ทครั้งที่สองภายใน 30 วินาทีเดียวกันได้ |
| คอมเพรสเซอร์ก๊าซระเหย | 2,200 kW, 6.6 kV | VFD | 221 A | 0.3% | เลือกใช้; คอมเพรสเซอร์ยังต้องการการลดกำลัง 30% ในระหว่างการขนถ่าย |
| ปั๊มน้ำทะเล | 630 kW, 6.6 kV | DOL | 342 A, 6.0 × FLC | 1.3% | ยอมรับได้; ซอฟต์สตาร์ทเตอร์มีราคาถูกกว่า VFD ในกรณีนี้และถูกนำมาใช้ |
| ปั๊มน้ำดับเพลิง | 900 kW, ดีเซล | — | ไม่ได้ต่อกับหม้อแปลง | — | NFPA 20 กำหนดให้ใช้ตัวขับเคลื่อนอิสระ; ปั๊มจ็อกกี้ไฟฟ้ามีขนาด 30 kW |
มีรายละเอียดสองประการที่สำคัญต่อหม้อแปลงนอกเหนือจากการคำนวณแรงดันตก ประการแรกคือ VFD เป็นโหลดกำลังคงที่ที่ความเร็วสูงกว่าความเร็วฐาน ดังนั้นกระแสจะคงอยู่ที่พิกัดขณะที่กำลังเพิ่มขึ้น หม้อแปลงจะเห็นโหลดที่มีตัวประกอบกำลังดิสเพลสเมนต์ 0.96 แต่ตัวประกอบกำลังจริง 0.91 เนื่องจากความเพี้ยน และพิกัด kVA ต้องประเมินจากตัวประกอบกำลังจริง ประการที่สองคือการมีส่วนร่วมของ VFD ต่อกระแสฟอลต์: ด้านหน้าอินพุตแบบ 18 พัลส์พร้อมดีซีลิงก์จำกัดการมีส่วนร่วมต่อกระแสฟอลต์ไว้ที่ประมาณ 1.5 เท่าของกระแสพิกัดเป็นเวลาหนึ่งรอบ แต่การมี 12 ตัวบนบัสเดียวก็ยังเพิ่ม 4 kA ให้กับ 26.2 kA ที่มาจากหม้อแปลง ซึ่งเป็นเหตุผลที่สวิตช์เกียร์มีพิกัด 31.5 kA แทนที่จะเป็น 25 kA และเป็นเหตุผลที่ความทนทานต่อการลัดวงจรของหม้อแปลงถูกกำหนดไว้ที่ 25 kA เป็นเวลา 2 วินาทีตามการคำนวณกระแสลัดวงจร แทนที่จะเป็น 20 kA ที่หน่วยขนาด 25 MVA จะต้องการ
ประเด็นเรื่องกระแสกระชาก (inrush) สมควรกล่าวถึงสักประโยคเพราะสถานีปลายทางมักทริปจากเรื่องนี้ การจ่ายไฟให้หม้อแปลงขนาด 31.5 MVA 33/6.6 kV ทำให้เกิดกระแสกระชาก 8–12 เท่าของกระแสพิกัดเป็นเวลา 0.1 ถึง 0.3 วินาที พร้อมออฟเซตดีซีที่สามารถอิ่มตัวแกนเหล็กได้หลายรอบ บนบัสที่มี VFD 12 ตัว VFD จะเห็นแรงดันตกและขึ้นอยู่กับการตั้งค่าการทนแรงดันต่ำ (under-voltage ride-through) จะผ่านไปได้หรือทริป วิธีแก้คือรีเลย์สวิตชิ่งแบบควบคุมที่ปิดวงจรที่จุดตัดศูนย์ของแรงดัน ซึ่งลดกระแสกระชากลงเหลือ 2–3 เท่าของพิกัด และคุ้มค่ากับเงิน 8,000 USD ที่ใช้กับหม้อแปลงขนาดนี้ ทางเลือกอื่นคือยอมรับแรงดันตก 15% และลำดับการรีสตาร์ท VFD ทุกครั้งที่จ่ายไฟโรงงานใหม่ กลไกเหล่านี้กล่าวถึงในกระแสกระชากของหม้อแปลง
การกัดกร่อนในสภาพแวดล้อมทางทะเล ระยะ creepage และวัสดุที่ข้อกำหนดของสถานี LNG จ่ายเงินซื้อจริง
สถานีปลายทางสร้างบนท่าเทียบเรือหรือบนพื้นที่ถมใกล้กับน้ำเค็ม และหม้อแปลงตั้งอยู่กลางแจ้งในบรรยากาศที่ ISO 12944-2 จัดประเภทเป็น C5-M: การสะสมของคลอไรด์เกิน 300 mg/m² ต่อวัน ความชื้นสัมพัทธ์ 90–95% และหมอกเกลือที่ไม่เคยแห้งสนิทเพราะความชื้นตอนกลางคืนสูงกว่าจุด deliquescence สภาพแวดล้อมนั้นไม่เปลี่ยนการออกแบบทางไฟฟ้าของหม้อแปลง แต่เปลี่ยนวัสดุภายนอกทุกชิ้น และค่าใช้จ่ายของการทำผิดพลาดจะปรากฏให้เห็นสามปีหลังการทดสอบเดินเครื่องในรูปของบุชชิ่งวาบไฟหรือรอยเชื่อมถังที่เป็นสนิม
รายการที่ต้องระบุใน datasheet และเหตุผลของแต่ละรายการมีดังนี้ ระบบสีคืออีพ็อกซี่-โพลียูรีเทนสามชั้นที่ความหน�ิล์มแห้งรวม 320 µm ตามข้อกำหนด ISO 12944-5 สำหรับ C5-M ที่ระดับความทนทาน 15 ปี ส่วนอัลคิดมาตรฐาน 120 µm ที่มาพร้อมหม้อแปลงจำหน่ายจะล้มเหลวที่รอยเชื่อมภายใน 24 เดือนในสถานีปลายทางชายฝั่ง ตู้สำหรับกล่องรวมสาย ตู้ OLTC และตู้ควบคุมเป็น IP55 แทนที่จะเป็น IP54 พร้อมบานพับสแตนเลส 316 และตัวยึด A4-70 เพราะอุปกรณ์ชุบสังกะสีจะกลายเป็นคราบสนิมและต่อมาคือสลักที่ติดแน่น บุชชิ่งเป็นซิลิโคนคอมโพสิตแทนพอร์ซเลน โดยมีระยะ creepage 31 mm/kV — นั่นคือ 31 mm ต่อ kV ของแรงดันระหว่างสาย ดังนั้น 1,023 mm สำหรับบุชชิ่ง 33 kV — เพราะพอร์ซเลน 20 mm/kV ที่เป็นมาตรฐานสำหรับพื้นที่ภายในประเทศจะวาบไฟในหมอกเกลือที่ประมาณ 60% ของค่าทนแรงดันแห้ง ถังถูกทาด้วยสีแบบ stripe coat บนรอยเชื่อมทุกจุด และชุดหม้อน้ำถูกชุบสังกะสีแบบจุ่มร้อนหลังการผลิตแทนการทา เพราะสีบนครีบหม้อน้ำไม่สามารถบำรุงรักษาได้
ยังมีประเด็นด้านสิ่งแวดล้อมประการที่สองที่มองข้ามได้ง่าย นั่นคือการควบแน่น หม้อแปลงที่ทำงานที่โหลด 37% จะมีฝาถังที่เย็นกว่าอากาศชื้นยามค่ำคืนเป็นเวลาหลายชั่วโมงต่อวัน และถังรักษาระดับน้ำมัน (conservator) จะหายใจเอาอากาศนั้นเข้ามาผ่านซิลิกาเจล สถานีปลายทางในเขตร้อนกำหนดให้ใช้ถังแบบปิดผนึกที่มีชั้นไนโตรเจนหรือถังรักษาระดับน้ำมันแบบมีเมมเบรน พร้อมฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่นในตู้และกล่องต่อสายทุกจุด และสัญญาณเตือนจุดน้ำค้างที่ตัวหายใจ (breather) ทางเลือกอื่นคือน้ำในน้ำมัน ซึ่งจะปรากฏเป็นผลการวิเคราะห์ก๊าซที่ละลายอยู่ในน้ำมันในอีกสองปีต่อมา และเป็นการทดสอบน้ำมันที่ไม่ผ่านในการบำรุงรักษาประจำปีครั้งแรก แนวทางการตรวจสอบสภาพนั้นอธิบายไว้ในเอกสารอ้างอิงเกี่ยวกับการบำรุงรักษาหม้อแปลง แต่ประเด็นในข้อกำหนดนั้นง่ายกว่า คือซื้อแบบปิดผนึกจากโรงงาน เพราะการติดตั้งเพิ่มภายหลังที่หน้างานมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าสามเท่า
อุณหภูมิแวดล้อมและรังสีแสงอาทิตย์เป็นปัจจัยสุดท้ายของการลดพิกัด (derating) อุณหภูมิแวดล้อมที่ออกแบบคือ 45 °C โดยมีค่าสูงสุดรายวัน 50 °C ในที่ร่ม และรังสีแสงอาทิตย์ 1,000 W/m² บนถัง ซึ่งสำหรับเครื่องแบบ ONAN จะเพิ่มอุณหภูมิเพิ่มขึ้นของน้ำมันด้านบนประมาณ 4 K คู่มือการรับโหลด IEC 60076-7 ให้ค่าการลดพิกัดไว้ดังนี้ ที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C เครื่องที่พิกัด 31.5 MVA ที่ 40 °C จะจ่ายได้ 29.0 MVA ที่อุณหภูมิเพิ่มขึ้น 65 K และ 32.4 MVA เมื่อพัดลมทำงาน (ONAF) ตัวเลข 29.0 MVA นั้น ไม่ใช่ 31.5 MVA บนป้ายพิกัด คือค่าที่ใช้ในการคำนวณความซ้ำซ้อนในหัวข้อก่อนหน้า และเป็นเหตุผลว่าทำไม datasheet ต้องระบุอุณหภูมิแวดล้อมและขั้นตอนการระบายความร้อนอย่างชัดเจน แทนที่จะปล่อยให้เป็นเพียงหมายเหตุ
พื้นที่อันตราย การแยกกันไฟ และตำแหน่งที่อนุญาตให้ติดตั้งหม้อแปลง
LNG คือมีเทน และมีเทนติดไฟได้ แต่สถานีปลายทางที่ออกแบบมาอย่างดีจะมีมีเทนอยู่นอกท่อน้อยมาก การจำแนกพื้นที่อันตรายตาม IEC 60079-10-1 กำหนดให้อาคารเครื่องอัดก๊าซระเหย (boil-off gas compressor house) จุดเชื่อมต่อท่อส่งไอกลับ และพื้นที่ภายในรัศมี 15 m จากหน้าแปลน LNG เป็น Zone 2 โดยมี Zone 1 ภายในเปลือกหุ้มเครื่องอัดและที่ทางออกของวาล์วระบาย หม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมันไม่ได้รับอนุญาตให้ติดตั้งภายในพื้นที่ Zone 2 เลย ไม่ใช่เพราะเป็นแหล่งกำเนิดประกายไฟในการทำงานปกติ — ถังแบบปิดผนึกไม่ใช่ — แต่เพราะ NFPA 59A และ EN 1473 มองว่าปริมาณน้ำมันจำนวนมากเป็นความเสี่ยงด้านอัคคีภัยที่ต้องแยกออกจากการรั่วไหลของก๊าซ และเพราะไฟไหม้หม้อแปลงที่อยู่ข้างการรั่วไหลของก๊าซเป็นสถานการณ์เดียวที่การประเมินความเสี่ยงเชิงปริมาณของสถานีปลายทางจะยอมรับไม่ได้
ผลในทางปฏิบัติคือสถานีไฟฟ้าย่อยหลักตั้งอยู่ห่างจากอาคารเครื่องอัด 30 m และอยู่นอกพื้นที่จำแนกประเภท โดยมีสวิตช์เกียร์ 33 kV และ 6.6 kV อยู่ในอาคารไฟฟ้าที่มีแรงดันบวก และเส้นทางเดินสายไปยังพื้นที่กระบวนการอยู่ในรางฝังดินหรือในทางเดินที่มีแรงดันบวก ในกรณีที่หม้อแปลงต้องอยู่ใกล้กระบวนการ — เช่นเครื่อง 2,500 kVA 6.6/0.4 kV สำหรับอาคารเครื่องอัด — ข้อกำหนดจะเรียกให้ใช้เครื่องแบบแห้งหล่อเรซิน (cast-resin dry-type) ซึ่งไม่มีน้ำมันและได้รับการยอมรับใน Zone 2 โดยมีระยะห่าง 3 m นั่นคือจุดเดียวที่แบบแห้งชนะที่สถานีปลายทาง และควรรู้ไว้เพราะกฎทั่วไปในโรงงาน LNG ตรงกันข้ามกับอาคาร คือใช้แบบจุ่มน้ำมันกลางแจ้งสำหรับเครื่องขนาดใหญ่ และใช้หล่อเรซินเฉพาะที่พื้นที่อันตรายบังคับเท่านั้น
การป้องกันอัคคีภัยรอบหม้อแปลงหลักกำหนดโดย NFPA 59A และโดยบริษัทประกัน ซึ่งโดยปกติประกอบด้วยกำแพงกันไฟ 2 ชั่วโมงระหว่างเครื่องทั้งสองที่ระยะ 1.5 m จากถัง บ่อกักเก็บน้ำมันที่มีขนาด 110% ของปริมาตรน้ำมันของเครื่องที่ใหญ่ที่สุด ระบบฉีดน้ำดับเพลิง (deluge) ที่อัตรา 10 l/min/m² เหนือถังและหม้อน้ำระบายความร้อน และจุดฉีดโฟม ระยะห่างระหว่างหม้อแปลงทั้งสองมีความสำคัญต่อข้ออ้างเรื่องความซ้ำซ้อน ที่ระยะ 1.5 m พร้อมกำแพงกันไฟ เครื่องที่สองจะรอดจากเหตุเพลิงไหม้ในเครื่องแรก ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่การจัดแบบ 2 × 100% มีไว้เพื่อรองรับ สถานีปลายทางที่วางเครื่องทั้งสองห่างกัน 6 m โดยไม่มีกำแพงกันไฟจะมีต้นทุนการลงทุนแบบ 2 × 100% แต่มีความทนทานต่ออัคคีภัยแบบ N+1 และการสำรวจของบริษัทประกันมักจะพบสิ่งนี้
การต่อลงดินและฟ้าผ่า: ราวท่อคืออิเล็กโทรด
ระบบต่อลงดินของสถานีปลายทางนั้นไม่ธรรมดาเพราะตัวโรงงานเองเป็นโครงสร้างต่อลงดินขนาดใหญ่ ท่อ LNG เปลือกถัง เหล็กท่าเทียบเรือ และแขนโหลดทางทะเลล้วนถูกต่อเชื่อมถึงกัน และกริดดินเป็นวงแหวนทองแดงเปลือยขนาด 70 mm² รอบพื้นที่กระบวนการ พร้อมแถบทองแดงขนาด 25 mm × 3 mm ไปยังเสาโครงสร้างทุกต้น ออกแบบรองรับกระแสลัดวงจร 25 kA เป็นเวลา 1 วินาที และรองรับฟ้าผ่า 200 kA ที่รูปคลื่น 10/350 µs ตาม IEC 62305 เป้าหมายการออกแบบคือ 1 Ω ที่แถบดินหลัก วัดตอน commissioning ด้วยการทดสอบ fall-of-potential และแรงดันสเต็ปและทัชถูกตรวจสอบตาม IEEE 80 ที่สถานีสวิตช์เกียร์ ไม่ใช่ที่พื้นที่กระบวนการ
มีสองรายการเฉพาะสำหรับสถานีปลายทางที่ควรระบุไว้ในข้อกำหนด อย่างแรกคือการรบกวนจากระบบป้องกันการกัดกร่อนแบบคาโธดิก (cathodic protection interference) ท่าเทียบเรือและโครงสร้างทางทะเลมีระบบป้องกันการกัดกร่อนแบบคาโธดิกชนิดกระแสประจุ (impressed-current cathodic protection) และกริดกราวด์ถูกเชื่อมต่อกับโครงสร้างเหล่านั้นผ่านช่องประกายไฟแยกกระแสตรง (DC decoupling spark gaps) เพื่อไม่ให้กระแส CP ไหลผ่านกริดทองแดงและกัดกร่อนกริดนั้น สถานีปลายทาง LNG ที่เชื่อมกริดเข้ากับท่าเทียบเรือที่ได้รับการป้องกันด้วย CP โดยตรงจะสูญเสียแอโนดของท่าเทียบเรือภายในสองปี และพบปัญหาดังกล่าวในรูปของความเสียหายของสารเคลือบ ไม่ใช่ความผิดพลาดทางไฟฟ้า อย่างที่สองคือการประสานงานการป้องกันไฟกระชาก (surge protection coordination): อาร์เรสเตอร์ทางเข้าสาย 33 kV, อาร์เรสเตอร์ 6.6 kV ที่ขั้วต่อหม้อแปลง และ SPD ชนิดที่ 2 ที่แผงแรงดันต่ำทุกแผง ประสานงานกันด้วยความยาวสายเคเบิลเพื่อให้ไฟกระชาก 33 kV ถูกลดทอนก่อนถึงขดลวด 6.6 kV การประสานงานฉนวนเป็นการคำนวณแบบเดียวกับสถานีย่อยใด ๆ ซึ่งครอบคลุมอยู่ใน การป้องกันฟ้าผ่าสำหรับหม้อแปลง และ ระบบกราวด์แรงดันต่ำ แต่การเชื่อมต่อทางทะเลและการแยกกระแส CP คือส่วนที่ข้อกำหนดภายในประเทศมักละไว้
ตัวเปลี่ยนแทปและการควบคุมแรงดันบนกริด 33 kV ที่อ่อนแอ
สถานีปลายทางมักถูกสร้างที่ปลายสาย 33 kV หรือ 132 kV ที่ยาว ใกล้กับท่อก๊าซและแนวชายฝั่ง ในสถานที่ที่กริดเป็นฟีดเดอร์เรเดียลเดี่ยวที่มีระดับกระแสลัดวงจร 800–1,500 MVA และแรงดันที่เปลี่ยนแปลง 8% ระหว่างช่วงพีคกับช่วงกลางคืนที่มีโหลดเบา ไดรฟ์ความเร็วแปรผันทนแรงดัน ±10% โดยไม่ต้องลดพิกัด ดังนั้นกระบวนการจึงไม่ต้องการการควบคุมที่เข้มงวด แต่บัส 6.6 kV ต้องอยู่ในช่วง ±5% สำหรับหม้อแปลงแรงดันต่ำและอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ของโรงงานเอง นั่นคือกรณีสำหรับตัวเปลี่ยนแทปแบบมีโหลด (on-load tap changer) บนขดลวด 33 kV ที่ ±8 สเต็ป สเต็ปละ 1.25% พร้อมรีเลย์แรงดันอัตโนมัติที่วัดบัส 6.6 kV และหน่วงเวลา 60 วินาทีเพื่อให้ทนต่อการสตาร์ทมอเตอร์
ทางเลือกอื่น — ตัวเปลี่ยนแทปแบบไม่มีโหลด (off-circuit tap changer) ที่ตั้งค่าไว้ตอนคอมมิชชันนิง — ถูกกว่าประมาณ 25,000 USD ต่อเครื่อง และเป็นสิ่งที่โรงงานทั่วไป会选择ซื้อ ที่สถานีปลายทางนี่เป็นทางเลือกที่ผิดด้วยเหตุผลเฉพาะ: การเสนอชื่อส่งออก (send-out nomination) เป็นไปตามราคาก๊าซ และสถานีปลายทางที่เดินเครื่องที่ 40% ของกำลังส่งออกเป็นเวลาหนึ่งเดือนแล้วจากนั้นที่ 100% เป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์จะเห็นแรงดันบัสเปลี่ยนแปลงตามโหลด เนื่องจาก regulation ของหม้อแปลงเองอยู่ที่ 4–5% ที่อิมพีแดนซ์ 10.5% OLTC แก้ปัญหานี้โดยอัตโนมัติ ส่วนแทปแบบคงที่หมายความว่าผู้ปฏิบัติงานต้องเปลี่ยนปีละสองครั้ง ในช่วงหยุดเดินเครื่อง โดยแยกหม้อแปลงออก เอกสารอ้างอิงเกี่ยวกับ ตัวเปลี่ยนแทปแบบมีโหลดเทียบกับแบบไม่มีโหลด ครอบคลุมกลไกไว้ ประเด็นเฉพาะของสถานีปลายทางคือ OLTC มีความสมเหตุสมผลจากโปรไฟล์โหลดมากกว่าจากกริด
การสูญเสียที่ 8,760 ชั่วโมง: ทำไมสูตรประเมินการสูญเสียในประกวดราคามักผิด
การประกวดราคาหม้อแปลงทุกรายการมีสูตรประเมินการสูญเสียที่แปลงการสูญเสียไม่มีโหลด (no-load loss) และการสูญเสียมีโหลด (load loss) เป็นมูลค่าเทียบเท่าทุน และที่สถานีปลายทาง LNG สูตรนั้นมักถูกลอกมาจากการไฟฟ้าที่หม้อแปลงเดินเครื่องที่โหลดเฉลี่ย 60–70% สถานีปลายทางเดินเครื่องที่โหลดเฉลี่ย 30% เป็นเวลา 8,760 ชั่วโมงต่อปี ดังนั้นองค์ประกอบการสูญเสียทั้งสองจึงมีมูลค่าแตกต่างกันมาก และการให้น้ำหนักผิดจะทำให้ซื้อแกนที่ผิด
การคำนวณนั้นง่ายเมื่อทราบโปรไฟล์โหลด ความต้องการเฉลี่ยรายปีคือ 18.3 MVA ซึ่งเป็น 29% ของ 63 MVA ที่ติดตั้ง ดังนั้นการสูญเสียมีโหลดที่โหลดเฉลี่ยคือ 0.29² = 8.4% ของการสูญเสียมีโหลดพิกัด และชั่วโมงเทียบเท่าโหลดเต็มพิกัดสำหรับการสูญเสียมีโหลดคือ 0.29² × 8,760 ≈ 737 ชั่วโมง เรียกได้ว่า 850 ชั่วโมงเมื่อรวมสัปดาห์ที่มีพีค การสูญเสียไม่มีโหลดเกิดขึ้นตลอด 8,760 ชั่วโมง ที่ 0.08 USD/kWh การสูญเสียไม่มีโหลดมีมูลค่า 701 USD ต่อ kW ต่อปี และการสูญเสียมีโหลด 68 USD ต่อ kW ต่อปี — อัตราส่วนสิบต่อหนึ่ง ประกวดราคาที่ประเมินการสูญเสียมีโหลดที่ 2,500 USD/kW และการสูญเสียไม่มีโหลดที่ 5,000 USD/kW ซึ่งเป็นสูตรทั่วไปของการไฟฟ้า กำลังประเมินการสูญเสียไม่มีโหลดต่ำเกินไป 40% เมื่อเทียบกับต้นทุนที่แท้จริงที่ภาระงานนี้
| เกรดแกน | การสูญเสียไม่มีโหลด (kW) | การสูญเสียมีโหลด (kW) | ต้นทุนการสูญเสียรายปีต่อเครื่อง (USD) | ต้นทุนรายปีสองเครื่อง (USD) | เงินลงทุนต่อเครื่อง (USD, จากประสบการณ์อุตสาหกรรม) | ระยะคืนทุนเทียบกับ S11 |
|---|---|---|---|---|---|---|
| S11, CRGO ชนิดเกรนโอเรียนเต็ด | 26.0 | 145 | 28,086 | 56,172 | 395,000 | — |
| S13, CRGO ชนิดเลเซอร์สไครบ์ | 18.0 | 130 | 21,458 | 42,916 | 401,000 | 0.9 ปี |
| S15, อะมอร์ฟัส | 9.0 | 138 | 15,693 | 31,386 | 423,000 | 2.3 ปี |
| S13 พร้อม ONAF ขั้นที่สอง | 18.5 | 128 ที่ 31.5 MVA | 21,354 | 42,708 | 412,000 | 2.5 ปี |
ข้อสรุปสำหรับภาระงานนี้ผิดแผกจากปกติและควรกล่าวอย่างตรงไปตรงมา: ที่ 8,760 ชั่วโมงและการโหลด 30% แกนอสัณฐาน (amorphous) คุ้มทุนภายในเวลาไม่ถึงสี่ปี เนื่องจากความสูญเสียขณะไม่มีโหลด (no-load loss) เป็นปัจจัยหลัก ซึ่งตรงกันข้ามกับข้อสรุปสำหรับโรงพยาบาลที่มีขนาดใกล้เคียงกัน ซึ่งการคำนวณเดียวกันที่ 4,050 ชั่วโมงสมมูลทำให้ส่วนเพิ่มราคาของแกนอสัณฐานไม่คุ้มค่าทางเศรษฐกิจ ความแตกต่างไม่ได้อยู่ที่หม้อแปลง แต่อยู่ที่จำนวนชั่วโมงที่แกนได้รับพลังงานและราคาของพลังงาน สถานีรับส่งที่ซื้อแกน S11 เพื่อประหยัดเงินลงทุน 28,000 USD จะต้องจ่ายค่าไฟฟ้าเพิ่มขึ้นประมาณ 13,300 USD ต่อปีตลอดอายุการใช้งานของโรงงาน ซึ่งที่อัตราคิดลด 7% ตลอด 25 ปีคิดเป็นมูลค่าปัจจุบันประมาณ 155,000 USD — เป็นห้าเท่าของเงินที่ประหยัดได้ เอกสารอ้างอิงเกี่ยวกับระดับความสูญเสีย S11, S13 และ S20ครอบคลุมคำจำกัดความของระดับต่าง ๆ และวิธีการคิดต้นทุนรวมได้อธิบายไว้ในต้นทุนรวมความเป็นเจ้าของหม้อแปลง
สิ่งที่เอกสารข้อมูลระบุ: ตารางข้อกำหนดสำหรับหม้อแปลงสถานีรับส่ง
ข้อกำหนดด้านล่างนี้คือข้อกำหนดที่ชุด EPC ของสถานีรับส่งจัดทำขึ้นหลังจากผลการศึกษาต่าง ๆ ในหัวข้อก่อนหน้า และควรค่าแก่การเปรียบเทียบกับเอกสารข้อมูลของหม้อแปลงจำหน่ายที่มีพิกัดเดียวกัน เนื่องจากแทบทุกบรรทัดแตกต่างกัน รายการที่เป็นตัวหนาคือรายการที่เฉพาะเจาะจงสำหรับสถานีรับส่ง LNG และจะไม่รวมอยู่ในใบเสนอราคามาตรฐานเว้นแต่จะมีการร้องขอ
| พารามิเตอร์ | ค่า | เหตุผลของค่านี้ |
|---|---|---|
| พิกัด | 31.5 MVA ONAN / 40 MVA ONAF | รองรับพิกัดสูงสุด 23.3 MVA ที่ 74% เมื่อเครื่องหนึ่งเครื่องหยุดทำงาน ที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C |
| อัตราส่วนแรงดัน | 33 ±8 × 1.25% / 6.6 kV | OLTC บนขดลวด HV; กริด 33 kV แบบเรเดียลที่อ่อนแอโดยมีการแกว่ง 8% ต่อวัน |
| กลุ่มเวกเตอร์ | Dyn11 | เส้นทางฮาร์มอนิกที่สาม และเป็นมาตรฐานสำหรับบัสมอเตอร์ 6.6 kV ที่ใช้ VFD; ดูกลุ่มเวกเตอร์ Dyn11 |
| อิมพีแดนซ์ | 10.5% ที่ 31.5 MVA, ค่าเผื่อ ±7.5% | รักษาระดับกระแสลัดวงจรที่ 6.6 kV ไว้ที่ 26.2 kA เพื่อให้สวิตช์เกียร์คงอยู่ที่ 31.5 kA |
| ภาระฮาร์มอนิก | K-factor 4, แฟกเตอร์ความสูญเสียฮาร์มอนิก 1.08 | ส่วนหน้าของวงจรแบบ 18 พัลส์ทิ้ง TDD ไว้ 4.1%; ความสูญเสียจากกระแสไหลวนในขดลวดเพิ่มขึ้นตามนั้น |
| การระบายความร้อน | ONAN/ONAF, พัดลม 2 × 50%, แบบแมนนวลและอัตโนมัติ | พัดลมให้พิกัดฉุกเฉิน 40 MVA ในระหว่างเหตุการณ์ที่เครื่องหนึ่งเครื่องหยุดทำงาน |
| อุณหภูมิเพิ่มขึ้น | น้ำมัน 60 K / ขดลวด 65 K ที่ ONAN | อุณหภูมิเพิ่มขึ้นมาตรฐาน 65 K ลดพิกัดลงเหลือ 29.0 MVA ที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C ตาม IEC 60076-7 |
| ระดับการกัดกร่อน | C5-M, ISO 12944-5, เคลือบสามชั้น 320 µm | หมอกเกลือและความชื้น 95%; ช่วงความทนทาน 15 ปี |
| ระยะ creepage | 31 mm/kV, บุชชิ่งซิลิโคนคอมโพสิต | ระดับมลภาวะหนักมากตาม IEC 60815; พอร์ซเลนที่ 20 mm/kV จะเกิดวาบไฟตามผิวในหมอกเกลือ |
| ตู้ครอบ | ตู้ IP55, อุปกรณ์ยึด SS316, ตัวยึด A4-70 | บรรยากาศแบบทะเล; อุปกรณ์ยึดที่ชุบสังกะสีจะติดแน่นภายในสองปี |
| การรักษาน้ำมัน | ถังปิดผนึกด้วยไนโตรเจน, สัญญาณเตือนจุดน้ำค้าง | การควบแน่นบนถังที่โหลด 37% ในรอบกลางคืนเขตร้อน |
| ความสูญเสีย | P0 18 kW, Pk 130 kW ที่ 75 °C | ระดับ S13; คุ้มทุนใน 0.8 ปีที่ความสูญเสียขณะไม่มีโหลด 8,760 ชั่วโมง |
| เสียงรบกวน | 68 dB(A) ที่ 1 m, ONAN | ขอบเขตสถานีรับส่งอยู่ห่างจากที่พักอาศัยที่ใกล้ที่สุด 300 m แต่โรงอัดก๊าซอยู่ห่างออกไป 30 m |
| การทดสอบ | การทดสอบประจำตาม IEC 60076-1 พร้อมการทดสอบอิมพัลส์ อุณหภูมิเพิ่มขึ้น และลัดวงจร | การทดสอบลัดวงจรที่ 25 kA เป็นเวลา 2 s เป็นการทดสอบแบบ (type test) บนการออกแบบ โดยมีพยาน присут |
การขนส่ง การติดตั้ง และการทดสอบเดินเครื่อง: ความเสี่ยงด้านกำหนดการที่ไม่ใช่เรื่องไฟฟ้า
หม้อแปลง 31.5 MVA 33/6.6 kV มีน้ำหนักประมาณ 55 ตันเมื่อรวมน้ำมัน ยาว 6.4 m กว้าง 2.6 m และสูง 3.6 m และเคลื่อนย้ายจากโรงงานในจีนไปยังท่าเทียบเรือในแอฟริกาตะวันตกหรือเอเชียตะวันออกเฉียงใต้บนแท่นวางแบบ flat rack จากนั้นขนส่งทางถนนด้วยรถพ่วงหลายเพลา (multi-axle trailer) ที่ความเร็ว 40 km/h แล้วจึงขึ้นแท่นฐานห่างจากโรงอัดก๊าซ 30 m เมื่อถึงจุดนั้นการออกแบบทางไฟฟ้าได้ข้อยุติแล้ว ความเสี่ยงด้านกำหนดการคือการขนส่ง และสองรายการที่ป้องกันความเสี่ยงนี้คือเครื่องบันทึกการกระแทกที่มีเกณฑ์ 3 g บนถัง และการเติมไนโตรเจนที่ 0.02 MPa สำหรับการเดินเรือทางทะเล ซึ่งทั้งสองรายการอยู่ในเอกสารอ้างอิงเกี่ยวกับการขนส่งและการติดตั้งหม้อแปลง
ในพื้นที่ติดตั้ง ลำดับขั้นตอนคือ: รับและตรวจสอบเทียบกับเครื่องบันทึกแรงกระแทก ตั้งหน่วยบนฐานรองด้วยแผ่นยก อบแห้งแบบสุญญากาศหากน้ำมันถูกระบายออกเพื่อการขนส่ง เติมน้ำมันภายใต้สุญญากาศถึง 1 mbar แช่ไว้ 24 ชั่วโมง จากนั้นจึงทำการทดสอบก่อนจ่ายไฟ การทดสอบที่สำคัญ ณ สถานีปลายทาง ได้แก่ ความต้านทานขดลวด (ซึ่งตรวจจับการเชื่อมต่อที่หลวมก่อนที่จะกลายเป็นจุดร้อน) อัตราส่วนและกลุ่มเวกเตอร์ (ซึ่งตรวจจับ CT ที่ต่อกลับขั้วหรือแทปที่ผิด) ความต้านทานฉนวนและ tan delta ที่ 10 kV สำหรับขดลวด 6.6 kV ลายเซ็น SFRA เปรียบเทียบกับค่าฐานจากโรงงาน และ OLTC ตลอดช่วงเต็มด้วยมอเตอร์ไดรฟ์ รายการตรวจสอบอ้างอิงสำหรับลำดับนี้อยู่ใน การทดสอบก่อนจ่ายไฟ และการตรวจสอบก่อนการจัดส่งที่ช่วยปกป้องกำหนดการอยู่ใน การตรวจสอบก่อนการจัดส่ง
รายการก่อนจ่ายไฟเฉพาะสถานีปลายทางสองรายการที่มักถูกลืมและมีค่าใช้จ่ายสูงในการติดตั้งเพิ่มภายหลัง รายการแรกคือการวัดฮาร์มอนิกที่บัส 6.6 kV ภายใต้โหลดจริง ซึ่งไม่สามารถทำได้จนกว่าปั๊มส่งออกจะทำงาน ดังนั้นจึงควรอยู่ในแผนการทดสอบสมรรถนะมากกว่าในกำหนดการก่อนจ่ายไฟ สถานีปลายทางที่ค้นพบ TDD 9% แทนที่จะเป็น 4.1% หลังการส่งมอบกำลังเผชิญกับการติดตั้งตัวกรองเพิ่มในโรงงานที่เดินเครื่องอยู่ รายการที่สองคือการตั้งค่า OLTC และ AVR ภายใต้การแกว่งของแรงดันกริดจริง ซึ่งต้องให้ผู้ปฏิบัติการกริดปรับแทปบนหม้อแปลงจ่ายไฟ และมักถูกเลื่อนออกไปแล้วถูกลืมจนกระทั่งมีการร้องเรียนเรื่องแรงดันครั้งแรก
ชุดอุปกรณ์ไฟฟ้ามีต้นทุนเท่าไร และเงินไปอยู่ที่ใดจริง ๆ
ตัวเลขด้านล่างเป็นช่วงตามประสบการณ์ในอุตสาหกรรมสำหรับชุดอุปกรณ์ไฟฟ้าหลักของสถานีปลายทาง 4 mtpa, FOB จีน, 2025–2026 ไม่รวมการติดตั้งและงานทางทะเล ตัวเลขถูกแสดงเป็นช่วงเนื่องจากความแตกต่างระหว่างซัพพลายเออร์ระดับแนวหน้าจากยุโรปกับซัพพลายเออร์จีนที่มีข้อกำหนดเดียวกันอยู่ที่ 35–50% และเนื่องจากหม้อแปลงมีสัดส่วนในชุดอุปกรณ์น้อยกว่าที่ผู้จัดการโครงการส่วนใหญ่คาดไว้
| รายการ | จำนวน | ต้นทุนต่อหน่วย (USD) | ต้นทุนชุดอุปกรณ์ (USD) | สัดส่วนของชุดอุปกรณ์ |
|---|---|---|---|---|
| 31.5 MVA 33/6.6 kV ONAN/ONAF, S13, OLTC, C5-M | 2 | 395,000–480,000 | 790,000–960,000 | 19% |
| 33 kV GIS, 6 เบย์พร้อมระบบป้องกัน | 1 ชุด | 380,000–520,000 | 380,000–520,000 | 11% |
| สวิตช์เกียร์ 6.6 kV, 14 ตู้, 31.5 kA | 1 ชุด | 230,000–300,000 | 230,000–300,000 | 7% |
| VFD 3,150 kW 6.6 kV, 18-pulse | 4 | 180,000–240,000 | 720,000–960,000 | 21% |
| VFD 2,200 kW 6.6 kV, 18-pulse | 2 | 130,000–170,000 | 260,000–340,000 | 8% |
| 2,500 kVA 6.6/0.4 kV Dyn11 แบบแห้ง | 2 | 85,000–110,000 | 170,000–220,000 | 5% |
| หม้อแปลงต่อลงดิน 6.6 kV และตัวต้านทาน, 200 A | 1 | 45,000–65,000 | 45,000–65,000 | 1% |
| ระบบป้องกัน, อินเทอร์เฟซ SCADA, ควบคุมและโทรคมนาคม | 1 ชุด | 650,000–900,000 | 650,000–900,000 | 20% |
| สายเคเบิล, บัสดักต์, ระบบต่อลงดินและแสงสว่าง | 1 ชุด | 380,000–520,000 | 380,000–520,000 | 8% |
| รวมชุดอุปกรณ์ไฟฟ้าหลัก | 4.1–5.3 ล้าน | 100% |
หม้อแปลงสองลูกคิดเป็น 19% ของชุดอุปกรณ์ ส่วนไดรฟ์คิดเป็น 29% อัตราส่วนนี้คือข้อโต้แย้งเชิงปฏิบัติสำหรับการทุ่มเทความพยายามทางวิศวกรรมให้กับการศึกษาฮาร์มอนิกมากกว่าการเลือกเกรดแกน: การตัดสินใจที่เปลี่ยนส่วนหน้าของไดรฟ์ส่งผลต่อ USD 200,000 ในขณะที่การตัดสินใจที่เปลี่ยนเกรดแกนส่งผลต่อ USD 30,000 นอกจากนี้ยังเป็นข้อโต้แย้งสำหรับการซื้อหม้อแปลงจากซัพพลายเออร์ที่จะเสนอราคาสี C5-M บูชิ่ง 31 mm/kV และ K-factor เป็นรายการแยกมากกว่าเป็น “marine execution” แบบเหมารวม เพราะนั่นคือที่ที่ความแตกต่าง 35–50% ระหว่างซัพพลายเออร์ซ่อนอยู่จริง ๆ
ข้อผิดพลาดด้านข้อกำหนดเจ็ดประการที่ปรากฏในทุกสถานีปลายทาง LNG
- การใช้ค่าตัวคูณความหลากหลายจากโรงงานกับปั๊มส่งออก 0.8 แทน 0.95 ให้ 18 MW แทน 21.4 MW หม้อแปลง 20 MVA สองลูกแทน 31.5 MVA สองลูก และโรงงานที่ไม่สามารถรักษาการส่งออก 100% ได้เมื่อมีหนึ่งเครื่องหยุดทำงาน — ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่ซื้อความซ้ำซ้อนมาเพื่อรองรับโดยเฉพาะ
- การระบุหม้อแปลง K-1 บนบัส VFD ค่าตัวคูณการสูญเสียฮาร์มอนิกที่ 30% current THD คือ 1.15 และที่ 4.1% TDD คือ 1.08 หน่วยมาตรฐานจะมีจุดร้อนสูงกว่า 10–13 K และเสื่อมสภาพเร็วกว่าสองเท่า K-factor มีต้นทุน 3% ของราคาหม้อแปลง
- การซื้อ 25 MVA เพราะ 23.3 MVA เพียงพอ พิกัดที่ลดลงที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C คือ 29.0 MVA สำหรับหน่วย 31.5 MVA และ 23.0 MVA สำหรับหน่วย 25 MVA ดังนั้นคู่ 25 MVA จะมีโหลด 100.1% ในวันที่พีคเมื่อมีหนึ่งเครื่องหยุดทำงาน
- การปล่อยระดับการกัดกร่อนไว้ที่ C3 สีมาตรฐานที่ 120 µm ล้มเหลวที่รอยเชื่อมภายในสองปีในบรรยากาศ C5-M การทาสีใหม่ที่ความสูงเหนือสถานีที่ยังจ่ายไฟอยู่มีค่าใช้จ่ายมากกว่าระบบ C5-M ดั้งเดิม
- บุชชิ่งพอร์ซเลนที่ 20 mm/kV ผ่านการทดสอบอิมพัลส์จากโรงงานและเกิดวาบไฟตามผิวในหมอกเกลือที่ 60% ของค่า withstand แบบแห้ง วิธีแก้คือซิลิโคนคอมโพสิตที่ 31 mm/kV และต้องระบุไว้อย่างชัดเจน ไม่ใช่สันนิษฐานเอา
- การใช้สูตรประเมินการสูญเสียของการไฟฟ้า ที่ 8,760 ชั่วโมงและโหลด 30% การสูญเสียไม่มีโหลดมีค่าเป็นสิบเท่าของการสูญเสียโหลด สูตรที่ถ่วงน้ำหนักตรงกันข้ามจะซื้อแกน S11 และสูญเสียประมาณ USD 13,300 ต่อปี
- การวางสถานีย่อยไว้ภายในขอบเขต Zone 2 หน่วยที่จุ่มน้ำมันถูกห้ามโดย NFPA 59A และ EN 1473 การแก้ไขหลัง HAZOP คือเส้นทางเคเบิล 30 m และการออกแบบบัส 6.6 kV ใหม่
Sources / 资料来源
Source: IEC 60076-1:2011 — Power transformers, Part 1: General.
Source: IEC 60076-2:2011 — Temperature rise for liquid-immersed transformers.
Source: IEC 60076-3:2013 — Insulation levels, dielectric tests and external clearances in air.
Source: IEC 60076-5:2006 — Ability to withstand short circuit.
Source: IEC 60076-7:2018 — Loading guide for mineral-oil-immersed power transformers.
Source: IEC 60076-11:2018 — Dry-type transformers.
Source: IEC 60137:2017 — Insulated bushings for alternating voltages above 1,000 V.
Source: IEC 60815-1:2008 — Selection and dimensioning of high-voltage insulators intended for use in polluted conditions.
Source: IEC 60909-0:2016 — Short-circuit currents in three-phase AC systems.
Source: IEC 60079-10-1:2020 — Classification of areas: explosive gas atmospheres.
Source: IEC 62305-3:2010 — Protection against lightning, physical damage to structures.
Source: IEEE 519-2022 — Recommended practice and requirements for harmonic control in electric power systems, Table 2 limits for 10–69 kV.
Source: IEEE 80-2013 — Guide for safety in AC substation grounding.
Source: IEEE C57.12.00-2021 — General requirements for liquid-immersed distribution, power and regulating transformers.
Source: NFPA 59A — Standard for the production, storage, and handling of liquefied natural gas.
Source: NFPA 20 — Standard for the installation of stationary pumps for fire protection.
Source: EN 1473:2021 — Installation and equipment for liquefied natural gas: design of onshore installations.
Source: ISO 12944-2:2017 and ISO 12944-5:2019 — Corrosion protection of steel structures, corrosivity categories and paint systems.
Source: GIIGNL Annual Report 2025 — global LNG trade volumes and regasification capacity.
Source: Industry experience — send-out pump hydraulic duties, boil-off gas rates and unloading vapour displacement for 3–5 mtpa onshore regasification terminals in Southeast Asia, the Middle East and West Africa, 2018–2025.
Source: Industry experience — measured current TDD of 14–18% on 6.6 kV terminal buses with 10–14 six-pulse drives, and 3.5–4.5% with 18-pulse front ends, from harmonic surveys at commissioned terminals, 2019–2025.
Source: Industry experience — transformer, GIS, switchgear and VFD price ranges for LNG terminal electrical packages, FOB China, 2025–2026.
Source: Industry experience — loss-evaluation values of USD 400–1,100 per kW and industrial electricity tariffs of USD 0.07–0.10 per kWh used in the annual loss-cost calculation.
Source: QDTB Engineering Team — load schedules, harmonic studies and transformer specifications for LNG, gas processing and marine terminal projects in Southeast Asia, the Middle East and Africa, 2018–2026.