คำตอบก่อน: สายการผลิตฟลูออไรต์ 600 ตัน/วัน คือโหลด 15,374 kW หรือ 17,015 kVA และต้องใช้หม้อแปลงขนาด 20 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกเพื่อรองรับ — แต่เตาหลอมต่างหากที่ไม่ใช่หม้อแปลงที่กำหนดความหมายของคำว่า “รองรับ”
เริ่มจากกำลังการดึง ไม่ใช่จากกฎ kVA: 600 ตันต่อวันเท่ากับแก้ว 25 ตัน/ชั่วโมง และเตาหลอมฟลูออไรต์แบบรีเจนเนอเรทีฟสมัยใหม่ต้องการพลังงานประมาณ 5.9 GJ ต่อตันของการหลอมละลาย ดังนั้นปริมาณก๊าซขาเข้าจึงอยู่ที่ 147.5 GJ/ชั่วโมง — หรือ 40.97 MW ความร้อน สำหรับแผ่นหนา 4 mm ที่ความเร็ว 12.6 m/min บนความกว้าง 3.3 m ด้านไฟฟ้าของโรงงานนี้คือ 18,620 kW ที่ต่อโหลด และ 15,374 kW ที่จุดพีคออกแบบ ซึ่งเท่ากับ 17,015 kVA ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.904 เมื่อรวม 6 MW ของการบูสต์ไฟฟ้าและ 9,374 kW ของโหลดมอเตอร์กับค่าดีมานด์แฟกเตอร์จริง หม้อแปลง ONAN/ONAF ขนาด 20 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกที่อิมพีแดนซ์ 10.5% รองรับโหลดนี้: โหลด 42.5% ต่อลูกเมื่อขนานกัน และ 85.1% บนลูกเดียวหลังจากหม้อแปลงลูกหนึ่งขัดข้องโดยจำกัดการบูสต์ไว้ที่ 4 MW วิศวกรรมที่น่าสนใจไม่ได้อยู่ที่การคำนวณนั้น แต่อยู่ที่ว่าโรงงานแก้วซื้อความน่าเชื่อถือสำหรับรอบการเดินเตา ไม่ใช่สำหรับโหลด — รอบการเดิน 8 ถึง 12 ปี การซ่อมเย็นมูลค่า 15–25 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และผลผลิต 219,000 ตันต่อปีที่หยุดชะงักในวันที่น้ำแก้วแข็งตัว — ในขณะที่ตัวหม้อแปลงเองเป็นรายการมูลค่า 232,000 ดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งการเสียหายเป็นเรื่องไม่สะดวกมากกว่าจะเป็นเรื่องถึงขั้นอยู่รอดหรือไม่ ผลที่ตามมามีสามประการ การบูสต์ไฟฟ้ามีต้นทุนเป็น 2.6 เท่าของก๊าซต่อกิกะจูลที่มีประโยชน์ ดังนั้นจึงซื้อเพื่อกำลังการดึงและคุณภาพ ไม่เคยซื้อเพื่อพลังงาน และเป็นโหลดเดียวในโรงงานที่ต้องการหม้อแปลงชนิดเฉพาะของตัวเอง วิธีการควบคุมการบูสต์ ไม่ใช่ kVA ที่กำหนดความเพี้ยนฮาร์มอนิก: การควบคุมมุมเฟสด้วยไทริสเตอร์ป้อนฮาร์มอนิกอันดับห้า 139 A เข้าสู่บัส 6.6 kV ในขณะที่การควบคุมแบบขั้นแทปป้อนเพียง 8 A และอากาศแวดล้อม 45 °C ข้างเตา 41 MW เขียนการลดพิกัดใหม่ ทั้งระบบสีและเบรเธอร์ ตั้งแต่ก่อนที่จะแตะกำลังพิกัดเลยด้วยซ้ำ
ประเด็นสำคัญ
- 600 ตัน/วัน = แก้ว 25 ตัน/ชั่วโมง, อินพุตเตา 5.9 GJ/ตัน, ก๊าซ 40.97 MW, ความเร็วแผ่น 12.6 m/min ที่ความหนา 4 mm บนความกว้าง 3.3 m โหลดไฟฟ้าที่ต่ออยู่คือ 18,620 kW, พีคออกแบบ 15,374 kW, 17,015 kVA ที่ PF 0.904
- หม้อแปลง YNd11 ONAN/ONAF ขนาด 20 MVA 33/6.6 kV จำนวนสองลูกที่อิมพีแดนซ์ 10.5%: ลูกละ 42.5% เมื่อขนานกัน, 85.1% บนลูกเดียวโดยจำกัดการบูสต์ไว้ที่ 4 MW การใช้หม้อแปลงลูกเดียวขนาด 40 MVA ประหยัดเงินลงทุนได้ 84,000 ดอลลาร์สหรัฐ แต่เปลี่ยนการเสียหายของหม้อแปลงให้กลายเป็นการหยุดเดินเตา 30 วัน
- การบูสต์ไฟฟ้ามีต้นทุน 21.9 ดอลลาร์สหรัฐต่อ GJ ที่มีประโยชน์ เทียบกับ 8.42 ดอลลาร์สหรัฐสำหรับก๊าซ — 2.6 เท่า — เพราะเตารีเจนเนอเรทีฟแปลงก๊าซได้ประมาณ 45% ในขณะที่อิเล็กโทรดบูสต์ป้อนพลังงาน 95% เข้าสู่น้ำแก้ว การบูสต์เฉลี่ย 2.8 MW มีต้นทุนค่าไฟ 1.68 ล้านดอลลาร์สหรัฐต่อปี และทดแทนก๊าซมูลค่า 645,000 ดอลลาร์สหรัฐ; ส่วนต่างสุทธิ 1.03 ล้านดอลลาร์สหรัฐซื้อกำลังการดึงได้ 5% ซึ่งมีมูลค่าส่วนเกิน 2.2–3.3 ล้านดอลลาร์สหรัฐ
- หม้อแปลงบูสต์ขนาด 1,800 kVA 6.6/0.42 kV จำนวนสี่ลูกพร้อมอุปกรณ์เปลี่ยนแทปขณะมีโหลดแบบขั้นคงฮาร์มอนิกอันดับห้าไว้ที่ 8 A; กำลัง 6 MW เดียวกันที่จ่ายด้วยไทริสเตอร์มุมเฟสที่แรงดัน 63% จะป้อน 139 A และความเพี้ยนฮาร์มอนิกของดีมานด์รวมที่บัส 6.6 kV จะเพิ่มจาก 2.4% เป็น 13.9% เทียบกับ 5.0% ที่ IEEE 519-2014 อนุญาตที่ Isc/IL = 9.5
- ที่อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C หม้อแปลงต้องมีพิกัด 20 MVA ที่ 50 °C ไม่ใช่ 40 °C และฝุ่นโซดาแอชจากโรงผสมวัตถุดิบบังคับให้ใช้ IP54, ถังเก็บน้ำมันแบบปิดผนึกพร้อมไดอะแฟรม, ฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น 200 W และระบบสี C4 — รายการสเปกที่เพิ่มต้นทุน 9,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อลูก และป้องกันโหมดความเสียหายสองแบบที่เกิดขึ้นจริง
สายการผลิตกระจกฟลูออไรต์ 600 ตัน/วันดึงโหลดจริงเท่าไร? ตารางโหลดเบื้องหลัง 17,015 kVA
กระจกฟลูออไรต์เป็นกระบวนการต่อเนื่องที่มีโปรไฟล์ไฟฟ้าแบนราบ ซึ่งตรงกันข้ามกับโรงรีดและเตาอาร์กที่ครอบงำคำแนะนำเรื่องหม้อแปลงอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ เตาเดินที่กำลังการดึงคงที่ตลอดหลายปี; อ่างดีบุก, เตาหลอมเย็น และปลายสายเย็นเดินที่ความเร็วสาย; โหลดแกว่งขนาดใหญ่เพียงอย่างเดียวคือการบูสต์ไฟฟ้า และแม้แต่ส่วนนั้นก็ถูกควบคุมให้คงที่ตามค่าที่ตั้งไว้ ไม่ใช่แบบวนรอบ ดังนั้นตารางโหลดจึงสร้างจากไดรฟ์ที่ติดตั้งและค่าดีมานด์แฟกเตอร์จริง ไม่ใช่จากค่าสัมประสิทธิ์ความบังเอิญบนผลรวมป้ายพิกัด และผลลัพธ์คือโรงงานที่อยู่ในระดับ 83% ของโหลดที่ต่ออยู่เป็นเวลา 8,000 ชั่วโมงต่อปี
ด้านเตาหลอมเป็นภาระหลักของโหลดเสริม พัดลมอากาศเผาไหม้และพัดลมระบายไอเสียของเตาหลอมขนาด 41 MW เคลื่อนย้ายอากาศเผาไหม้ประมาณ 60,000 Nm³/h และก๊าซไอเสียในปริมาณใกล้เคียงกันผ่านรีเจเนอเรเตอร์ โดยพัดลมกลับทิศทำงานที่ค่าตัวประกอบความต้องการ 90% เนื่องจากเป็นโหลดที่ไม่สามารถตัดออกได้ บรรยากาศของอ่างดีบุกมีขนาด kW น้อยกว่าแต่ผลกระทบไม่น้อยกว่า: ส่วนผสมไนโตรเจน-ไฮโดรเจน 95/5 ที่ความดัน 8–12 mbar เหนืออ่าง ซึ่งผลิตในสถานที่ที่ประมาณ 300 Nm³/h ปกป้องแถบแก้วจากการออกซิเดชันระหว่างทางออกของอ่างที่ 600 °C ถึงเลียร์ โดยโรงผลิตไนโตรเจน แหล่งจ่ายไฮโดรเจน และฮีตเตอร์อ่างรวมกันเป็น 680 kW ส่วนปลายเย็น — การตัด การเจียรขอบ การจัดเรียงซ้อน และการบรรจุ — เป็น 1,680 kW ของไดรฟ์และหุ่นยนต์ แต่ทำงานที่ค่าตัวประกอบความต้องการ 0.65 เนื่องจากสายการผลิตมีการอินเตอร์ล็อกและไม่เคยทำงานที่แรงบิดเต็มทั้งหมดพร้อมกัน
| กลุ่มโหลด | kW ที่ต่ออยู่ | ค่าตัวประกอบความต้องการ | kW ความต้องการ |
|---|---|---|---|
| โรงผสมวัตถุดิบ การชั่งน้ำหนัก การผสม การลำเลียงด้วยลม | 1,150 | 0.75 | 863 |
| การนำเศษแก้วกลับมาใช้ การบด และการป้อน | 420 | 0.70 | 294 |
| พัดลมอากาศเผาไหม้ พัดลมระบายไอเสีย และพัดลมกลับทิศ | 1,250 | 0.90 | 1,125 |
| บรรยากาศอ่างดีบุก โรงผลิต N2/H2 ฮีตเตอร์อ่าง | 680 | 0.85 | 578 |
| ไดรฟ์เลียร์อบอ่อนและฮีตเตอร์ไฟฟ้า | 560 | 0.80 | 448 |
| ปลายเย็น: การตัด การเจียร การจัดเรียงซ้อน การบรรจุ | 1,680 | 0.65 | 1,092 |
| สายการเคลือบ CVD ออนไลน์และระบบระบายไอเสีย | 1,450 | 0.70 | 1,015 |
| อากาศอัด 2 × 800 kW | 1,600 | 0.70 | 1,120 |
| ปั๊มน้ำหล่อเย็นและหอทำความเย็น | 1,350 | 0.85 | 1,148 |
| พัดลมและปั๊มระบบนำความร้อนทิ้งกลับมาใช้ | 700 | 0.80 | 560 |
| ระบบ HVAC ทางเดินสะอาด และงานระบบอาคาร | 860 | 0.75 | 645 |
| ระบบบำบัดน้ำ ห้องปฏิบัติการ ไฟส่องสว่าง สำนักงาน โรงงาน | 700 | 0.60 | 420 |
| ปั๊มดับเพลิง (จ็อกกี้ไฟฟ้า หลักดีเซล) | 220 | 0.30 | 66 |
| ยอดรวมย่อย ไม่รวมการเพิ่มกำลังไฟฟ้า | 12,620 | — | 9,374 |
| การเพิ่มกำลังไฟฟ้า หม้อแปลงเตาหลอม 4 × 1,800 kVA | 6,000 | 1.00 | 6,000 |
| รวมทั้งหมด | 18,620 | — | 15,374 |
ด้านรีแอกทีฟคือสิ่งที่กำหนดค่า kVA โหลดมอเตอร์ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.87 ให้กำลังรีแอกทีฟ 5,312 kvar ส่วนหม้อแปลงเพิ่มกำลังซึ่งรับภาระการหลอมแบบต้านทานให้กำลังรีแอกทีฟ 1,975 kvar ที่ 0.95 รวม 7,287 kvar เทียบกับ 15,374 kW ให้ 17,015 kVA และเพาเวอร์แฟกเตอร์ของโรงงานที่ 0.904 ตัวเลขนี้สำคัญสองเท่า คือกำหนดพิกัดของหม้อแปลง และกำหนดขนาดของชุดตัวกรองที่การลดฮาร์มอนิกต้องการอยู่แล้ว ซึ่งเป็นเหตุผลที่โรงงานแก้วมักลงเอยที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.98 โดยไม่ต้องซื้อคาปาซิเตอร์แม้แต่ตัวเดียวเพื่อเพาเวอร์แฟกเตอร์โดยเฉพาะ การคำนวณต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของสำหรับหน่วยเหล่านี้ควรเริ่มจากเส้นโค้งระยะเวลาการรับโหลดนี้ ไม่ใช่จากยอดรวมบนป้ายพิกัด เนื่องจากโรงงานทำงานที่ภาระเฉลี่ย 66% ตลอด 24 ชั่วโมง และการแบ่ง losses ระหว่าง no-load loss และ load loss ถูกกำหนดโดย 66% นั้น
ทำไมเตาหลอม ไม่ใช่หม้อแปลง จึงเป็นตัวกำหนดข้อกำหนดด้านความน่าเชื่อถือ?
ลองถามว่าอะไรจะเกิดขึ้นเมื่อฟีดเดอร์ 33 kV เปิดวงจร ในโรงหลอมอาร์ก เบรกเกอร์เปิด ส่วนอาร์กดับลง และการผลิตกลับมาเริ่มใหม่ได้ในยี่สิบนาที ในโรงงานแก้วลอย น้ำหลอมยังคงร้อนจากหัวเผาก๊าซ ดังนั้นการหยุดชะงัก 30 นาทีจึงรับได้ แต่ปัญหาคืออ่างดีบุก เพราะแก้วที่ 1,100 °C ลอยอยู่บนดีบุกหลอมเหลวภายใต้บรรยากาศป้องกันที่ 8–12 mbar ไม่สามารถทนต่อการสูญเสียบรรยากาศอ่างหรือการหล่อเย็นอ่างได้ และเลียร์ก็ไม่สามารถทนต่อการหยุดเมื่อมีแถบแก้วหนา 4 mm อยู่ภายใน แถบแก้วที่แข็งตัวในเลียร์ต้องตัดออกและทิ้ง คิดเป็นต้นทุนหนึ่งวัน ส่วนอ่างที่เกิดออกซิเดชันคิดเป็นหนึ่งสัปดาห์ของแก้วที่ปนเปื้อนและการเปลี่ยนดีบุก
ความไม่สมมาตรนี้ ไม่ใช่ราคาหม้อแปลง คือสิ่งที่การออกแบบระบบไฟฟ้าต้องตอบสนอง และก่อให้เกิดข้อกำหนดสามประการที่สถานีย่อยอุตสาหกรรมทั่วไปจะไม่มี
- บัสที่สำคัญคืออ่างดีบุกและน้ำหล่อเย็น ไม่ใช่เตาหลอม พัดลมอากาศเผาไหม้ ปั๊มน้ำหล่อเย็น และโรงงาน N2/H2 — ความต้องการรวมกัน 3,851 kW — ถูกแบ่งออกเป็นสองส่วนของบัส 6.6 kV และสำรองด้วยเครื่องกำเนิดไฟฟ้าดีเซล 2,000 kW พร้อมแผง AMF ที่ปิดวงจรภายในเวลาไม่ถึง 10 วินาที ปลายเย็นถูกจงใจไม่ให้ต่อกับเครื่องกำเนิดไฟฟ้านั้น: กำลัง 1,092 kW สำหรับการตัดและการจัดเรียงสามารถรอได้
- การหยุดซ่อมหม้อแปลงเป็นเหตุการณ์ลดโหลด boosting ไม่ใช่การหยุดโรงงาน หม้อแปลง 20 MVA หนึ่งลูกแบกรับ 85.1% ของโหลดสูงสุด 15,374 kW ซึ่งอยู่ในพิกัด แต่กลุ่ม boosting 4 × 1,800 kVA ถูกล็อกให้ลดจาก 6,000 kW เหลือ 4,000 kW ขณะที่โรงงานเดินด้วยหม้อแปลงเพียงลูกเดียว การล็อกนี้มีค่ามากกว่าหม้อแปลงลูกที่สาม และการคำนวณอยู่ในส่วนถัดไป
- รอบการเดินเตาหลอมกำหนดรายการอะไหล่ บูชชิ่งแรงดันสูง หน่วยขับเคลื่อนมอเตอร์ OLTC มอเตอร์พัดลม ปะเก็น และชุดหม้อแปลงกระแสของบูชชิ่งหนึ่งชุดถูกเก็บไว้ที่หน้างาน เพราะทางเลือกแทนอะไหล่มูลค่า USD 6,000 คือการขนส่งทางอากาศ 5 วันและการสูญเสียผลผลิต 12,000 ตัน
ใส่ตัวเลขให้กับความเสียหายที่อาจเกิดขึ้น การซ่อมแบบเย็นบนเตาหลอม 600 ตัน/วันมีมูลค่า USD 15–25 ล้านและใช้เวลา 4–6 เดือน ผลตอบแทนที่สูญเสียไปคือ 219,000 ตันต่อปีที่ USD 200–300 ต่อตัน ดังนั้นการหยุดโดยไม่ได้วางแผน 30 วันมีต้นทุน USD 3.6–5.4 ล้าน เมื่อเทียบกับสิ่งนี้ ความแตกต่างระหว่างแผน 2 × 20 MVA และแผน 40 MVA เพียงลูกเดียวคือ USD 84,000 นี่คือเหตุผลเดียวกับที่ทำให้โรงงานปูนซีเมนต์ซื้อหม้อแปลงสองลูกสำหรับเตาเผาที่ไม่สามารถรีสตาร์ทได้ และเป็นเหตุผลที่การตัดสินใจเรื่องความซ้ำซ้อนในโรงงานแก้วถูกกำหนดโดยวิศวกรเตาหลอม และวิศวกรไฟฟ้าเพียงคิดต้นทุนเท่านั้น
การ boosting ด้วยไฟฟ้ามีต้นทุนเท่าไร และทำไมจึงมีราคาเป็น 2.6 เท่าของก๊าซต่อ GJ ที่ใช้งานจริง?
การ boosting ด้วยไฟฟ้าเป็นโหลดที่ถูกเข้าใจผิดมากที่สุดในโรงงาน เพราะดูเหมือนเป็นมาตรการประหยัดพลังงานแต่ไม่ใช่ ระบบ boosting ส่งกระแสไฟฟ้าระหว่างอิเล็กโทรดโมลิบดีนัมที่จุ่มอยู่ในน้ำหลอม โดยปกติที่ก้นเตาหลอม และส่งพลังงานไฟฟ้าประมาณ 95% เข้าสู่แก้วโดยตรง ซึ่งมีประสิทธิภาพสูงกว่าเตาหลอมเองมาก ซึ่งแปลงก๊าซที่ประมาณ 45% — ป้อน 5.9 GJ เพื่อพลังงานหลอมตามทฤษฎี 2.65 GJ ส่วนที่เหลือออกไปในก๊าซไอเสียที่ 450–500 °C หลังรีเจนเนอเรเตอร์ ดังนั้นไฟฟ้าหนึ่งกิกะจูลแทนที่ก๊าซประมาณ 2.1 GJ และวิศวกรที่หยุดคิดเพียงเท่านี้ก็สรุปว่าการ boosting ประหยัดพลังงาน
เมื่อคิดราคาแล้วข้อสรุปกลับตรงกันข้าม ที่ USD 0.075 ต่อ kWh ไฟฟ้ามีต้นทุน 20.83 USD/GJ ที่ประสิทธิภาพ 95% นั่นคือ 21.9 USD ต่อ GJ ที่ใช้งานจริง ก๊าซที่ USD 4 ต่อ MMBtu มีต้นทุน 3.79 USD/GJ และที่ประสิทธิภาพ 45% นั่นคือ 8.42 USD ต่อ GJ ที่ใช้งานจริง การ boosting มีราคาแพงกว่า 2.6 เท่าต่อหน่วยความร้อนที่ส่งถึงแก้ว และจะเป็นเช่นนี้เสมอทุกที่ที่ก๊าซมีราคา USD 3–5 ต่อ MMBtu และไฟฟ้ามีราคา USD 0.06–0.09 ต่อ kWh โรงงานยังคงซื้อมันอยู่ดี และเหตุผลเป็นเรื่องโลหะวิทยามากกว่าไฟฟ้า
| รายการ | ค่า | เกณฑ์ |
|---|---|---|
| กำลังการออกแบบ boosting | 6,000 kW | 4 × 1,800 kVA, 14.6% ของกำลังป้อนเตาหลอม 40.97 MW |
| การ boosting เฉลี่ยในการเดินปกติ | 2,800 kW | 47% ของการออกแบบ กำหนดโดยอุณหภูมิก้นเตาและรีดอกซ์ |
| พลังงาน boosting ต่อปี | 22.4 GWh | 2,800 kW × 8,000 ชม. |
| ต้นทุนต่อปีที่ USD 0.075/kWh | USD 1,680,000 | 22.4 GWh × 75 USD/MWh |
| ก๊าซที่ถูกแทนที่ (2.11 MW ต่อ MW ของ boost) | 5.91 MW, 170,200 GJ/ปี | อัตราส่วนประสิทธิภาพ 0.95/0.45 |
| ต้นทุนก๊าซที่หลีกเลี่ยงได้ที่ USD 3.79/GJ | USD 645,000 | 170,200 GJ × 3.79 |
| ต้นทุนสุทธิของการ boosting | USD 1,035,000 ต่อปี | 1,680,000 − 645,000 |
| กำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นที่ 5% | 30 ตัน/วัน, 10,950 ตัน/ปี | 600 ตัน/วัน → 630 ตัน/วัน |
| ผลตอบแทนจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น | USD 2.2–3.3 ล้านต่อปี | USD 200–300 ต่อตัน |
สิ่งที่กำลังการผลิต 5% มีมูลค่าควรอธิบาย: การ boosting เพิ่มอุณหภูมิแก้วที่ก้นเตาโดยไม่เพิ่มอุณหภูมิส่วนบน ซึ่งปรับปรุงการฟining ลดจำนวน seed และ blister และทำให้เตาหลอมเดียวกันผลิตได้มากขึ้นก่อนถึงขีดจำกัดการกลั่น นอกจากนี้ยังควบคุมสภาวะรีดอกซ์สำหรับแก้วสีอำพันและสีเขียว ซึ่งทางเลือกอื่นคือสูตรส่วนผสมที่แตกต่างกัน ในโรงงานที่ผลิตกระจกโฟลตใส กำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้น 4–6% เป็นผลตอบแทนปกติ และมีมูลค่า 2–3 เท่าของต้นทุนไฟฟ้า สิ่งที่การ boosting ไม่ได้ทำคือลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงาน และข้อกำหนดที่ให้เหตุผลสำหรับหม้อแปลง boost ด้วยการประหยัดพลังงานนั้นผิดในลักษณะที่ปรากฏให้เห็นในปีแรกของการเดินเครื่อง
ผลที่ตามมาของการออกแบบประการหนึ่งเกิดขึ้นโดยตรง เนื่องจากโหลดเป็นตัวแปรกระบวนการที่ถูกควบคุมมากกว่าที่จะเป็นมอเตอร์ หม้อแปลงบูสต์จึงถูกกำหนดขนาดให้รองรับ 1.1 pu อย่างต่อเนื่องในช่วงที่เตาหลอมกำลังเพิ่มความร้อน เมื่อน้ำหลอมเย็นมีความต้านทานต่ำและอิเล็กโทรดทำงานที่กระแสเต็มที่ภายใต้แรงดันที่ลดลงเป็นเวลาสองถึงสามวัน หม้อแปลงที่เลือกโดยพิจารณาจากกำลัง 6,000 kW ในสภาวะคงตัวเพียงอย่างเดียวจะขาดไป 10% ในช่วงเวลาที่โรงงานไม่มีทางเลือกอื่นเลย ซึ่งก็คือสัปดาห์แรกของรอบการผลิต
โรงงานแก้วฉีดฮาร์มอนิกใดบ้าง และทำไมการควบคุมบูสต์ด้วยการปรับมุมเฟสจึงเป็นคำตอบที่ผิด?
โหลดสองประเภทสร้างฮาร์มอนิกในโรงงานผลิตกระจกแบบโฟลต และมีพฤติกรรมที่แตกต่างกัน ไดรฟ์ปรับความเร็วได้ — คอมเพรสเซอร์ 800 kW สองตัว ปั๊มน้ำหล่อเย็นสี่ตัว ปลายเย็นและระบบระบายอากาศของสายการเคลือบ รวมประมาณ 2,600 kW — เป็นส่วนหน้าหกพัลส์พร้อมโช้ก DC ลิงก์ จึงสร้างสเปกตรัมกระแส THD ที่เสถียรที่ 30–38% โดยมีฮาร์มอนิกอันดับห้าและเจ็ดเป็นหลัก หม้อแปลงบูสต์เป็นส่วนที่ยากที่สุด เพราะปริมาณกระแสฮาร์มอนิกที่ฉีดเข้าไปนั้นขึ้นอยู่กับการควบคุมกำลังไฟฟ้าทั้งหมด
การควบคุมมุมเฟสด้วยไทริสเตอร์เป็นวิธีราคาถูกในการปรับกำลังบูสต์ และโดยธรรมชาติแล้วมันคือเครื่องกำเนิดฮาร์มอนิก ที่กำลัง 40% มุมจุดชนวนอยู่ที่ประมาณ 76° แรงดันเป็น 63% ของพิกัด และโหลดแบบต้านทานที่ถูกตัดที่มุมนั้นสร้างฮาร์มอนิกอันดับห้าประมาณ 35% ของมูลฐาน ในโรงงานนี้ 4 × 1,800 kVA ที่แรงดัน 63% หมายถึงมูลฐาน 396 A ที่ 6.6 kV และฮาร์มอนิกอันดับห้า 139 A — คิดเป็น 7.9% ของกระแสฐานหม้อแปลง 1,749 A ก่อนที่จะนับไดรฟ์ เมื่อรวมไดรฟ์เข้าไป บัส 6.6 kV จะมีค่าความบิดเบือนความต้องการรวมอยู่ที่ 13.9%
ตัวเลขนั้นต้องถูกตัดสินเทียบกับขีดจำกัดที่ถูกต้อง และนี่คือจุดที่การศึกษาฮาร์มอนิกของโรงงานแก้วส่วนใหญ่ผิดพลาด IEEE 519-2014 กำหนดขีดจำกัดตามอัตราส่วนของกระแสลัดวงจรต่อกระแสโหลด ณ จุดเชื่อมต่อร่วม ที่บัส 6.6 kV กระแสลัดวงจร 16,657 A เทียบกับกระแสโหลด 1,749 A ให้ค่า Isc/IL = 9.5 ซึ่งอยู่ในช่วงที่เข้มงวดที่สุด: 4.0% สำหรับอันดับห้าและเจ็ด, 2.0% สำหรับอันดับสิบเอ็ดและสิบสาม และ 5.0% สำหรับความบิดเบือนความต้องการรวม จุดเชื่อมต่อร่วมที่ 33 kV ผ่อนปรนกว่ามากที่ Isc/IL = 41 ซึ่งใช้ค่า 7.0% และ 8.0% การศึกษาที่ตรวจสอบเฉพาะบัส 33 kV จึงจะผ่านการออกแบบที่เกินขีดจำกัด 2.8 เท่าที่บัสซึ่งไดรฟ์อยู่จริง
| อันดับฮาร์มอนิก | บูสต์แบบมุมเฟส, A | บูสต์แบบแทปสเต็ป, A | หลังตัวกรอง 5/7/11, A | ขีดจำกัด IEEE 519 ที่ 6.6 kV |
|---|---|---|---|---|
| อันดับ 5 | 210 (12.0%) | 79 (4.5%) | 25 (1.4%) | 4.0% |
| อันดับ 7 | 101 (5.8%) | 44 (2.5%) | 18 (1.0%) | 4.0% |
| อันดับ 11 | 52 (3.0%) | 30 (1.7%) | 16 (0.9%) | 2.0% |
| อันดับ 13 | 37 (2.1%) | 24 (1.4%) | 20 (1.1%) | 2.0% |
| อันดับ 17–25 | 30 (1.7%) | 15 (0.9%) | 12 (0.7%) | 1.5% |
| TDD | 13.9% | 5.7% | 2.4% | 5.0% |
คำตอบในข้อกำหนดคือการกำจัดฮาร์มอนิกที่ต้นทางแทนที่จะกรองภายหลัง: หม้อแปลงบูสต์พร้อมตัวเปลี่ยนแทปแบบมีโหลดที่ปรับเป็นขั้นแรงดัน 1.25% ร่วมกับการสลับแบบกลุ่มของคู่อิเล็กโทรดทั้งสี่คู่ ขั้นแรงดัน 1.25% ให้ขั้นกำลัง 2.5% และสี่กลุ่มให้บล็อกหยาบ 25% ดังนั้นโรงงานจึงได้กำลัง 6,000 kW ใน 36 ขั้นที่ใช้งานได้พร้อมกระแสแบบไซน์ ฮาร์มอนิกอันดับห้าลดลงจาก 139 A เหลือ 8 A ที่ขั้วหม้อแปลง บัส 6.6 kV ทรงตัวที่ TDD 5.7% และตัวกรองพาสซีฟสามสาขาขนาด 2.0 + 1.5 + 0.8 MVAr ที่ปรับจูนที่อันดับ 5, 7 และ 11 นำค่าลงมาที่ 2.4% — อยู่ในขีดจำกัดแต่ละรายการโดยมีระยะเผื่อ และยังแก้ไขเพาเวอร์แฟกเตอร์จาก 0.904 เป็น 0.978 เป็นผลพลอยได้อีกด้วย
ตัวกรองไม่ใช่ทางเลือกเสริมแม้จะใช้การควบคุมแบบแทปสเต็ป เพราะไดรฟ์เพียงอย่างเดียวก็เกินขีดจำกัดฮาร์มอนิกอันดับห้าที่ 4.0% ที่ค่า Isc/IL นี้แล้ว แต่ขนาดและต้นทุนเปลี่ยนไป: สาขาปรับจูนขนาด 4.3 MVAr ในราคา 96,000 USD แทนที่จะเป็นตัวกรองแอกทีฟ 6 MVAr ราคา 310,000 USD หรือรูปแบบบูสต์ 12 พัลส์ซึ่งต้องใช้ขดลวดหม้อแปลงเพิ่มอีกสองชุดและคู่เลื่อนเฟส คู่มือฮาร์มอนิกครอบคลุมการคำนวณสเปกตรัม ประเด็นเฉพาะของแก้วคือวิธีการควบคุมเป็นการตัดสินใจในข้อกำหนดที่มูลค่า 200,000 USD และโดยปกติแล้วผู้จัดหาเตาหลอมเป็นผู้ตัดสินใจก่อนที่วิศวกรไฟฟ้าจะได้เห็น single line
คุณจะกำหนดขนาดหม้อแปลง 20 MVA สองลูกอย่างไร และจะเกิดอะไรขึ้นเมื่อตัวหนึ่งเสีย?
ตัวเลข kVA คือ 17,015 และสิ่งที่น่าดึงดูดใจคือการซื้อ 2 × 20 MVA แล้วจบเรื่อง แต่การกำหนดขนาดจริงมีข้อจำกัดสี่ประการ และมีเพียงประการแรกเท่านั้นที่เป็น kVA
การโหลดปกติ 17,015 kVA กระจายบนสองลูกคือ 8,508 kVA ต่อลูก หรือ 42.5% ของพิกัด ซึ่งต่ำกว่าโรงงานส่วนใหญ่ และเป็นเช่นนั้นโดยเจตนา: สายการผลิตแบบ float ทำงานที่ 83% ของโหลดต่อเนื่อง ดังนั้น 42.5% จึงเป็นภาระต่อเนื่องจริง ไม่ใช่ค่าพีคที่ผ่านไปในสิบนาที
การโหลดด้วยหม้อแปลงลูกเดียว เมื่อหม้อแปลงตัวหนึ่งเสีย ตัวที่เหลือจะรับ 17,015 kVA ซึ่งคิดเป็น 85.1% ของ 20 MVA — ยอมรับได้สำหรับหลายวันหรือหลายสัปดาห์ที่รออะไหล่ แต่เฉพาะเมื่อการลดพิกัดตามอุณหภูมิแวดล้อมไม่กินส่วนเผื่อ และเฉพาะเมื่อจำกัดโหลดบูสต์ไว้ การลดบูสต์จาก 6,000 kW เหลือ 4,000 kW จะทำให้โหลดเหลือ 14,927 kVA หรือ 74.6% ซึ่งเหลือที่ว่างสำหรับอุณหภูมิแวดล้อม 45 °C การสูญเสียพัดลมระบายความร้อนหนึ่งตัว และการโอเวอร์โหลด 5% ระหว่างการซ่อมในฤดูหนาว
อุณหภูมิแวดล้อม หม้อแปลง 20 MVA ที่พิกัดอุณหภูมิแวดล้อม 40 °C จะรับได้ 18.6 MVA ที่ 45 °C คิดเป็นตัวคูณประมาณ 0.93 จากตารางการโหลด IEC 60076-7 ซึ่งเปลี่ยนตัวเลข 85.1% สำหรับหม้อแปลงลูกเดียวให้กลายเป็น 91.5% ซึ่งบางเกินไปสำหรับโรงงานที่ตั้งใจจะเดินเครื่องด้วยหม้อแปลงลูกเดียวเป็นเวลาหนึ่งเดือน วิธีแก้ไม่ใช่หม้อแปลงที่ใหญ่ขึ้น แต่เป็นจุดพิกัดที่ต่างออกไป: กำหนด 20 MVA ที่อุณหภูมิแวดล้อม 50 °C ซึ่งเพิ่มเหล็กและทองแดงประมาณ 6% และมีต้นทุนประมาณ USD 14,000 ต่อลูก นี่คือการตัดสินใจด้านความน่าเชื่อถือที่ถูกที่สุดในโครงการ และเป็นคำถามเรื่องการลดพิกัดแบบเดียวกับที่กล่าวถึงในคู่มือการลดพิกัดตามอุณหภูมิ
การขยายในอนาคต เตาหลอม 600 ตัน/วัน มักถูกออกแบบให้ไปถึง 650–700 ตัน/วัน หลังแคมเปญแรก ซึ่งต้องใช้กำลังบูสต์ 8,000 kW แทน 6,000 kW และทำให้โหลดขึ้นไปประมาณ 19,500 kVA ณ จุดนั้นพิกัด ONAN 20 MVA ไม่เพียงพอ แต่หม้อแปลงตัวเดียวกันในโหมด ONAN/ONAF ที่ 26 MVA เพียงพอ และพัดลมระบายความร้อนก็ถูกกำหนดไว้แล้ว การซื้อความสามารถ ONAF ไว้ตั้งแต่ตอนนี้มีต้นทุน USD 11,000 ต่อลูก และเลื่อนการเปลี่ยนทดแทนมูลค่า USD 464,000 ออกไป
| ทางเลือก | เงินลงทุน, USD | การโหลดปกติ | โหลดเมื่อเสียหนึ่งลูก | ข้อสรุป |
|---|---|---|---|---|
| 1 × 40 MVA | 380,000 | 42.5% | 0%, โรงงานหยุด | ปฏิเสธ: จุดล้มเหลวจุดเดียวในแคมเปญเตาหลอม 8–12 ปี |
| 2 × 20 MVA | 464,000 | 42.5% ต่อลูก | 85.1%, จำกัดบูสต์ที่ 4 MW | เลือก |
| 3 × 12.5 MVA | 540,000 | 45.3% ต่อลูก | 68%, คงกำลังบูสต์เต็ม | ปฏิเสธ: แพงกว่า USD 76,000 เพื่อความซ้ำซ้อนที่กระบวนการไม่ต้องการ |
| 2 × 25 MVA | 560,000 | 34% ต่อลูก | 68%, คงกำลังบูสต์เต็ม | ปฏิเสธ: การโหลด 34% ทำให้สูญเสียความสูญเสียขณะไม่มีโหลดเปล่าเป็นเวลา 8,000 ชม./ปี |
ทางเลือก 3 × 12.5 MVA สมควรได้รับคำอธิบายสักประโยค เพราะเป็นทางเลือกที่วิศวกรด้านความน่าเชื่อถือจะเสนอ ทางเลือกนี้คงกำลังบูสต์เต็มไว้ได้แม้เสียหนึ่งลูก ซึ่งเป็นประโยชน์เชิงปฏิบัติจริงระหว่างการซ่อมในฤดูหนาวเมื่อโรงงานต้องการผลผลิตทุกตันที่ทำได้ แต่ความน่าจะเป็นที่หม้อแปลงตัวที่สองจะเสียระหว่างการหยุดซ่อมครั้งเดียวกันอยู่ที่ประมาณ 1 ใน 400 ต่อเหตุการณ์ ที่อัตราความล้มเหลว 0.5% ต่อปี และแผน 20 MVA ก็รองรับโหลดอ่างดีบุกและน้ำหล่อเย็นที่สำคัญไว้บนเครื่องกำเนิดไฟฟ้าอยู่แล้ว เงิน USD 76,000 นั้นซื้อประกันสำหรับสถานการณ์ที่ต้นทุนต่ำกว่าค่าเบี้ยประกัน
ควรเดินหม้อแปลงทั้งสองลูกขนานกันที่โหลด 42% หรือไม่? จุดตัดที่ 11.4 MVA
หม้อแปลงสองลูกที่ 42.5% ต่อลูกดูเหมือนเป็นตัวเลือกสำหรับ “เดินเครื่องหนึ่ง เก็บอีกลูกเป็นสำรอง” การคำนวณความสูญเสียบอกว่าไม่ และจุดตัดนั้นคำนวณได้ง่าย สำหรับหม้อแปลงที่มีความสูญเสียขณะไม่มีโหลด P0 และความสูญเสียจากโหลด Pk การเดินเครื่องหนึ่งลูกที่โหลด S ให้ P0 + Pk(S/Sr)² ขณะที่สองลูกที่เหมือนกันแบ่งโหลดกันให้ 2P0 + 0.5Pk(S/Sr)² การเดินขนานกันได้เปรียบเมื่อ 2P0 < 0.5Pk(S/Sr)² ซึ่งสำหรับหม้อแปลง S11 ขนาด 20 MVA ที่มี P0 = 15.5 kW และ Pk = 96 kW หมายความว่า (S/Sr)² > 0.323 หรือ S > 11.4 MVA
โรงงานแห่งนี้มีกำลังไฟฟ้าสูงสุดที่ 17.0 MVA ดังนั้นการเดินเครื่องแบบขนานจึงเป็นโหมดที่มีการสูญเสียต่ำกว่าอย่างชัดเจน: การสูญเสียรวม 65.7 kW แทนที่จะเป็น 85.0 kW ที่จุดสูงสุด ประหยัดได้ 19.3 kW ซึ่งคิดเป็นมูลค่า 154,400 kWh และ 11,580 USD ต่อปี ที่ 8,000 ชั่วโมง แนวคิดแบบสแตนด์บายจะประหยัดการสูญเสียขณะไม่มีโหลดได้ 15.5 kW แต่ต้องแลกกับการสูญเสียเพิ่มเติมขณะมีโหลด 34.7 kW คู่มือการเดินเครื่องแบบขนาน ครอบคลุมเงื่อนไขต่าง ๆ — กลุ่มเวกเตอร์เดียวกัน อัตราส่วนต่างกันไม่เกิน 0.5% อิมพีแดนซ์ต่างกันไม่เกิน 7.5% — และประเด็นปฏิบัติในที่นี้คือควรสั่งซื้อทั้งสองเครื่องเป็นคู่ที่จับคู่กันโดยมีอิมพีแดนซ์ที่วัดได้ต่างกันไม่เกิน 2.5% จากกัน เพราะอัตราส่วนที่คลาดเคลื่อน 0.5% กับอิมพีแดนซ์ 10.5% จะทำให้เกิดกระแสหมุนเวียนระหว่างกันอย่างต่อเนื่อง 2.4% ของกระแสพิกัด ซึ่งเท่ากับ 42 A ที่ 6.6 kV และการสูญเสียถาวร 3 kW
ตัวเลขอีกตัวหนึ่งเป็นตัวกำหนดขั้นตอนการเดินเครื่อง ที่โหลดเฉลี่ย 66.4% ของหนึ่งเครื่อง การสูญเสียหม้อแปลงรายปีสำหรับทั้งคู่คือ 115.6 kW หรือ 924,800 kWh และ 69,360 USD ต่อปี คิดเป็น 0.9% ของค่าไฟฟ้าของโรงงาน ซึ่งน้อยพอที่ประสิทธิภาพหม้อแปลงจะเป็นปัจจัยรองในสถานที่นี้ — แต่ก็มากพอที่ยังควรประเมินระดับเกรดอย่างตรงไปตรงมา การอัปเกรดทั้งสองเครื่องจาก S11 เป็น S13 ประหยัดได้ 7,200 USD ต่อปี เทียบกับเงินลงทุนเพิ่ม 32,000 USD คืนทุนใน 4.4 ปี; แกนอสัณฐานประหยัดได้ 9,840 USD ต่อปี เทียบกับ 64,000 USD คืนทุนใน 6.5 ปี การเปรียบเทียบระดับการสูญเสีย อธิบายว่าทำไมการจัดอันดับจึงพลิกผันที่โหลดต่ำ; ในที่นี้โรงงานเดินเครื่องที่โหลดสูง ดังนั้นการสูญเสียขณะมีโหลดจึงมีอิทธิพลหลัก และค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมสำหรับแกนอสัณฐานจึงไม่คุ้มค่า
อุณหภูมิแวดล้อม 45 °C และฝุ่นโซดาแอชส่งผลต่อข้อกำหนดอย่างไร?
ห้องหม้อแปลงในโรงงานแก้วไม่ใช่ห้องไฟฟ้าธรรมดา ความร้อนจากการแผ่รังสีจากเตาหลอม เตาหลอมเย็น (lehr) และท่อไอเสียขนาด 41 MW ทำให้อุณหภูมิแวดล้อมที่บริเวณหม้อแปลงภายนอกสูงถึง 45 °C ในวันที่อากาศ 35 °C และอาคารผสมวัตถุดิบที่อยู่ห่างออกไป 60 m ผลิตฝุ่นละเอียดที่เป็นด่างและดูดความชื้นจากโซดาแอช โดโลไมต์ และหินปูน ซึ่งแทรกซึมเข้าทุกข้อต่อที่มีปะเก็นแต่ไม่ได้ปิดผนึกจริง ทั้งสองสภาวะเป็นเรื่องปกติ และทั้งสองถูกกำหนดไว้ในข้อกำหนดด้วยค่าใช้จ่ายประมาณ 9,000 USD ต่อหม้อแปลง
- จุดพิกัด. 20 MVA ที่อุณหภูมิแวดล้อม 50 °C โดยมีอุณหภูมิน้ำมันด้านบนเพิ่มขึ้น 60 K และขดลวดเพิ่มขึ้น 65 K ตรวจสอบยืนยันด้วยการทดสอบประเภทการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิที่อุณหภูมิแวดล้อมที่ระบุ แทนการคำนวณ
- ตู้ครอบและสี. IP54 พร้อมฝาปิดที่มีปะเก็นบนกล่องเคเบิล 6.6 kV และช่อง OLTC สี C4-M หนา 240 µm สำหรับเครื่องที่ติดตั้งภายนอก อุปกรณ์ยึดที่ชุบสังกะสีแบบจุ่มร้อน และแผ่นป้ายพิกัดสแตนเลส เพราะแผ่นป้ายที่ทาสีจะเลือนหายไปภายในสองรอบการบำรุงรักษา
- การรักษาน้ำมัน. ถังรักษาระดับน้ำมันแบบปิดผนึกพร้อมไดอะแฟรมหรือถุงเมมเบรน ไม่ใช่หม้อกรองอากาศซิลิกาเจล หม้อกรองอากาศในโรงงานแก้วจะดูดฝุ่นด่างเข้าสู่น้ำมัน สารดูดความชื้นกลายเป็นครีมเปียก และน้ำมันดูดความชื้นในอัตราที่โรงงานไม่สามารถตรวจพบได้ระหว่างการสุ่มตัวอย่างประจำปี
- การป้องกันการควบแน่น. ฮีตเตอร์ 200 W บนกล่องเคเบิลทั้งด้านแรงดันต่ำและแรงดันสูง ควบคุมด้วยเทอร์โมสตัท พร้อมปะเก็นกล่องขั้วต่อที่ถูกบีบอัดจริง — การควบแน่นในกล่อง 6.6 kV หลังจากคืนที่อากาศเย็นเป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของการเกิดวาบไฟ (flashover) ในการจ่ายไฟครั้งแรกในสภาพอากาศชื้น
- การระบายความร้อน. ONAN/ONAF พร้อมพัดลม 2 × 50% และระบบสลับแหล่งจ่ายพัดลม เพื่อให้พัดลมตัวเดียวเสียหายส่งผลต่อกำลังการผลิตแทนที่จะทำให้ทริป ไม่จำเป็นต้องใช้ OFAF ที่ 20 MVA และจะเพิ่มปั๊มที่จะเสียก่อนพัดลม
- เสียงรบกวน. 72 dB(A) ที่ 1 m วัดจริง เพราะเครื่องตั้งอยู่ห่างจากห้องควบคุมปลายเย็น 30 m และโรงงานมีข้อจำกัดระดับเสียงที่แนวเขต
มีสองรายการที่ควรโต้แย้งในการประกวดราคา พิกัด 50 °C มีค่าใช้จ่าย 6% ของราคาหม้อแปลง และขจัดปัญหากำลังขาด 8.5% ในการเดินเครื่องแบบเครื่องเดียว ดังนั้นจึงไม่ใช่รายละเอียดปลีกย่อยของข้อกำหนด ถุงเมมเบรนมีค่าใช้จ่าย 3,500 USD ต่อเครื่อง และเป็นความแตกต่างระหว่างอายุการใช้งานน้ำมัน 30 ปีกับ 12 ปีในโรงงานที่มีฝุ่น ซึ่งเป็นเหตุผลที่รายการเดียวกันนี้ปรากฏในข้อกำหนดของโรงงานแยกเกลือและโรงงานปูนซีเมนต์ และแทบไม่เคยปรากฏใน datasheet ทั่วไป
ภายในหม้อแปลงบูสต์ 1,800 kVA มีอะไรบ้าง และทำไมจึงไม่ใช่หม้อแปลงจำหน่าย?
เครื่อง 1,800 kVA จำนวนสี่เครื่องที่ 6.6/0.42 kV ดูเหมือนหม้อแปลงจำหน่ายขนาดเล็กในแบบDrawing แต่ไม่ใช่เช่นนั้นเลย แต่ละเครื่องจ่ายไฟให้อิเล็กโทรดโมลิบดีนัมคู่หนึ่งผ่านบัสบาร์ที่รับกระแส 2,470 A ที่ 420 V และแต่ละเครื่องควบคุมด้วยเครื่องเปลี่ยนแทปขณะมีโหลด (on-load tap changer) ที่ทำงานหลายครั้งต่อชั่วโมงเป็นเวลาหลายปี ความแตกต่างที่สำคัญคือทางไฟฟ้า ความร้อน และเชิงกล
| พารามิเตอร์ | หม้อแปลงบูสต์ | หม้อแปลงจำหน่ายสำหรับเปรียบเทียบ |
|---|---|---|
| พิกัดและอัตราส่วน | 1,800 kVA, 6.6/0.42 kV, ด้านทุติยภูมิ 2,470 A | 1,800 kVA, 6.6/0.4 kV, ด้านทุติยภูมิ 2,600 A |
| อิมพีแดนซ์ | 8% เลือกเพื่อจำกัดกระแสลัดวงจรที่อิเล็กโทรดให้อยู่ที่ 30,900 A | 5–6% เลือกเพื่อการควบคุมแรงดัน |
| อุปกรณ์เปลี่ยนแทป | แบบมีโหลด ±5% เป็นขั้นละ 1.25% ใช้งาน 30–60 ครั้งต่อวัน | แบบไม่มีโหลด ±2 × 2.5% ตั้งครั้งเดียว |
| ภาระการลัดวงจร | การลัดวงจรที่อิเล็กโทรดเป็นเหตุการณ์ปกติ ทนความร้อนได้ 2 s การป้องกันตัดวงจรภายใน 1.5 s | ความผิดพร่องเป็นเหตุการณ์ผิดปกติ ทนได้ 2 s ที่ 25 kA |
| องค์ประกอบกระแสตรง | 2–5% ของพิกัดจากความสึกหรอของอิเล็กโทรดที่ไม่สมมาตร มี magnetic shunt และสัญญาณเตือน DCCT | ไม่ได้ระบุ |
| ขดลวดแรงดันต่ำ | แบบฟอยล์หรือแถบหลายชั้นขนาน ทางออกบัสบาร์ระบายความร้อนด้วยน้ำ ทนได้ 1.1 pu ต่อเนื่องระหว่างการให้ความร้อน | แถบเดี่ยวหรือฟอยล์ ระบายความร้อนด้วยอากาศ |
| กรุ๊ปเวกเตอร์ | Dyn11 โดยนำนิวทรัลด้านแรงดันต่ำออกมาเพื่อตรวจจับความผิดพร่องลงดิน | Dyn11 |
| การระบายความร้อน | ONAN พร้อมพัดลม 2 × 50% โหมด ON / ON AF | ONAN |
การเลือกอิมพีแดนซ์คือประเด็นที่มักถูกตั้งคำถาม หม้อแปลงจำหน่ายที่ 6% จะให้กระแส 41,200 A ที่อิเล็กโทรด และบัสบาร์ ตัวยึดอิเล็กโทรด และฉนวนเปลือกเตาหลอมจะต้องถูกออกแบบให้รับกระแสนี้ได้ทั้งหมด ที่ 8% กระแสจะอยู่ที่ 30,900 A ซึ่งยังเป็นความผิดพร่องขนาดใหญ่แต่ยังอยู่ในขีดความสามารถทนความร้อน 2 s และอยู่ในพิกัดลัดวงจร 50 kA ของสวิตช์เกียร์แรงดันต่ำที่ใช้แยกกลุ่มที่ชำรุด หากเพิ่มขึ้นเป็น 10% จะสูญเสียภาระมากกว่าที่ประหยัดได้จากสวิตช์เกียร์ เพราะหม้อแปลงทำงานที่ภาระ 40–60% เป็นเวลา 8,000 ชั่วโมง
องค์ประกอบกระแสตรงคือโหมดความเสียหายที่ทำให้หลายคนประหลาดใจ อิเล็กโทรดสึกหรอในอัตราที่ต่างกัน ความต้านทานของน้ำหลอมเหลวเกิดความไม่สมมาตร และกระแสตรง 2–5% ของพิกัดจะปรากฏในขดลวดแรงดันต่ำ นั่นเป็นเพียง 50–125 A แต่ก็ทำให้แกนอิ่มตัวภายในครึ่งรอบ เพิ่มฟลักซ์กระแสตรงที่การออกแบบไม่ได้เผื่อไว้ และทำให้ถังและเหล็กโครงสร้างร้อนขึ้น คำตอบด้านการออกแบบคือ magnetic shunt ระหว่างขดลวดและ DCCT บนบัสบาร์แรงดันต่ำพร้อมสัญญาณเตือนที่ 2% และทริปที่ 4% คำตอบด้านการปฏิบัติงานคือการปรับตำแหน่งอิเล็กโทรดทุกกะ หม้อแปลงบูสต์ที่กำหนดสเปกโดยไม่มีสิ่งใดสิ่งหนึ่งเหล่านี้จะเสียหายในแคมเปญที่สามหรือสี่ และจะดูเหมือนความเสียหายของฉนวนมากกว่าปัญหาอคติกระแสตรง
คู่มือหม้อแปลงเตาอาร์กอธิบายสุดขั้วอีกด้านของตระกูลเดียวกัน: อิมพีแดนซ์ 20–30% โอเวอร์โหลดแบบวัฏจักร 20% และอุปกรณ์เปลี่ยนแทปแบบสุญญากาศเพราะภาระรุนแรง หม้อแปลงบูสต์เป็นสิ่งที่ตรงกันข้าม — ภาระคงที่ อิมพีแดนซ์ต่ำ ภาระไม่รุนแรง — และการซื้อแบบหม้อแปลงเตาอาร์กมาใช้กับเตาแก้วเป็นความผิดพลาดที่พบได้บ่อยและมีค่าใช้จ่ายสูงในทิศทางตรงกันข้าม
สวิตช์เกียร์ 33 kV ระบบต่อลงดิน และแผนการป้องกันต้องการอะไร?
แหล่งจ่ายเป็นฟีดเดอร์ 33 kV เดี่ยวจากแหล่งจ่าย 750 MVA ที่มี X/R เท่ากับ 12 ให้กระแสลัดวงจร 13,120 A ที่ขั้วต่อขาเข้า ทางด้าน 6.6 kV หม้อแปลง 20 MVA แต่ละลูกจ่าย 16,657 A และทั้งคู่จ่าย 33,300 A ซึ่งเมื่อรวมกับการป้อนของมอเตอร์จะสูงถึงประมาณ 36,000 A — ดังนั้นสวิตช์เกียร์ 6.6 kV จึงกำหนดพิกัดที่ 40 kA เป็นเวลา 1 s ไม่ใช่ 31.5 kA ที่โรงงานขนาดเล็กกว่าจะใช้
การจัดระบบต่อลงดินถูกกำหนดโดยกรุ๊ปเวกเตอร์ของหม้อแปลง YNd11 ต่อขดลวดแบบเดลต้าที่ด้าน 6.6 kV ดังนั้นระบบ 6.6 kV จึงเป็นระบบที่ไม่ต่อลงดิน และความผิดพร่องเฟสลงดินเพียงเฟสเดียวจะไม่ทำให้เกิดกระแสผิดพร่อง — ซึ่งฟังดูน่าสนใจจนกระทั่งเกิดความผิดพร่องที่สองบนอีกเฟสหนึ่งและความผิดพร่องระหว่างเฟสที่เกิดขึ้นจะทริปโรงงาน คำตอบมาตรฐานคือหม้อแปลงต่อลงดินแบบซิกแซกพร้อมตัวต้านทาน 400 A, 10 s บนแต่ละส่วนบัส 6.6 kV ให้กระแสผิดพร่องลงดินจำกัดที่รีเลย์ 51N สามารถตรวจจับและประสานการทำงานได้ คู่มือระบบต่อลงดินครอบคลุมด้านแรงดันต่ำ ส่วนกฎด้านแรงดันกลางคือระบบ 6.6 kV ที่ไม่ต่อลงดินในกระบวนการผลิตแบบต่อเนื่องไม่ใช่ทางเลือกในการออกแบบ แต่เป็นเหตุการณ์หยุดชะงักที่แฝงอยู่
- 33 kV: พิกัด 36 kV, 31.5 kA/3 s, สุญญากาศหรือ SF6, ทนแรงดันอิมพัลส์ฟ้าผ่า 170 kV, ช่องต่อหม้อแปลงสองช่องพร้อมช่องขาเข้าและช่องวัดหนึ่งช่อง
- การป้องกันหม้อแปลง: 87T ไบแอสดิฟเฟอเรนเชียล, 87N ป้องกันกระแสผิดพร่องลงดินแบบจำกัดเขต, 51/51N สำรอง, 49 แบบจำลองความร้อน, 63 บุคโฮลซ์และแรงดันเพิ่มขึ้นฉับพลัน, 26/49 อุณหภูมิน้ำมันและขดลวดพร้อมทริปที่ 105 °C, เฝ้าระวัง OLTC หลุดซิงโครไนซ์และตำแหน่งแทป
- 6.6 kV: 7.2 kV, 40 kA/1 s, อิมพัลส์ 60 kV; 50/51 และ 51N บนแต่ละฟีดเดอร์, 87M บนมอเตอร์ที่สูงกว่า 1 MW, รีเลย์อาร์กแฟลชพร้อมสวิตช์บำรุงรักษาบนสองส่วนบัส
- คุณภาพไฟฟ้า: เครื่องวิเคราะห์คลาส A บนแต่ละส่วน 6.6 kV บันทึกฮาร์มอนิก ความไม่สมดุล และแรงดันตกชั่วขณะ เพราะการรับประกันสมรรถนะของฟิลเตอร์วัดเทียบกับเครื่องนี้ และเพราะหม้อแปลงบูสต์เป็นจุดแรกที่ปัญหาไฟฟ้าของอิเล็กโทรดที่กำลังก่อตัวจะปรากฏ
ข้อกำหนดด้านทรานเซียนต์ข้อหนึ่งสมควรได้รับย่อหน้าของตัวเอง: การจ่ายไฟเข้าหม้อแปลง 20 MVA จากแหล่งจ่าย 750 MVA ทำให้เกิดกระแสกระชาก (inrush) 8 เท่าของพิกัด คือ 2,800 A ที่ 33 kV และทำให้แรงดันตกบนบัส 33 kV 15–21% เป็นเวลาสามถึงหกรอบ ซึ่งเพียงพอที่จะทริป VFD ทุกตัวในโรงงานและทำให้ไทริสเตอร์บูสต์คอมมิวเทตผิดพลาด ซึ่งหมายความว่าการสับเปลี่ยนหม้อแปลงระหว่างแคมเปญการผลิตสามารถหยุดโคลด์เอนด์ได้แม้ตัวหม้อแปลงจะสมบูรณ์ดีก็ตาม คู่มือกระแสกระชากอธิบายหลักฟิสิกส์ไว้ คำตอบในทางปฏิบัติตรงนี้คือรีเลย์สวิตชิ่งแบบควบคุมด้วยการปิดที่จุดคลื่นที่กำหนด (point-on-wave) ราคา USD 18,000 สำหรับทั้งสองช่อง หรืออินเทอร์ล็อกที่บล็อกการจ่ายไฟเข้าขณะไดรฟ์โคลด์เอนด์กำลังทำงาน รีเลย์มีราคาถูกกว่าการทริปผิดพลาดเพียงครั้งเดียว
ชุดอุปกรณ์ไฟฟ้ามีต้นทุนเท่าไร และการประเมินค่าความสูญเสียคุ้มค่าที่จะทำหรือไม่?
ชุดอุปกรณ์สำหรับโรงงานนี้มีมูลค่ารวม USD 1.54 ล้าน ณ ราคา FOB จีนปี 2025–2026 โดยหม้อแปลงคิดเป็น 40% อัตราส่วนนี้คือเหตุผลที่การประเมินค่าความสูญเสียมีความสำคัญน้อยกว่าที่ศูนย์ข้อมูล เพราะหม้อแปลงไม่ใช่ต้นทุนหลัก และโรงงานเดินที่โหลดสูง ความสูญเสียจากโหลดจึงมีอิทธิพลหลัก และส่วนต่างระหว่างเกรดคือระยะคืนทุน 4–7 ปี แทนที่จะเป็น 18 เดือน
| รายการ | ข้อกำหนด | USD |
|---|---|---|
| หม้อแปลงหลัก | 2 × 20 MVA, 33/6.6 kV, YNd11, 10.5%, ONAN/ONAF 20/26 MVA ที่ 50 °C, OLTC ±8 × 1.25% | 464,000 |
| หม้อแปลงบูสต์ | 4 × 1,800 kVA, 6.6/0.42 kV, Dyn11, 8%, OLTC ±5%, IP54 | 146,000 |
| สวิตช์เกียร์ 33 kV | 4 ช่อง, 31.5 kA, ป้องกันและวัด | 92,000 |
| สวิตช์เกียร์ 6.6 kV | 14 ตู้, 40 kA/1 s, ป้องกันอาร์กแฟลช | 188,000 |
| ฟิลเตอร์ฮาร์มอนิก | 3 สาขา, 2.0 + 1.5 + 0.8 MVAr, จูนที่ฮาร์มอนิกที่ 5/7/11, แบบสวิตช์ | 96,000 |
| เครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำหรับโหลดวิกฤต | ดีเซล 2,000 kW, แผง AMF, ถ่ายโอน 10 s | 245,000 |
| สายเคเบิล, บัสดักต์, การต่อลงดิน | 33 kV และ 6.6 kV, หม้อแปลงต่อลงดินแบบซิกแซก, ตัวต้านทาน 400 A | 232,000 |
| การป้องกัน, SCADA, คุณภาพไฟฟ้า | รีเลย์, เครื่องวิเคราะห์คลาส A, การเชื่อมต่อระบบ | 78,000 |
| รวม | — | 1,541,000 |
สำหรับการประเมินผลการประกวดราคา ค่าการแปลงความสูญเสียเป็นทุน (loss capitalisation) ได้มาจากรูปแบบการเดินเครื่อง: 8,000 ชั่วโมงต่อปี, โหลดเฉลี่ย 66.4% ของหนึ่งหน่วย และ USD 0.075 ต่อ kWh ความสูญเสียขณะไม่มีโหลดมีค่า 600 USD/kW และความสูญเสียจากโหลดที่ภาระนั้นมีค่า 265 USD/kW ด้วยค่าดังกล่าว หม้อแปลง S11 สองตัวประเมินความสูญเสียที่แปลงเป็นทุนได้ USD 69,480 คู่ S13 ที่ USD 62,200 และคู่แกนอสัณฐาน (amorphous) ที่ USD 59,620 — ส่วนต่าง USD 9,860 เทียบกับส่วนต่างราคาทุน USD 64,000 ดังนั้น S11 หรือ S13 ชนะด้านต้นทุนรวม และแกนอสัณฐานเป็นการซื้อที่ผิดพลาดที่โหลดแฟกเตอร์นี้ การทำผิดในทิศทางตรงกันข้ามเป็นเรื่อง常見: ข้อกำหนดที่คัดลอกมาจากศูนย์ข้อมูล ซึ่งโรงงานเดินที่โหลด 30–40% และความสูญเสียขณะไม่มีโหลดมีอิทธิพลหลัก จะระบุแกนอสัณฐานสำหรับโรงงานแก้วและเพิ่ม USD 64,000 เพื่อระยะคืนทุน 6.5 ปี
เงื่อนไขทางการค้าสองข้อมีค่ามากกว่าการประเมินค่าความสูญเสีย การรับประกันความสูญเสียพร้อมค่าปรับ 600 USD/kW สำหรับความสูญเสียขณะไม่มีโหลดและ 265 USD/kW สำหรับความสูญเสียจากโหลด ซึ่งวัดที่การทดสอบรับรองที่โรงงาน เปลี่ยนคำสัญญาบนกระดาษให้เป็นตัวเลข และข้อกำหนดคู่ที่เข้าคู่กัน — ค่าอิมพีแดนซ์ที่วัดได้ต่างกันไม่เกิน 2.5%, อัตราส่วนต่างกันไม่เกิน 0.25% — ไม่มีค่าใช้จ่ายในขั้นสั่งซื้อและป้องกันกระแสหมุนเวียนที่จะเกิดขึ้นตลอดอายุการใช้งานของโรงงาน
เอกสารข้อมูล (datasheet) และการทดสอบที่โรงงานควรมีอะไรบ้าง?
เอกสารข้อมูลของโรงงานแก้วเป็นเอกสารมาตรฐาน IEC 60076 พร้อมส่วนเพิ่มเติมหกข้อ และแต่ละข้อเชื่อมโยงกับความล้มเหลวที่เคยเกิดขึ้นบนสายการผลิตฟลอต เขียนเป็นข้อกำหนดพร้อมตัวเลข ไม่ใช่เป็นบันทึกย่อ
- พิกัดที่อุณหภูมิแวดล้อม 50 °C โดยการทดสอบประเภทการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิจะทำที่อุณหภูมิแวดล้อมดังกล่าวหรือปรับแก้ให้สอดคล้องตาม IEC 60076-2 พิกัดที่ 40 °C เป็นค่ามาตรฐานและจะเสนอให้หากเอกสารข้อมูลไม่ได้ระบุไว้เป็นอย่างอื่น
- อิมพีแดนซ์ 10.5% ±5% และรายงานค่าที่วัดได้สำหรับแต่ละเครื่อง โดยจับคู่ให้คลาดเคลื่อนไม่เกิน 2.5% IEC 60076-1 อนุญาตให้อิมพีแดนซ์คลาดเคลื่อนได้ ±7.5% ซึ่งมากพอที่จะส่งผลในการทำงานแบบขนาน
- ค่าตัวคูณความสูญเสียฮาร์มอนิกและ K-factor 4 สำหรับหม้อแปลงบูสต์ พร้อมการวัดความสูญเสียแบบ stray loss ที่กระแส 1.1 pu เนื่องจากเครื่องเหล่านี้ทำงานที่โหลด 47% ด้วยกระแสที่บิดเบี้ยวเป็นเวลาหลายปี
- ความสามารถรองรับ DC bias: magnetic shunt, การเตรียมพร้อมสำหรับ DCCT และการออกแบบที่ทนต่อองค์ประกอบ DC 5% โดยไม่เกิดการอิ่มตัวของถังหรือความร้อนที่โครงสร้าง
- Sealed conservator พร้อมไดอะแฟรม, กล่องเคเบิลพร้อมปะเก็น IP54, ฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น 200 W, สี C4-M ที่ 240 µm, แผ่นป้ายพิกัดสแตนเลส
- การทดสอบประจำ ตาม IEC 60076-1: อัตราส่วน, ความต้านทานขดลวด, อิมพีแดนซ์และความสูญเสียจากโหลด, ความสูญเสียและกระแสขณะไม่มีโหลด, แรงดันทดสอบแบบ applied และ induced, ความต้านทานฉนวนและ tan delta การทดสอบประเภท: การเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิ, lightning impulse ที่ 170 kV, ระดับเสียง การทดสอบพิเศษ: อิมพีแดนซ์ลำดับศูนย์, การวัดความสูญเสียฮาร์มอนิก และลายนิ้วมือ frequency response analysis สำหรับทั้งเครื่องหลักและเครื่องบูสต์ เนื่องจากค่า FRA baseline ที่บันทึกไว้ที่โรงงานเป็นวิธีเดียวที่เชื่อถือได้ในการตรวจจับการเคลื่อนตัวของขดลวดหลังเกิด through-fault ในปีที่หก
รายการตรวจสอบก่อนการจัดส่ง และรายการตรวจสอบการทดสอบก่อนจ่ายไฟครอบคลุมขั้นตอนทั้งหมด ส่วนรายการเฉพาะสำหรับโรงงานแก้ว ได้แก่ หลักฐานพิกัด 50 °C, รายงานอิมพีแดนซ์แบบจับคู่, การทบทวนการออกแบบรองรับ DC bias และลายนิ้วมือ FRA คู่มือกลุ่มเวกเตอร์อธิบายว่าเหตุใดเครื่องหลักจึงเป็น YNd11 และเครื่องบูสต์เป็น Dyn11 และเหตุใดการใช้งานทั้งสองแบบร่วมกันในโรงงานเดียวจึงเป็นเรื่องปกติ แต่จำเป็นต้องมีหม้อแปลงต่อลงดินที่ด้าน 6.6 kV
ทั้งหมดนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด หม้อแปลง 33 kV, 20 MVA แบบ ONAN/ONAF พร้อม OLTC พิกัด 50 °C และ sealed conservator ถือเป็นการสร้างมาตรฐานสำหรับโรงงานจีนที่จัดส่งให้โรงงานปูนซีเมนต์ เหล็ก และแก้วในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ตะวันออกกลาง และแอฟริกา รายการเดียวที่ต้องหารือทางวิศวกรรมอย่างจริงจังคือหม้อแปลงบูสต์ด้วยหน้าที่ OLTC, การเผื่อ DC bias และพิกัดการทนความร้อนที่ 1.1 pu QDTB จัดส่งหม้อแปลงทั้งสองประเภทในคำสั่งซื้อเดียวกันพร้อมรายงานอิมพีแดนซ์แบบจับคู่ ซึ่งเป็นเหตุผลเชิงปฏิบัติในการซื้อหม้อแปลงหลักและหม้อแปลงบูสต์จากโรงงานเดียวแทนที่จะเป็นสองโรงงาน เนื่องจากการจับคู่และ FRA baseline จะมีความหมายก็ต่อเมื่อผลิตจากแท่นทดสอบเดียวกัน
Sources / 资料来源
ที่มา: IEC 60076-1:2011 — หม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง: ข้อกำหนดทั่วไป
ที่มา: IEC 60076-2:2011 — การเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิสำหรับหม้อแปลงชนิดจุ่มของเหลว
ที่มา: IEC 60076-3:2013 — ระดับฉนวน การทดสอบไดอิเล็กทริก และระยะห่างภายนอกในอากาศ
ที่มา: IEC 60076-5:2006 — ความสามารถในการทนต่อการลัดวงจร
ที่มา: IEC 60076-7:2018 — คู่มือการโหลดสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดจุ่มน้ำมันแร่
ที่มา: IEC 60076-11:2018 — หม้อแปลงชนิดแห้ง
ที่มา: IEEE 519-2014 — แนวปฏิบัติและข้อกำหนดที่แนะนำสำหรับการควบคุมฮาร์มอนิกในระบบไฟฟ้ากำลัง ตารางที่ 2 ขีดจำกัดความเพี้ยนกระแสสำหรับ 120 V–69 kV
ที่มา: IEEE C57.12.00-2021 และ C57.12.90-2021 — ข้อกำหนดทั่วไปและข้อกำหนดการทดสอบสำหรับหม้อแปลงจำหน่าย หม้อแปลงกำลัง และหม้อแปลงปรับแรงดันชนิดจุ่มของเหลว
ที่มา: GB/T 6451-2015 — พารามิเตอร์ทางเทคนิคและข้อกำหนดสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดจุ่มน้ำมันสามเฟส
ที่มา: ISO 16293-1:2008 — แก้วในงานก่อสร้าง: ผลิตภัณฑ์แก้วโซดาไลม์ซิลิเกตพื้นฐาน
ที่มา: ISO 12944-2:2017 และ ISO 12944-5:2019 — การป้องกันการกัดกร่อนของโครงสร้างเหล็ก ประเภทความรุนแรงของการกัดกร่อน และระบบสี
ที่มา: IEC 60071-1:2019 — การประสานสัมพันธ์ฉนวน คำนิยาม หลักการ และกฎเกณฑ์
ที่มา: IEC 62271-200:2021 — สวิตช์เกียร์และเกียร์ควบคุมชนิดโลหะหุ้มสำหรับแรงดันไฟฟ้าที่กำหนดสูงกว่า 1 kV จนถึงและรวม 52 kV
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — พลังงานจำเพาะของเตาหลอมแก้วโฟลตที่ 5.5–6.5 GJ ต่อตันของน้ำแก้วหลอมสำหรับเตาแบบรีเจนเนอเรทีฟ ประสิทธิภาพเชิงความร้อน 45–48% เทียบกับพลังงานหลอมตามทฤษฎี 2.6–2.7 GJ/t ช่วงปี 2015–2025
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — การเพิ่มความร้อนด้วยไฟฟ้าที่ 10–20% ของพลังงานป้อนเข้าของเตา การถ่ายโอนพลังงานสู่น้ำแก้วหลอม 95% และกำลังการผลิตเพิ่มขึ้น 4–6% ที่อุณหภูมิส่วนหลังเตาคงที่บนสายการผลิตโฟลต 400–900 ตัน/วัน
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — ปริมาณฮาร์มอนิกอันดับที่ห้าที่วัดได้ 30–40% ของความถี่พื้นฐานที่แรงดันเอาต์พุต 60–65% ในการเพิ่มความร้อนด้วยการควบคุมมุมเฟสด้วยไทริสเตอร์ และต่ำกว่า 3% ด้วยการควบคุมแบบกลุ่มแท็ปสเต็ป จากผลสำรวจฮาร์มอนิกที่โรงงานโฟลตที่เปิดดำเนินการแล้ว ช่วงปี 2018–2025
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — ช่วงราคาของหม้อแปลง สวิตช์เกียร์ ฟิลเตอร์ และเครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำหรับชุดอุปกรณ์ไฟฟ้าของโรงงานแก้ว ราคา FOB จีน ช่วงปี 2025–2026
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — อัตราค่าไฟฟ้าอุตสาหกรรมที่ 0.06–0.09 USD ต่อ kWh และก๊าซธรรมชาติที่ 3–5 USD ต่อ MMBtu ที่ใช้ในการคำนวณการเพิ่มความร้อนและความสูญเสีย
ที่มา: ทีมวิศวกรรม QDTB — ตารางโหลด การศึกษาฮาร์มอนิก และข้อกำหนดหม้อแปลงสำหรับโครงการแก้วโฟลต แก้วภาชนะ และไฟเบอร์กลาสในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ตะวันออกกลาง และแอฟริกา ช่วงปี 2019–2026