Câu trả lời trước tiên: một nhà máy sản xuất cell 10 GWh là một phụ tải 59.462 kW, và ba tổ máy 40 MVA 132/33 kV mang tải này an toàn hơn hai tổ máy 63 MVA với cùng số tiền
Một nhà máy sản xuất cell lithium-ion 10 GWh/năm không được định cỡ theo các dây chuyền phủ điện cực. Nó được định cỡ theo phòng khô. Nhà máy tham chiếu của chúng tôi sản xuất 11,16 triệu cell lăng trụ 3,2 V / 280 Ah mỗi năm (33.516 cell một ngày, 1.396 cell một giờ), có 86.800 kW phụ tải đấu nối và đạt đỉnh thiết kế 59.462 kW sau khi áp dụng hệ số nhu cầu theo khu vực và hệ số đa dạng nhà máy 0,96. Với hệ số công suất 0,894, đó là 66.510 kVA, và là 61.899 kVA ở 0,96 sau khi thêm 12,6 Mvar điện dung giải điều hòa, tương đương 1.083 A ở 33 kV. Ba tổ máy 40 MVA 132/33 kV YNd11 với tổng trở 12% mang tải này: mỗi tổ 51,6% khi song song, 77,4% trên hai tổ sau khi một tổ được đưa ra bảo trì. Nhưng kVA chỉ là phần dễ. Điều thực sự quyết định nhà máy này có vận hành được hay không là phòng khô 18.920 kW (31,8% của đỉnh, và là phụ tải duy nhất không thể cắt bỏ), độ méo hài tổng 7,0% nằm dưới giới hạn IEEE 519 đúng một điểm trước khi lọc, và một sụt áp 100 ms trên đường dây 132 kV làm hỏng 38.000 USD điện cực đã phủ mỗi lần xảy ra.
Những điểm chính cần nắm
- 10 GWh/năm = 11,16 triệu cell 896 Wh, 33.516 cell một ngày. Với 38 kWh điện năng trên mỗi kWh dung lượng cell (kinh nghiệm ngành đối với dây chuyền LFP lăng trụ), nhà máy tiêu thụ 381 GWh một năm trong 8.000 giờ vận hành: trung bình 47.570 kW, đỉnh 59.462 kW.
- Ba tổ máy 40 MVA 132/33 kV YNd11 với tổng trở 12%: mỗi tổ 51,6%, 77,4% khi một tổ ngừng. Hai tổ máy 63 MVA ở mức 49,1% mỗi tổ nhưng đạt 98,3% khi một tổ ngừng — về mặt kỹ thuật là nằm trong thông số định mức nhưng vượt ngoài mọi biên vận hành hợp lý ở nhiệt độ môi trường 40 °C.
- Phòng khô chiếm 18.920 kW trong đỉnh 59.462 kW (31,8%). Tạo hình và lão hóa — phụ tải mà mọi người lo ngại — chỉ là 3.120 kW (5,2%).
- Biến tần VFD, chứ không phải bộ chỉnh lưu, quyết định bộ lọc hài: 16.900 kW truyền động 6 xung tạo ra TDD 7,0% so với giới hạn 8,0% của IEEE 519 tại Isc/IL = 19,9, vì vậy 4 × 3,15 Mvar tủ tụ giải điều hòa vừa bù công suất phản kháng vừa hấp thụ hài bậc 5 trong một lần mua và đưa TDD xuống 2,2%.
- Gói thiết bị điện có giá 6,6–8,1 triệu USD (111–136 USD trên mỗi kW đỉnh, 0,66–0,81 triệu USD trên mỗi GWh dung lượng năm), và các máy biến áp 40 MVA cùng GIS 132 kV là đường găng 24–30 tuần (kinh nghiệm ngành, FOB Trung Quốc, 2025–2026).
Một nhà máy sản xuất cell pin 10 GWh thực sự tiêu thụ bao nhiêu? Sơ đồ phụ tải đằng sau 61.899 kVA
Hãy bắt đầu từ sản phẩm, không phải từ một chuẩn mực watt trên mét vuông, và quy đổi sơ đồ theo cách mà công thức định cỡ và dự toán một bước thực hiện. Một cell LFP lăng trụ 3,2 V / 280 Ah chứa 896 Wh, vì vậy sản lượng 10 GWh một năm là 11,16 triệu cell, tức 33.516 cell một ngày trong 333 ngày vận hành. Sản xuất cell tiêu thụ 30–45 kWh điện năng trên mỗi kWh dung lượng cell tùy thuộc vào hóa học, diện tích phòng khô và lượng năng lượng tạo hình được thu hồi — 38 kWh là mức trung điểm thực tế đối với một nhà máy LFP mới có tạo hình hồi phục (kinh nghiệm ngành). Điều đó đưa mức tiêu thụ hàng năm lên 381 GWh. Trải đều trong 8.000 giờ là 47.570 kW trung bình, tức 80% của đỉnh thiết kế 59.462 kW: một nhà máy sản xuất cell vận hành ổn định, ba ca, bảy ngày, và máy biến áp chứng kiến một hệ số phụ tải mà hầu hết các nhà máy công nghiệp không bao giờ đạt tới — chính dạng phụ tải phẳng đó khiến máy biến áp trung tâm dữ liệu nhạy cảm đến vậy với tổn thất không tải.
| Khu vực | kW đấu nối | Hệ số nhu cầu | kW nhu cầu | PF | kVA |
|---|---|---|---|---|---|
| Trộn & phủ điện cực (4 dây chuyền, sấy NMP) | 26,400 | 0.72 | 19,008 | 0.94 | 20,221 |
| Cán, cắt dọc, dập cắt | 11,200 | 0.65 | 7,280 | 0.90 | 8,089 |
| HVAC phòng khô + máy làm lạnh quy trình | 22,000 | 0.86 | 18,920 | 0.88 | 21,500 |
| Tạo hình & lão hóa (bộ chỉnh lưu + buồng) | 4,800 | 0.65 | 3,120 | 0.80 | 3,900 |
| Lắp ráp, hàn laser, kiểm tra cuối dây chuyền | 8,800 | 0.55 | 4,840 | 0.85 | 5,694 |
| Tiện ích (khí, thu hồi NMP, nước, WWT) | 7,600 | 0.72 | 5,472 | 0.87 | 6,290 |
| Tòa nhà, IT, văn phòng, sạc xe nâng | 6,000 | 0.55 | 3,300 | 0.92 | 3,587 |
| Tổng | 86,800 | 0.71 | 61,940 | 0.894 | 69,281 |
| Đỉnh nhà máy (× 0.96 đa dạng hóa) | — | — | 59,462 | 0.894 | 66,510 |
| Sau bù 12.6 Mvar | — | — | 59,462 | 0.961 | 61,899 |
Hai hàng trong bảng đó quyết định mọi thứ phía sau. Thứ nhất là phòng khô: 22,000 kW đấu nối và 18,920 kW nhu cầu, chiếm 31.8% đỉnh nhà máy, và đây là phụ tải duy nhất không thể ngắt mà không làm hỏng vật liệu. Thứ hai là phủ: 26,400 kW đấu nối nhưng 19,008 kW nhu cầu, vì quạt sấy, bộ thu hồi NMP và máy khuấy trộn hoạt động liên tục trong khi máy cán và máy cắt dọc chạy theo lô. Hãy lưu ý những gì không nằm trong hai mục hàng đầu: tạo hình và lão hóa, khu vực chỉnh lưu DC vốn chiếm ưu thế trong hầu hết các bài thuyết trình hội nghị về chất lượng điện năng nhà máy gigafactory, chỉ là 3,120 kW — 5.2% của đỉnh. Nó quan trọng với sóng hài, không phải với kVA.
Hệ số công suất 0.894 là con số khác đáng để dừng lại. Nó đến từ 12 MW động cơ cảm ứng máy làm lạnh và quạt sấy ở 0.88, bộ truyền động phủ ở 0.94 và bộ chỉnh lưu tạo hình ở 0.80, và nó biến phụ tải 59,462 kW thành 66,510 kVA — một khoản phạt kVA 10.7% phải trả trên mọi hạng mục máy biến áp, cáp và thiết bị đóng cắt tại công trường. Bù lên 0.96 loại bỏ 4,611 kVA khỏi thiết kế, nhiều hơn một trạm biến áp phụ 2,500 kVA, tương đương khoảng 1.1 triệu USD hạ tầng 33 kV đã lắp đặt. Việc bù không phải là tiện ích; đây là một trong những hạng mục rẻ nhất trong gói, và nó đồng thời đóng vai trò bộ lọc sóng hài, như các phần tiếp theo sẽ trình bày.
Tại sao ba máy biến áp 40 MVA tốt hơn hai máy 63 MVA — và tại sao hai máy 50 MVA thất bại
Nhà máy cần 61,899 kVA ở hệ số công suất 0.96, 66,510 kVA chưa bù nếu bạn quyết định lọc sau. Quy tắc dự phòng cho một nhà máy mất 38,000 USD sản phẩm mỗi sự cố điện áp là N+1 ở cấp mà dự phòng rẻ nhất, mà với phụ tải 60 MW thì đó là đầu vào 132 kV, không phải tủ 0.4 kV. Chạy các phương án trên cơ sở đó và câu trả lời không phải là điều mà bảng tính capex gợi ý thoạt nhìn.
| Phương án | MVA lắp đặt | Tải bình thường mỗi máy | Tải khi một máy ngừng | Kết luận |
|---|---|---|---|---|
| 2 × 50 MVA | 100 | 61.9% | 123.8% | Thất bại: không thể gánh nhà máy |
| 2 × 63 MVA | 126 | 49.1% | 98.3% | Trong giới hạn danh định, ngoài biên dự phòng |
| 3 × 40 MVA | 120 | 51.6% | 77.4% | N+1 với biên 22.6% |
| 3 × 50 MVA | 150 | 41.3% | 61.9% | Hoạt động được, nhưng tốn thêm 30% sắt và đồng |
Hai tổ máy 63 MVA trông có vẻ hiệu quả vì 126 MVA cho phụ tải 61.899 kVA là mức tải trung bình 49%, và giá của hai tổ máy 63 MVA 132 kV (750.000–875.000 USD mỗi tổ, FOB Trung Quốc) nằm trong khoảng 6% so với ba tổ máy 40 MVA (520.000–610.000 USD mỗi tổ). Cái bẫy nằm ở trường hợp sự cố: khi một tổ máy ngừng hoạt động, tổ còn lại phải gánh toàn bộ nhà máy ở mức 98,3% công suất định mức, điều này chỉ cho phép ở nhiệt độ môi trường 20 °C với hệ thống làm mát hoàn hảo. Ở nhiệt độ môi trường 40 °C, hướng dẫn về tải của IEC 60076-7 và đường cong tổn thất tuổi thọ khiến việc vận hành liên tục trên khoảng 95% trở thành một quyết định đánh đổi tuổi thọ cách điện, và một nhà máy chạy ở mức trung bình 47.570 kW không có phụ tải nào có thể cắt bỏ ngoài phòng khô mà nó không thể động đến. Ba tổ máy 40 MVA cho mức 77,4% trong cùng trường hợp sự cố, để lại dư địa cho một ngày nắng nóng, một lần khởi động đường dây và mức quá tải 8% mà các biến tần kéo trong một mẻ tạo hình. Ba tổ máy vận hành song song thường trực, nên các quy tắc khớp trở kháng và tỷ số trong hướng dẫn vận hành song song được áp dụng: 12% ±7,5% và dung sai tỷ số 0,25% là những gì giữ dòng tuần hoàn dưới 3%.
Có ba lợi ích thứ cấp. Nhiệm vụ ngắn mạch vẫn trong tầm kiểm soát: một tổ máy 40 MVA ở trở kháng 12% đóng góp 5.830 A tại 33 kV, nên ba tổ song song cộng với 4.000 A đóng góp từ động cơ đưa thanh cái 33 kV lên khoảng 21,5 kA — nằm thoải mái trong thiết bị đóng cắt 31,5 kA, trong khi hai tổ máy 63 MVA ở mức 9.190 A mỗi tổ sẽ buộc phải dùng bảng 40 kA. Phương pháp đằng sau những con số ampe đó nằm trong tính toán ngắn mạch ba bước. Việc cấp điện được chia giai đoạn: hai tổ máy gánh hai dây chuyền điện cực đầu tiên và phòng khô trong quá trình chạy thử nghiệm thu, trong khi tổ thứ ba đến cùng dây chuyền thứ ba, nhờ đó kết nối với lưới điện không bị chặn bởi một lần giao hàng 30 tuần duy nhất. Và kho phụ tùng dự phòng chỉ cần một bộ sứ xuyên cao áp và một bộ truyền động động cơ OLTC cho ba tổ máy giống hệt nhau thay vì hai.
Còn đường vào 132 kV thì sao? Một phụ tải 60 MW có thể được cấp ở 33 kV, và nhiều nhà máy đang làm vậy. Không nên làm thế ở đây: 33 kV tại 1.083 A cần bốn cáp đồng 630 mm² song song mỗi pha, và một tuyến cấp dài 2 km ở dòng điện đó tiêu hao 382 kW tổn thất trên dây dẫn. Cùng công suất đó ở 132 kV là 291 A trong một mạch 630 mm² và 24 kW tổn thất. Chênh lệch 358 kW tương đương 2.864 MWh mỗi năm, khoảng 200.000 USD ở mức 0,07 USD/kWh, đủ để trả cho GIS 132 kV trong suốt vòng đời nhà máy và loại bỏ một hành lang cáp 33 kV khỏi quy hoạch mặt bằng.
Tại sao phòng khô, chứ không phải dây chuyền tráng phủ, quyết định tải của máy biến áp?
Một phòng khô cho pin lithium-ion được giữ ở 23 ± 2 °C và độ ẩm tương đối dưới 1%, nghĩa là điểm sương của không khí cấp vào gần −40 °C. Trong nhà máy tham chiếu của chúng tôi, đó là 30.000 m² phòng khô, được phục vụ bởi 14 bộ xử lý không khí cấp, mỗi bộ 400–630 kW. Phụ tải kết nối 22.000 kW chia thành 9.400 kW máy làm lạnh, 8.600 kW tái sinh bánh xe hút ẩm và 4.000 kW quạt cấp và quạt thải. Các bộ gia nhiệt tái sinh là loại điện trở và chạy ở công suất tối đa quanh năm vì bánh xe phải được sấy khô bất kể điều kiện ngoài trời; các máy làm lạnh gánh cả phụ tải hiện và phụ tải ẩn rò rỉ qua các cửa gió khóa. Đây là lý do phụ tải của nhà máy không giảm vào mùa đông như một nhà máy thông thường: phòng khô đi từ 18.920 kW vào tháng Bảy xuống khoảng 14.800 kW vào tháng Giêng, mức dao động 22%, chứ không phải 45% như công suất định mức của hệ thống HVAC gợi ý.
Về mặt điện, điều đó tạo ra ba yêu cầu mà một thiết kế trạm biến áp công nghiệp thông thường bỏ sót. Thứ nhất, phòng khô không thể cắt bỏ, nên nó có các trạm biến áp 0,4 kV riêng được cấp từ hai phân đoạn thanh cái 33 kV khác nhau — tám trong số 30 trạm biến áp tổ máy phục vụ xử lý không khí và máy làm lạnh của phòng khô, và mỗi cặp được chia tách qua hai máy biến áp 40 MVA để sự cố một máy biến áp không làm dừng việc hút ẩm. Thứ hai, các bộ xử lý không khí là nhóm động cơ đơn lẻ lớn nhất tại nhà máy và tất cả đều dùng biến tần: 14 bộ ở 400–630 kW, tổng 6.300 kW kết nối, tăng giảm theo điều khiển điểm sương thay vì bật/tắt, điều này tốt cho quy trình nhưng xấu cho sóng hài (Mục 5). Thứ ba, bản thân các máy biến áp phải nằm ngoài vùng bao điểm sương. Một tổ máy đúc nhựa tỏa 20–25 kW ở tải 88%; ba mươi tổ như vậy bên trong phòng khô sẽ thêm 570 kW nhiệt mà hệ thống hút ẩm phải loại bỏ, trong khi hệ thống hút ẩm vốn đã chiếm 31,8% phụ tải nhà máy. Hãy đặt chúng trong một hành lang điện liền kề ở 25 °C với không khí được lọc và điều áp, và chỉ định bộ gia nhiệt chống ngưng tụ vì bề mặt máy biến áp 20 °C tiếp xúc với không khí hành lang 25 °C / 45% RH sẽ bị đổ mồ hôi.
Sóng hài từ biến tần và bộ chỉnh lưu quyết định bộ lọc như thế nào, và tại sao TDD là con số duy nhất quan trọng?
Tải phi tuyến tại nhà máy này là 16.900 kW: 4.800 kW cho máy sấy phủ và quạt hút, 5.600 kW cho máy nén chiller, 2.180 kW cho khí nén, 1.200 kW cho thu hồi NMP và 3.120 kW cho bộ chỉnh lưu tạo hình, tất cả đều dùng đầu vào 6 xung. Ở 33 kV, đó là 311 A dòng cơ bản trên một thanh cái có dòng nhu cầu cực đại là 1.083 A. Áp dụng phổ 6 xung điển hình — phổ được trình bày trong hướng dẫn về sóng hài máy biến áp — và độ méo dòng điện tại điểm đấu nối chung sẽ như sau.
| Bậc | Phổ (% dòng cơ bản) | Dòng điện tại 33 kV | % dòng nhu cầu cực đại | Giới hạn IEEE 519-2022 |
|---|---|---|---|---|
| Bậc 5 | 22% | 68 A | 6,3% | 7,0% |
| Bậc 7 | 9% | 28 A | 2,6% | 5,0% |
| Bậc 11 | 4% | 14 A | 1,3% | 3,5% |
| Bậc 13 | 3% | 11 A | 1,0% | 3,0% |
| TDD | — | 76 A | 7,0% | 8,0% |
Dòng ngắn mạch thanh cái là 21,5 kA, do đó Isc/IL = 19,9, nằm trong dải 20 < Isc/IL < 50 của Bảng 2 IEEE 519-2022 cho hệ thống 10–69 kV: TDD 8,0%, bậc 5 là 7,0%, bậc 7 là 5,0%. Mọi sóng hài riêng lẻ đều đạt và tổng đạt với biên một điểm phần trăm. Một điểm không phải là biên thiết kế, và nó không nói lên điều gì về tổn thất cuộn dây phụ do sóng hài bậc 5 và bậc 7 gây ra bên trong chính máy biến áp, điều mà cấp K-factor đề cập đến — đó là sự khác biệt giữa một nhà máy tuân thủ và một lá thư phạt từ đơn vị điện lực khi nhà máy bổ sung dây chuyền phủ thứ năm, và nó không để lại dư địa cho hiện tượng cộng hưởng mà một bộ tụ bù không được hiệu chỉnh sẽ tạo ra. Giải pháp thiết kế là 4 × bộ tụ 3,15 Mvar với cuộn kháng giải điều hòa 4,7%, được chỉnh đến 189 Hz, vừa hấp thụ sóng hài bậc 5 và bậc 7 vừa cung cấp 12,6 Mvar bù cùng lúc. Dòng sóng hài bậc 5 giảm từ 68 A xuống 24 A và TDD từ 7,0% xuống 2,2%.
Việc giải điều hòa không phải là tùy chọn. Một bộ tụ 12,6 Mvar thông thường trên thanh cái 33 kV với đóng góp dòng sự cố máy biến áp 17,5 kA sẽ cộng hưởng gần sóng hài bậc 4,7, đủ gần bậc 5 để khuếch đại nó lên ba hoặc bốn lần — kết cục kinh điển khi việc bổ sung bù hệ số công suất lại làm vấn đề sóng hài trở nên tồi tệ hơn. Cuộn kháng 4,7% đẩy tần số cộng hưởng xuống dưới bậc 5 và biến bộ tụ thành bộ lọc. Gói thiết bị có giá 420.000–520.000 USD cho một lần mua; 13 Mvar tụ thông thường cộng với bộ lọc tích cực 300 A có giá khoảng 560.000 USD và chiếm nhiều diện tích sàn hơn trong phòng 33 kV.
Hãy dùng TDD, không dùng THD, trong mọi đặc tả và mọi thử nghiệm nghiệm thu. THD là phần trăm của dòng cơ bản tại thời điểm đo, nên một nhà máy vận hành ở 40% tải sẽ cho thấy THD cao hơn so với cùng nhà máy đó ở tải đầy đủ trong khi bơm ít ampe hơn. Các giới hạn của IEEE 519 được biểu thị theo IL, dòng tải nhu cầu cực đại, đó là lý do một nhà máy có thể đo được 15% THD ở tải nhẹ mà vẫn tuân thủ ở 6% TDD. Hãy chỉ định đồng hồ đo chất lượng điện năng Cấp A theo IEC 61000-4-30 tại PCC 132 kV và tại mỗi phân đoạn thanh cái 33 kV, ghi log giá trị 10 phút, và đánh giá tuân thủ theo phân vị thứ 99 trong 12 tháng — cùng một thiết bị đo và cùng một thống kê mà đơn vị điện lực sẽ dùng khi kiểm toán bạn.
Tại sao một sụt áp 100 ms lại tốn kém hơn một máy biến áp quá cỡ?
Dây chuyền phủ chạy ở 80 m/phút và khoảng cách từ đầu phủ đến lối ra máy sấy là 1.800 m, nên một lần nhảy bộ biến tần để lại 1.800 m điện cực ướt — khoảng 9.000 m² — không thể thu hồi. Với chi phí cell là 38.000 USD cho chiều dài đó và 45 phút khởi động lại, một sự cố tốn khoảng 60.000 USD bao gồm cả sản lượng mất đi. Một đường dây 132 kV cách 20 km cắt sự cố ba pha trong 100 ms để lại điện áp dư 32% tại thanh cái 33 kV. Các bộ biến tần dây chuyền phủ nhảy dưới 85% trong 50 ms. Ba sự cố một năm là 180.000 USD.
Máy biến áp không thể khắc phục được vấn đề này, và cần nói rõ lý do, bởi người mua thường yêu cầu một thiết bị “cứng” hơn với kỳ vọng chống được sụt áp. Máy biến áp có tổng trở thấp hơn sẽ truyền mức sụt áp sâu hơn tới tủ 0,4 kV; máy biến áp có tổng trở cao hơn hạn chế dòng sự cố nhưng không hạn chế độ sâu sụt áp. Sụt áp là sự kiện phía nguồn được truyền qua máy biến áp gần như không thay đổi. Giải pháp hiệu quả là một chuỗi biện pháp, rẻ nhất trước tiên: bật chế độ duy trì điện áp DC-bus và đệm động năng trên 12 bộ truyền động phủ (miễn phí, xử lý được sụt áp 0,5 s xuống 70% và khoảng 60% số sự kiện); thêm một bánh đà 2,5 MW / 1,5 s trên hai dây chuyền phủ điện cực NMC giá trị cao và một UPS quay 1,5 MVA cho phòng trộn và phòng đo lường (610.000 USD, hoàn vốn 3,4 năm với 180.000 USD mỗi năm); và duy trì chuyển nguồn nhanh 33 kV sang nguồn 132 kV thứ hai, với thời gian 100 ms là quá chậm đối với các bộ truyền động nhưng bảo vệ được phòng khô và phần còn lại của nhà máy.
Loại khô thắng loại dầu ở đâu trong một siêu nhà máy — và ở đâu thì không?
Ba mươi tổ máy biến áp khô đúc nhựa epoxy 2.500 kVA 33/0,4 kV được đặt bên trong các tòa nhà sản xuất, và đó là lựa chọn đúng vì những lý do được trình bày trong so sánh máy biến áp ngâm dầu và loại khô: không có dầu nghĩa là không cần bể chứa, không cần bộ tách dầu-nước, không cần hệ thống phun nước chữa cháy và không cần vách ngăn chịu lửa tới khu vực công nghệ. Một tổ máy đúc nhựa epoxy với cách điện cấp F và độ tăng nhiệt 100 K mang tải định mức ở nhiệt độ môi trường 40 °C và đạt 125% khi làm mát cưỡng bức, đúng mức dự phòng mà một nhà máy có N+1 ở cấp 132 kV cần ở cấp 0,4 kV. Thay vào đó, đặt các trạm biến áp con ngâm dầu trong nhà sẽ phải thêm tường chịu lửa 4 h, bể chứa 110% và hệ thống phun nước chữa cháy cho mỗi phòng; trên 30 trạm biến áp, riêng phần xây dựng và phòng cháy chữa cháy đã khoảng 900.000 USD, cộng thêm 10–15% phí bảo hiểm.
Các máy biến áp chính vẫn ngâm dầu và đặt ngoài trời. Một tổ máy đúc nhựa epoxy 40 MVA 132 kV là hàng đặt riêng với giá gấp 2,3–2,8 lần máy biến áp ngâm dầu, cần diện tích lớn hơn nhiều và mất dải điều áp OLTC mà lưới 132 kV yêu cầu. Chỉ định ONAN/ONAF, nhiệt độ môi trường 40 °C, độ tăng nhiệt 65 K — cách tính giảm định mức có trong hướng dẫn phương pháp làm mát và độ tăng nhiệt — sơn C4-M dày 240 µm và nhãn tên bằng thép không gỉ, đồng thời bố trí tường chịu lửa 2 h cách tòa nhà 7,5 m và hố chứa dầu 110%.
Nơi duy nhất mà lựa chọn không rõ ràng là khu thu hồi NMP. N-Methyl-2-pyrrolidone là dung môi dễ cháy với điểm chớp cháy khoảng 91 °C, và phòng thu hồi của nó thường được phân loại Zone 2 theo IEC 60079-10-1. Không loại máy biến áp nào được đặt bên trong vùng bao Zone 2. Hãy đặt trạm biến áp phục vụ cách 6 m ra ngoài với phòng điện được điều áp, và xử lý động cơ cùng thiết bị đo lường của khu thu hồi như thiết bị chống cháy nổ Ex — một quyết định ảnh hưởng đến việc đi dây cáp nhiều hơn là giá máy biến áp.
Bản đặc tả 132/33 kV phải nêu những gì? Bảng dữ liệu từng dòng
Hầu hết các tranh chấp về máy biến áp trong siêu nhà máy đều bắt nguồn từ một bảng dữ liệu chỉ nêu định mức mà không nêu chế độ làm việc. Đây là những trường phải điền, và các giá trị suy ra từ bảng phụ tải ở trên.
| Thông số | Chỉ tiêu kỹ thuật | Lý do chọn giá trị này |
|---|---|---|
| Công suất định mức | 40 MVA ONAN / 50 MVA ONAF | Ba tổ máy theo sơ đồ N+1; chế độ ONAF tạo biên dự phòng khi sự cố mà không cần tổ máy thứ tư |
| Tỷ số điện áp | 132 ± 8 × 1.25% / 33 kV | Điện áp lưới 132 kV dao động ±10%; 17 vị trí OLTC đáp ứng được |
| Tổ đấu dây | YNd11 | Điểm trung tính 33 kV nối đất vững chắc, lệch pha 30° để vận hành song song |
| Tổng trở | 12% ± 7.5% tại 40 MVA | Giữ dòng ngắn mạch phía 33 kV ở mức 5,830 A mỗi tổ máy, tủ phân phối chịu 31.5 kA |
| Làm mát / nhiệt độ môi trường | ONAN/ONAF, 40 °C, độ tăng nhiệt 65 K | Định mức theo nhiệt độ môi trường tại công trường, không phải theo phòng thử nghiệm nhà máy |
| Cấp cách điện | 132 kV: LI 650 / AC 275 kV; 33 kV: LI 170 / AC 70 kV | Theo IEC 60076-3, phối hợp với GIS và cáp |
| Tổn thất | P0 ≤ 21 kW, Pk ≤ 175 kW tại 75 °C | Được bảo đảm và đo đạc thực tế, không phải giá trị “điển hình” |
| Độ ồn | ≤ 70 dB(A) tại 1 m, trong trường tự do | Giới hạn theo ranh giới, không phải theo sở thích về tiện nghi |
| Đầu nối | Hộp cáp GIS 132 kV; hộp cáp 33 kV, 2 × 400 mm² mỗi pha | Phù hợp với GIS đầu vào và dòng tải feeder 700 A |
| Bảo vệ | So lệch, REF, Buchholz, PRV, WTI/OTI, van DGA | Bảo vệ so lệch cho tài sản 40 MVA, không dùng cầu chì |
| Thử nghiệm | Thử nghiệm thường quy theo IEC 60076-1; báo cáo thử nghiệm điển hình cho độ tăng nhiệt và xung điện áp; PD ≤ 100 pC | Báo cáo thử nghiệm điển hình phải của đúng thiết kế này, không phải của tổ máy cùng loại khác |
Trước khi ký bảng dữ liệu kỹ thuật, hãy đối chiếu với danh mục kiểm tra trước khi xuất hàng: mọi thông số nêu trên phải được chứng minh rõ ràng tại nhà máy, không được giả định. Tổng trở 12% đáng được lưu ý vì thường bị đặt theo thói quen ở mức 10.5%. Với 10.5%, cùng một tổ máy đóng góp 6,660 A tại 33 kV, ba tổ máy song song cộng với động cơ lên tới 24 kA, và thiết bị đóng cắt 33 kV phải nâng từ 31.5 kA lên 40 kA — một bước tốn kém hơn phần đồng tăng thêm trong máy biến áp. Ngược lại, nếu lên 14%, dòng sự cố giảm nhưng điều chỉnh điện áp và tổn thất tải tăng; tại hệ số tải 0.516, chênh lệch tổn thất tải giữa 12% và 14% khoảng 12 kW mỗi tổ máy, tức khoảng 20,000 USD mỗi năm cho cả ba tổ máy. Tổng trở cũng quyết định mức điều chỉnh điện áp mà bạn sẽ phải chấp nhận vận hành, đó là lý do tính toán điều chỉnh điện áp cần nằm trong cùng quyết định này. 12% là điểm mà thiết bị đóng cắt vẫn giữ ở 31.5 kA và mức phạt tổn thất hàng năm vẫn còn nhỏ.
Gói thiết bị điện có giá bao nhiêu và thời gian giao hàng là bao lâu?
Giá dưới đây là giá FOB Trung Quốc cho giao hàng 2025–2026, chưa bao gồm xây dựng dân dụng, lắp đặt và phí đấu nối với lưới điện. Đây là các khoảng giá vì một hệ thống GIS 132 kV với 5 ngăn và bảo vệ theo IEC 61850 không phải là hàng hóa phổ thông.
| Hạng mục | Số lượng | Đơn giá (USD) | Tổng cộng (USD) |
|---|---|---|---|
| GIS 132 kV, 5 ngăn kèm bảo vệ và điều khiển | 1 lô | 850,000–1,050,000 | 850,000–1,050,000 |
| 40 MVA 132/33 kV YNd11 ONAN/ONAF | 3 | 520,000–610,000 | 1,560,000–1,830,000 |
| Thiết bị đóng cắt 33 kV, 31.5 kA, 26 ngăn | 1 lô | 1,100,000–1,350,000 | 1,100,000–1,350,000 |
| 2,500 kVA 33/0.4 kV đúc nhựa epoxy Dyn11 | 30 | 38,000–46,000 | 1,140,000–1,380,000 |
| Bộ lọc cộng hưởng 12.6 Mvar (4 × 3.15 Mvar) | 1 lô | 420,000–520,000 | 420,000–520,000 |
| Cáp 33 kV và thanh dẫn 0.4 kV | 1 lô | 1,300,000–1,600,000 | 1,300,000–1,600,000 |
| Giám sát chất lượng điện năng, bảo vệ, SCADA | 1 lô | 250,000–350,000 | 250,000–350,000 |
| Tổng gói thiết bị điện | — | — | 6,620,000–8,080,000 |
Đó là 111–136 USD cho mỗi kW công suất đỉnh thiết kế và 0,66–0,81 triệu USD cho mỗi GWh công suất cell hàng năm — khoảng 15–18% trong tổng 40–55 triệu USD chi phí xây dựng một nhà máy cell 10 GWh (theo kinh nghiệm ngành). Tổn thất máy biến áp là một khoản mục nhỏ nhưng thực tế: ba tổ máy 40 MVA ở mức tải trung bình 52% cộng với 30 tổ máy khô ở mức 88% tạo ra khoảng 680 kW tổn thất, 5.440 MWh mỗi năm và 380.000 USD ở mức 0,07 USD/kWh, tương đương khoảng 1,1% hóa đơn tiền điện của nhà máy. Mua tổ máy khô GB 20052 Cấp 2 thay vì Cấp 3 — logic phân cấp được so sánh giữa các thị trường trong so sánh tiêu chuẩn hiệu suất năng lượng — thu hồi được 27 kW trong số đó, khoảng 15.000 USD mỗi năm, với mức chênh lệch 90.000 USD cho 30 tổ máy — thời gian hoàn vốn sáu năm chỉ hợp lý nếu bạn cũng đánh giá cao việc giảm tải làm mát.
| Hạng mục | Thời gian giao hàng (tuần kể từ PO) |
|---|---|
| GIS 132 kV | 20–24 |
| Máy biến áp 40 MVA 132/33 kV | 24–30 (đường găng) |
| Tủ điện trung thế 33 kV | 16–20 |
| Trạm biến áp tổ máy khô 2.500 kVA | 8–10 |
| Bộ lọc detuned | 14–16 |
| Cáp và thanh cái | 10–12 |
| Lắp đặt và chạy thử | 20–24 |
Máy biến áp và GIS là đường găng, và không thể rút ngắn bằng cách trả tiền vận chuyển hàng không: một tổ máy 40 MVA 132 kV cần 24–30 tuần bao gồm xếp lõi, đóng thùng, xử lý dầu và các thử nghiệm thường lệ phải có người chứng kiến. Nếu bàn giao công trình vào tháng 14, đơn đặt hàng phải được đặt vào tháng 6, trước khi dựng kết cấu thép — và nhà máy bạn đặt hàng phải đã vượt qua đánh giá nhà máy 12 điểm thay vì chỉ một cuộc gọi video. Phân tích đầy đủ về những yếu tố quyết định số tuần đó có trong hướng dẫn thời gian giao hàng. Đây là lỗi tiến độ phổ biến nhất trong các dự án gigafactory, và đó là vấn đề mua sắm, không phải vấn đề kỹ thuật.
Làm thế nào để tính toán nguồn cấp cho gigafactory trong sáu bước?
- Xây dựng bảng phụ tải từ quy trình sản xuất. kW cho mỗi dây chuyền phủ, kW cho mỗi bộ xử lý không khí, kW cho mỗi giá formation. Không bao giờ bắt đầu từ W/m² (các công cụ tính toán hệ thống điện sẽ thực hiện phép tính khi bảng phụ tải đã đúng): cường độ năng lượng của một gigafactory chênh lệch gấp đôi giữa nhà máy LFP có phòng khô nhỏ và nhà máy NMC có phòng khô lớn.
- Áp dụng hệ số nhu cầu theo từng khu vực, sau đó là hệ số đa dạng của nhà máy. Ở đây: 86.800 kW công suất đấu nối, 61.940 kW sau hệ số khu vực, 59.462 kW sau hệ số đa dạng 0,96. Công suất đấu nối cao hơn 46% so với công suất đỉnh; tính toán theo nó sẽ lãng phí 2–3 triệu USD.
- Quy đổi theo hệ số công suất thực và hiệu chỉnh. 59.462 kW ở 0,894 là 66.510 kVA; ở 0,96 là 61.899 kVA. Việc hiệu chỉnh tốn 420.000–520.000 USD và loại bỏ 4.611 kVA máy biến áp, cáp và tủ điện.
- Chọn mức dự phòng, sau đó là số lượng tổ máy. N+1 ở 132 kV với ba tổ máy 40 MVA tốt hơn hai tổ máy 63 MVA về biên độ khi sự cố và dòng ngắn mạch với giá gần như tương đương.
- Kiểm tra mức sự cố, khởi động động cơ và khả năng chịu sụt áp. 21,5 kA ở 33 kV đặt ra yêu cầu tủ 31,5 kA; các bộ xử lý không khí 630 kW dùng VFD khởi động ở dòng 110%; các bộ truyền động dây chuyền phủ cần 0,5 s chịu đựng để vượt qua việc cắt sự cố 132 kV, và trình tự cấp điện chính nó phải tuân theo tám thử nghiệm chạy thử trước khi cell đầu tiên được phủ.
- Xác minh tuân thủ sóng hài tại PCC, theo TDD, trong 12 tháng. 7,0% trước khi lọc so với giới hạn 8,0% không phải là tuân thủ, đó là may mắn. Lọc xuống dưới một nửa giới hạn và giám sát bằng đồng hồ đo Cấp A.
Sáu sai lầm trong thông số kỹ thuật gây tốn kém nhất là gì?
- Chọn công suất theo phụ tải đấu nối. 86.800 kW thay vì 59.462 kW đồng nghĩa với năm máy biến áp 40 MVA, một GIS lớn hơn và một tủ điện 40 kA — khoảng 2,5 triệu USD công suất mà nhà máy không bao giờ sử dụng đến.
- Mua hai tổ máy lớn thay vì ba tổ máy nhỏ hơn. Rẻ hơn trên báo giá, nhưng mức tải 98,3% khi một tổ máy ngừng hoạt động không phải là một phương án dự phòng, đó chỉ là hy vọng.
- Chỉ định THD thay vì TDD. Điều khoản THD 5% được thỏa mãn ở tải đầy và bị vi phạm ở tải 40% bởi chính nhà máy đó. Đơn vị điện lực đo TDD so với IL.
- Quên mất nhiệt độ môi trường 40 °C. Một tổ máy 40 MVA định mức ở 40 °C không phải là cùng một cỗ máy như tổ máy định mức ở 20 °C; chênh lệch khoảng 8% công suất, đúng bằng biên dự phòng mà phép tính N+1 đang dựa vào.
- Đặt các trạm biến áp đơn vị bên trong phòng khô. Thêm 570 kW phụ tải hút ẩm, bề mặt ngưng tụ và vấn đề tiếp cận bảo trì, để đổi lấy việc tiết kiệm một hành lang.
- Đặt hàng máy biến áp sau khi xây dựng nhà xưởng. 24–30 tuần không phải là một vị thế để thương lượng. Ngày đặt hàng máy biến áp quyết định ngày đóng điện.
Điều gì thay đổi khi nhà máy mở rộng từ 10 lên 30 GWh?
Gần như không có gì thay đổi ở cấp 132 kV và rất nhiều thay đổi ở cấp 33 kV. Ba tổ máy 40 MVA đã là cấu hình N+1 cho 30 GWh với cùng cường độ 38 kWh/kWh — phụ tải tăng gấp ba lên khoảng 178 MW, cần sáu tổ máy 40 MVA, vì vậy việc mở rộng thực tế là bổ sung thêm ba tổ máy giống hệt trên cùng tuyến GIS thay vì mua khung máy có công suất lớn hơn. Điều phải được tính toán cho trạng thái cuối cùng ngay từ ngày đầu là phòng thiết bị đóng cắt 33 kV: 26 ngăn ở 10 GWh trở thành 60–64 ngăn ở 30 GWh, và một phòng thiết bị đóng cắt được xây cho 26 ngăn không thể mở rộng mà không phải ngừng điện. Chỉ định tòa nhà, hào cáp và định mức thanh cái (1.250 A) cho 30 GWh, lắp đặt các ngăn cho 10 GWh, và để lại 20% ngăn dự phòng được cấp điện với ổ cắm thử nghiệm.
Quyết định trạng thái cuối thứ hai là kiến trúc 0,4 kV, và đó chính là logic trạm biến áp đơn vị chi phối một lắp đặt máy biến áp tăng áp BESS ở quy mô nhỏ hơn. Ba mươi trạm biến áp đơn vị ở 10 GWh trở thành 80–90 ở 30 GWh, và cám dỗ là nâng định mức tổ máy lên 3.150 kVA để giữ số lượng thấp. Hãy cưỡng lại điều đó: một tổ máy 3.150 kVA với tổng trở 6% đặt 75 kA lên tủ điện 0,4 kV, buộc phải dùng busway 100 kA và máy cắt có định mức cao hơn trên toàn nhà máy. Giữ các tổ máy 2.500 kVA và tăng số lượng giúp giữ mức dòng ngắn mạch 0,4 kV ở 60 kA và dải linh kiện ở mức tiêu chuẩn.
Nguồn / 资料来源
Nguồn: IEC 60076-1:2011 — Máy biến áp lực: Yêu cầu chung.
Nguồn: IEC 60076-2:2011 — Độ tăng nhiệt đối với máy biến áp ngâm trong chất lỏng.
Nguồn: IEC 60076-3:2013 — Mức cách điện, thử nghiệm điện môi và khoảng cách phóng điện ngoài trời.
Nguồn: IEC 60076-5:2006 — Khả năng chịu ngắn mạch.
Nguồn: IEC 60076-7:2018 — Hướng dẫn mang tải đối với máy biến áp lực ngâm trong dầu khoáng.
Nguồn: IEC 60076-11:2018 — Máy biến áp khô.
Nguồn: IEC 62271-200:2021 — Tủ điện đóng cắt và điều khiển xoay chiều kiểu vỏ kim loại cho điện áp danh định trên 1 kV và đến và bao gồm 52 kV.
Nguồn: IEC 61000-4-30:2015 — Kỹ thuật thử nghiệm và đo lường: phương pháp đo chất lượng điện năng, Cấp A.
Nguồn: IEC 61000-3-6:2008 — Đánh giá giới hạn phát thải đối với tải gây méo dạng trong hệ thống điện trung áp và cao áp.
Nguồn: IEEE 519-2022 — Thực hành khuyến nghị và yêu cầu kiểm soát sóng hài trong hệ thống điện, Bảng 2 giới hạn méo dòng điện cho 120 V–69 kV.
Nguồn: IEEE C57.12.00-2021 và C57.12.90-2021 — Yêu cầu chung và quy trình thử nghiệm đối với máy biến áp ngâm trong chất lỏng.
Nguồn: GB 20052-2020 — Giá trị tối thiểu cho phép của hiệu suất năng lượng và cấp hiệu suất năng lượng đối với máy biến áp phân phối ba pha.
Nguồn: GB/T 1094.11-2022 — Máy biến áp lực: máy biến áp khô.
Nguồn: IEC 60079-10-1:2020 — Phân loại khu vực: môi trường khí cháy nổ.
Nguồn: ISO 12944-2:2017 và ISO 12944-5:2019 — Bảo vệ chống ăn mòn kết cấu thép, cấp độ ăn mòn và hệ sơn.
Nguồn: Kinh nghiệm ngành — mức tiêu thụ điện của nhà máy sản xuất cell lithium-ion là 30–45 kWh trên mỗi kWh dung lượng cell, điện năng cho phòng khô chiếm 25–35% phụ tải nhà máy, và thu hồi 55–70% năng lượng tạo thành khi tái sinh trong quá trình formation, 2019–2026.
Nguồn: Kinh nghiệm ngành — phổ sóng hài của VFD 6 xung với thành phần bậc 5 từ 20–25% và bậc 7 từ 8–10% tại đầu cực biến tần, và TDD đo được 6–9% trên thanh cái 33 kV của nhà máy gigafactory chưa lắp bộ lọc, 2019–2026.
Nguồn: Kinh nghiệm ngành — khoảng giá máy biến áp, GIS, tủ đóng cắt và bộ lọc cùng thời gian giao hàng 24–30 tuần đối với thiết bị cấp 132 kV, giá FOB Trung Quốc, 2025–2026.
Nguồn: Kinh nghiệm ngành — biểu giá điện công nghiệp 0,06–0,09 USD/kWh được sử dụng trong các tính toán tổn thất và sụt áp.
Nguồn: Đội ngũ kỹ thuật QDTB — bảng phụ tải, nghiên cứu sóng hài và thông số kỹ thuật máy biến áp 132/33 kV cho các nhà máy sản xuất cell, module và pack pin tại Đông Nam Á, Châu Âu và Bắc Mỹ, 2021–2026.