คำตอบก่อน: โรงงานผลิตเซลล์ขนาด 10 GWh คือโหลด 59,462 kW และหม้อแปลง 40 MVA 132/33 kV จำนวนสามลูกสามารถรองรับโหลดนี้ได้อย่างปลอดภัยกว่าหม้อแปลง 63 MVA จำนวนสองลูกในราคาที่เท่ากัน
โรงงานผลิตเซลล์ลิเธียมไอออนขนาด 10 GWh/ปี ไม่ได้กำหนดขนาดจากสายการเคลือบ แต่กำหนดจากห้องแห้ง (dry room) โรงงานอ้างอิงของเราผลิตเซลล์ปริซึม 3.2 V / 280 Ah จำนวน 11.16 ล้านเซลล์ต่อปี (33,516 เซลล์ต่อวัน, 1,396 เซลล์ต่อชั่วโมง) มีโหลดต่อพ่วง 86,800 kW และมีกำลังไฟฟ้าสูงสุดตามการออกแบบที่ 59,462 kW หลังจากใช้ตัวคูณความต้องการตามพื้นที่และค่าความหลากหลายของโรงงานที่ 0.96 ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.894 คิดเป็น 66,510 kVA และ 61,899 kVA ที่ 0.96 เมื่อเพิ่มความจุดีจูน 12.6 Mvar ซึ่งเท่ากับ 1,083 A ที่ 33 kV หม้อแปลง YNd11 ขนาด 40 MVA 132/33 kV จำนวนสามลูกที่อิมพีแดนซ์ 12% รองรับโหลดนี้ได้: รับโหลด 51.6% ต่อลูกเมื่อขนานกัน และ 77.4% เมื่อเหลือสองลูกหลังจากนำหนึ่งลูกออกซ่อมบำรุง แต่ค่า kVA เป็นส่วนที่ง่ายที่สุด สิ่งที่ตัดสินว่าโรงงานนี้จะเดินได้จริงคือห้องแห้งขนาด 18,920 kW (31.8% ของโหลดสูงสุด และเป็นโหลดเดียวที่ไม่สามารถตัดออกได้) ค่าความบิดเบือนความต้องการรวม 7.0% ซึ่งต่ำกว่าขีดจำกัด IEEE 519 อยู่หนึ่งจุดก่อนการกรอง และไฟตกแรงดัน 100 ms บนสาย 132 kV ที่ทำให้อิเล็กโทรดเคลือบมูลค่า 38,000 USD เสียหายทุกครั้งที่เกิดขึ้น
ประเด็นสำคัญ
- 10 GWh/ปี = เซลล์ 896 Wh จำนวน 11.16 ล้านเซลล์, 33,516 เซลล์ต่อวัน ที่การใช้ไฟฟ้า 38 kWh ต่อ kWh ของความจุเซลล์ (ประสบการณ์อุตสาหกรรมสำหรับสายการผลิต LFP ปริซึม) โรงงานใช้ไฟฟ้า 381 GWh ต่อปีตลอดชั่วโมงเดินเครื่อง 8,000 ชั่วโมง: เฉลี่ย 47,570 kW, สูงสุด 59,462 kW
- หม้อแปลง YNd11 ขนาด 40 MVA 132/33 kV จำนวนสามลูกที่อิมพีแดนซ์ 12%: รับโหลด 51.6% ต่อลูก, 77.4% เมื่อเหลือหนึ่งลูก หม้อแปลง 63 MVA จำนวนสองลูกจะรับโหลด 49.1% ต่อลูก แต่จะสูงถึง 98.3% เมื่อเหลือหนึ่งลูก — ซึ่ง technically อยู่ในพิกัดป้ายชื่อแต่เกินขอบเขตการเดินเครื่องที่สมเหตุสมผลที่อุณหภูมิแวดล้อม 40 °C
- ห้องแห้งใช้ 18,920 kW จากโหลดสูงสุด 59,462 kW (31.8%) ส่วนกระบวนการ Formation และ aging — โหลดที่ทุกคนกังวล — ใช้ 3,120 kW (5.2%)
- VFD ไม่ใช่ rectifier ที่เป็นตัวกำหนดตัวกรองฮาร์มอนิก: ไดรฟ์ 6-pulse ขนาด 16,900 kW ทำให้เกิด TDD 7.0% เทียบกับขีดจำกัด IEEE 519 ที่ 8.0% ที่ Isc/IL = 19.9 ดังนั้นธนาคารตัวเก็บประจุดีจูน 4 × 3.15 Mvar จึงทำหน้าที่แก้เพาเวอร์แฟกเตอร์และดูดซับฮาร์มอนิกที่ 5 ในการซื้อครั้งเดียว และลด TDD เหลือ 2.2%
- ชุดอุปกรณ์ไฟฟ้ามีราคา 6.6–8.1 ล้าน USD (111–136 USD ต่อ kW ของโหลดสูงสุด, 0.66–0.81 ล้าน USD ต่อ GWh ของกำลังการผลิตต่อปี) และหม้อแปลง 40 MVA พร้อม GIS 132 kV เป็นเส้นทางวิกฤต 24–30 สัปดาห์ (ประสบการณ์อุตสาหกรรม, FOB จีน, 2025–2026)
โรงงานผลิตเซลล์แบตเตอรี่ขนาด 10 GWh ใช้ไฟจริงเท่าไร? ตารางโหลดเบื้องหลัง 61,899 kVA
เริ่มจากผลิตภัณฑ์ ไม่ใช่จากเกณฑ์วัตต์ต่อตารางเมตร แล้วแปลงตารางโหลดด้วยวิธีเดียวกับสูตรการกำหนดขนาดและงบประมาณในขั้นตอนเดียว เซลล์ LFP ปริซึม 3.2 V / 280 Ah บรรจุพลังงาน 896 Wh ดังนั้นกำลังการผลิต 10 GWh ต่อปีคือ 11.16 ล้านเซลล์ หรือ 33,516 เซลล์ต่อวันใน 333 วันทำการ การผลิตเซลล์ใช้ไฟฟ้า 30–45 kWh ต่อ kWh ของความจุเซลล์ ขึ้นอยู่กับเคมี พื้นที่ห้องแห้ง และปริมาณพลังงานจากกระบวนการ formation ที่นำกลับมาใช้ — 38 kWh เป็นค่ากลางที่สมจริงสำหรับโรงงาน LFP แห่งใหม่ที่มีระบบ formation แบบ regenerative (ประสบการณ์อุตสาหกรรม) ซึ่งทำให้การใช้ไฟฟ้าต่อปีอยู่ที่ 381 GWh เมื่อกระจายตลอด 8,000 ชั่วโมงจะได้ 47,570 kW เฉลี่ย ซึ่งเป็น 80% ของโหลดสูงสุดตามการออกแบบที่ 59,462 kW: โรงงานผลิตเซลล์เดินเครื่องเต็มกำลัง สามกะ เจ็ดวัน และหม้อแปลงต้องรับโหลดแฟกเตอร์ที่โรงงานอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ไม่เคยเข้าถึง — โปรไฟล์แบนราบแบบเดียวกับที่ทำให้หม้อแปลงศูนย์ข้อมูลอ่อนไหวต่อค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลดมาก
| พื้นที่ | kW ที่เชื่อมต่อ | ตัวคูณความต้องการ | kW ความต้องการ | PF | kVA |
|---|---|---|---|---|---|
| การผสมและการเคลือบอิเล็กโทรด (4 สายการผลิต, การอบแห้งด้วย NMP) | 26,400 | 0.72 | 19,008 | 0.94 | 20,221 |
| การรีด, การตัดเป็นแถบ, การตัดเจาะ | 11,200 | 0.65 | 7,280 | 0.90 | 8,089 |
| ระบบ HVAC ห้องแห้ง + ชิลเลอร์กระบวนการ | 22,000 | 0.86 | 18,920 | 0.88 | 21,500 |
| การฟอร์มเมชันและการบ่ม (เรกติไฟเออร์ + ห้องอบ) | 4,800 | 0.65 | 3,120 | 0.80 | 3,900 |
| การประกอบ, การเชื่อมด้วยเลเซอร์, การทดสอบปลายสายการผลิต | 8,800 | 0.55 | 4,840 | 0.85 | 5,694 |
| สาธารณูปโภค (อากาศ, การกู้คืน NMP, น้ำ, WWT) | 7,600 | 0.72 | 5,472 | 0.87 | 6,290 |
| อาคาร, IT, สำนักงาน, การชาร์จรถโฟล์คลิฟท์ | 6,000 | 0.55 | 3,300 | 0.92 | 3,587 |
| รวม | 86,800 | 0.71 | 61,940 | 0.894 | 69,281 |
| ค่าสูงสุดของโรงงาน (× 0.96 diversity) | — | — | 59,462 | 0.894 | 66,510 |
| หลังการชดเชย 12.6 Mvar | — | — | 59,462 | 0.961 | 61,899 |
สองแถวในตารางนั้นเป็นตัวกำหนดทุกสิ่งในลำดับถัดไป แถวแรกคือห้องแห้ง: เชื่อมต่อ 22,000 kW และมีความต้องการ 18,920 kW คิดเป็น 31.8% ของค่าสูงสุดของโรงงาน และเป็นโหลดเดียวที่ไม่สามารถหยุดได้โดยไม่ทำให้วัสดุเสียหาย แถวที่สองคือการเคลือบ: เชื่อมต่อ 26,400 kW แต่มีความต้องการ 19,008 kW เนื่องจากพัดลมเครื่องอบ, หน่วยกู้คืน NMP และเครื่องกวนผสมทำงานต่อเนื่อง ขณะที่เครื่องรีดและเครื่องตัดเป็นแบบแบตช์ สังเกตสิ่งที่ไม่ได้อยู่ในสองอันดับแรก: การฟอร์มเมชันและการบ่ม ซึ่งเป็นพื้นที่เรกติไฟเออร์ DC ที่ครองความสนใจในงานประชุมส่วนใหญ่เกี่ยวกับคุณภาพกำลังไฟฟ้าของกิกะแฟคทอรี มีค่าเพียง 3,120 kW — 5.2% ของค่าสูงสุด มีความสำคัญต่อฮาร์มอนิก ไม่ใช่ต่อ kVA
เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.894 เป็นตัวเลขอีกตัวที่ควรหยุดพิจารณา ค่านี้มาจากมอเตอร์เหนี่ยวนำของชิลเลอร์และพัดลมเครื่องอบขนาด 12 MW ที่ 0.88, ไดรฟ์การเคลือบที่ 0.94 และเรกติไฟเออร์ฟอร์มเมชันที่ 0.80 และเปลี่ยนโหลด 59,462 kW ให้เป็น 66,510 kVA — เป็นการเสียเปรียบด้าน kVA 10.7% ที่ต้องจ่ายให้กับหม้อแปลง สายเคเบิล และสวิตช์เกียร์ทุกรายการในไซต์ การชดเชยเป็น 0.96 จะลด 4,611 kVA ออกจากงานออกแบบ ซึ่งมากกว่าสถานีย่อยหน่วยเดียวขนาด 2,500 kVA หรือประมาณ 1.1 ล้านดอลลาร์สหรัฐของโครงสร้างพื้นฐาน 33 kV ที่ติดตั้ง การชดเชยไม่ใช่เรื่องของความสะดวก แต่เป็นหนึ่งในรายการที่ถูกที่สุดในแพ็กเกจ และยังทำหน้าที่เป็นตัวกรองฮาร์มอนิกอีกด้วย ดังที่ส่วนถัดไปจะแสดงให้เห็น
ทำไมหม้อแปลง 40 MVA สามลูกจึงดีกว่าหน่วย 63 MVA สองลูก — และทำไมหน่วย 50 MVA สองลูกจึงล้มเหลว
โรงงานต้องการ 61,899 kVA ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.96 หรือ 66,510 kVA หากไม่ชดเชยในกรณีที่คุณตัดสินใจกรองภายหลัง กฎความซ้ำซ้อนสำหรับโรงงานที่สูญเสียผลิตภัณฑ์มูลค่า 38,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อเหตุการณ์แรงดันไฟฟ้าหนึ่งครั้งคือ N+1 ในระดับที่ความซ้ำซ้อนถูกที่สุด ซึ่งสำหรับโหลด 60 MW คือสายเข้า 132 kV ไม่ใช่บอร์ด 0.4 kV ลองพิจารณาตัวเลือกบนพื้นฐานนั้น แล้วคำตอบจะไม่ใช่สิ่งที่สเปรดชีต capex แนะนำในแวบแรก
| ตัวเลือก | MVA ที่ติดตั้ง | โหลดปกติแต่ละหน่วย | โหลดเมื่อหนึ่งหน่วยหยุด | ผลสรุป |
|---|---|---|---|---|
| 2 × 50 MVA | 100 | 61.9% | 123.8% | ล้มเหลว: ไม่สามารถรองรับโรงงานได้ |
| 2 × 63 MVA | 126 | 49.1% | 98.3% | อยู่ในพิกัด แต่ไม่มีระยะเผื่อ |
| 3 × 40 MVA | 120 | 51.6% | 77.4% | N+1 พร้อมระยะเผื่อ 22.6% |
| 3 × 50 MVA | 150 | 41.3% | 61.9% | ใช้งานได้ แต่ใช้เหล็กและทองแดงมากกว่า 30% |
หม้อแปลงขนาด 63 MVA สองลูกดูมีประสิทธิภาพ เพราะ 126 MVA สำหรับโหลด 61,899 kVA คิดเป็นการโหลดเฉลี่ย 49% และราคาของหม้อแปลง 63 MVA 132 kV สองลูก (ลูกละ 750,000–875,000 ดอลลาร์สหรัฐ FOB จีน) อยู่ในช่วง 6% ของหม้อแปลง 40 MVA สามลูก (ลูกละ 520,000–610,000 ดอลลาร์สหรัฐ) กับดักอยู่ที่กรณีเกิดเหตุขัดข้อง: เมื่อหม้อแปลงหนึ่งลูกหยุดทำงาน อีกลูกที่เหลือจะรับภาระทั้งโรงงานที่ 98.3% ของพิกัด ซึ่งอนุญาตได้เฉพาะที่อุณหภูมิแวดล้อม 20 °C พร้อมระบบระบายความร้อนที่สมบูรณ์แบบเท่านั้น ที่อุณหภูมิแวดล้อม 40 °C คำแนะนำการโหลดตาม IEC 60076-7 และเส้นโค้งการสูญเสียอายุการใช้งานทำให้การเดินเครื่องต่อเนื่องที่สูงกว่าราว 95% เป็นการตัดสินใจที่ต้องแลกด้วยอายุฉนวน และโรงงานที่เดินเครื่องเฉลี่ย 47,570 kW ก็ไม่มีโหลดใดให้ปลดออกได้นอกจากห้องดรายรูมที่แตะต้องไม่ได้ หม้อแปลง 40 MVA สามลูกให้ระดับ 77.4% ในเหตุขัดข้องเดียวกัน ซึ่งเหลือระยะเผื่อสำหรับวันที่อากาศร้อน การสตาร์ทไลน์ และโอเวอร์โหลด 8% ที่ไดรฟ์ดึงในช่วงการผลิตแบตช์ หม้อแปลงสามลูกทำงานขนานกันอย่างถาวร ดังนั้นกฎการจับคู่อิมพีแดนซ์และอัตราส่วนในคู่มือการทำงานขนานจึงมีผลบังคับใช้: 12% ±7.5% และค่าความคลาดเคลื่อนอัตราส่วน 0.25% คือสิ่งที่ทำให้กระแสหมุนเวียนต่ำกว่า 3%
มีประโยชน์รองสามประการ ภาระการลัดวงจรยังอยู่ในระดับที่จัดการได้: หม้อแปลง 40 MVA ที่อิมพีแดนซ์ 12% จ่ายกระแส 5,830 A ที่ 33 kV ดังนั้นสามลูกขนานกันบวกกับกระแสสมทบจากมอเตอร์ 4,000 A ทำให้บัส 33 kV อยู่ที่ประมาณ 21.5 kA — อยู่ในพิกัดสวิตช์เกียร์ 31.5 kA อย่างสบาย ในขณะที่หม้อแปลง 63 MVA สองลูกที่ลูกละ 9,190 A จะบังคับให้ต้องใช้ตู้ 40 kA วิธีการเบื้องหลังกระแสเหล่านั้นอยู่ในการคำนวณกระแสลัดวงจรสามขั้นตอน การจ่ายไฟทำเป็นระยะ: สองลูกจ่ายไฟให้สายอิเล็กโทรดสองสายแรกและห้องดรายรูมระหว่างการทดสอบระบบ commissioning ขณะที่ลูกลูกที่สามมาพร้อมกับสายที่สาม ดังนั้นการเชื่อมต่อกับการไฟฟ้าจึงไม่ถูกบล็อกด้วยการส่งมอบครั้งเดียวที่ใช้เวลา 30 สัปดาห์ และคลังอะไหล่สำรองเหลือชุดบูชชิ่ง HV หนึ่งชุดและมอเตอร์ไดรฟ์ OLTC หนึ่งชุดสำหรับหม้อแปลงที่เหมือนกันสามลูก แทนที่จะเป็นสองลูก
แล้วสายเข้า 132 kV เองล่ะ? โหลด 60 MW สามารถจ่ายได้ที่ 33 kV และหลายโรงงานก็ทำเช่นนั้น แต่ที่นี่ไม่ควรทำ: 33 kV ที่ 1,083 A ต้องใช้สายทองแดง 630 mm² ขนานกันสี่เส้นต่อเฟส และฟีดเดอร์ระยะ 2 km ที่กระแสนั้นเผาผลาญกำลัง 382 kW ในรูปการสูญเสียในตัวนำ กำลังไฟเดียวกันที่ 132 kV คือ 291 A ในวงจร 630 mm² วงจรเดียว และสูญเสียเพียง 24 kW ส่วนต่าง 358 kW คือ 2,864 MWh ต่อปี ประมาณ 200,000 ดอลลาร์สหรัฐที่ 0.07 ดอลลาร์สหรัฐ/kWh ซึ่งคุ้มทุนค่าฉนวนแก๊ส (GIS) 132 kV ตลอดอายุการใช้งานของโรงงาน และตัดแนวเดินสายเคเบิล 33 kV ออกจากผังพื้นที่ตั้งโรงงาน
ทำไมห้องดรายรูม ไม่ใช่สายเคลือบ จึงเป็นตัวกำหนดภาระของหม้อแปลง?
ห้องดรายรูมสำหรับลิเธียมไอออนถูกควบคุมที่ 23 ± 2 °C และความชื้นสัมพัทธ์ต่ำกว่า 1% ซึ่งหมายถึงจุดน้ำค้างของอากาศจ่ายที่ประมาณ −40 °C ในโรงงานอ้างอิงของเรา นั่นคือห้องดรายรูมขนาด 30,000 m² ให้บริการโดยชุดจ่ายอากาศ 14 ชุด ชุดละ 400–630 kW โหลดต่อเนื่อง 22,000 kW แบ่งเป็น 9,400 kW ของชิลเลอร์ 8,600 kW ของการฟื้นฟูวงล้อดูดความชื้น และ 4,000 kW ของพัดลมจ่ายและระบายอากาศ ฮีตเตอร์ฟื้นฟูเป็นแบบความต้านทานและทำงานที่กำลังเต็มตลอดทั้งปี เพราะวงล้อต้องถูกทำให้แห้งโดยไม่คำนึงถึงสภาพอากาศภายนอก ส่วนชิลเลอร์รับทั้งภาระความร้อนสัมผัสและภาระแฝงที่รั่วไหลผ่านแอร์ล็อก นี่คือเหตุผลที่โหลดของโรงงานไม่ลดลงในฤดูหนาวเหมือนโรงงานทั่วไป: ห้องดรายรูมลดจาก 18,920 kW ในเดือนกรกฎาคมเหลือประมาณ 14,800 kW ในเดือนมกราคม ซึ่งแกว่ง 22% ไม่ใช่ 45% ตามที่พิกัดของระบบ HVAC บ่งบอก
ในทางไฟฟ้า สิ่งนี้ก่อให้เกิดข้อกำหนดสามประการที่การออกแบบสถานีย่อยอุตสาหกรรมทั่วไปมองข้าม ประการแรก ห้องดรายรูมไม่สามารถปลดโหลดได้ จึงมีสถานีย่อย 0.4 kV ของตัวเองที่จ่ายจากส่วนบัส 33 kV ที่แตกต่างกันสองส่วน — แปดใน 30 สถานีย่อยหน่วยทำหน้าที่จ่ายไฟให้ชุดจ่ายอากาศและชิลเลอร์ของห้องดรายรูม และแต่ละคู่ถูกแยกข้ามหม้อแปลง 40 MVA สองลูก เพื่อให้เหตุขัดข้องของหม้อแปลงหนึ่งลูกไม่หยุดการลดความชื้น ประการที่สอง ชุดจ่ายอากาศเป็นกลุ่มมอเตอร์เดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในพื้นที่ และทั้งหมดต่อกับ VFD: 14 ชุดที่ 400–630 kW เชื่อมต่อ 6,300 kW ปรับขึ้นลงตามการควบคุมจุดน้ำค้างแทนการเปิด/ปิด ซึ่งดีต่อกระบวนการแต่ไม่ดีต่อฮาร์มอนิก (หัวข้อ 5) ประการที่สาม ตัวหม้อแปลงเองต้องอยู่นอกขอบเขตจุดน้ำค้าง หม้อแปลงหล่อเรซินระบายความร้อน 20–25 kW ที่โหลด 88% สามสิบลูกภายในห้องดรายรูมจะเพิ่มความร้อน 570 kW ที่ระบบลดความชื้นต้องกำจัดออก และระบบลดความชื้นก็คิดเป็น 31.8% ของโหลดโรงงานอยู่แล้ว ให้วางไว้ในทางเดินไฟฟ้าที่อยู่ติดกันที่ 25 °C พร้อมอากาศกรองที่มีความดันบวก และกำหนดฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น เพราะพื้นผิวหม้อแปลงที่ 20 °C เมื่อสัมผัสกับอากาศในทางเดินที่ 25 °C / 45% RH จะเกิดหยดน้ำเกาะ
ฮาร์มอนิกจาก VFD และวงจรเรียงกระแสกำหนดตัวกรองอย่างไร และทำไม TDD จึงเป็นตัวเลขเดียวที่สำคัญ?
โหลดไม่เชิงเส้นในโรงงานนี้อยู่ที่ 16,900 kW: พัดลมอบแห้งและระบายอากาศของสายเคลือบ 4,800 kW, คอมเพรสเซอร์ชิลเลอร์ 5,600 kW, ลมอดอัด 2,180 kW, การนำ NMP กลับมาใช้ใหม่ 1,200 kW และวงจรเรียงกระแสสำหรับฟอร์เมชัน 3,120 kW ทั้งหมดเป็นส่วนหน้าชนิด 6 พัลส์ ที่ 33 kV นั่นคือกระแสพื้นฐาน 311 A บนบัสที่มีกระแสความต้องการสูงสุด 1,083 A เมื่อใช้สเปกตรัม 6 พัลส์ทั่วไป — สเปกตรัมที่อธิบายในคู่มือฮาร์มอนิกของหม้อแปลง — ความเพี้ยนของกระแสที่จุดเชื่อมต่อร่วมจะมีลักษณะดังนี้
| ลำดับ | สเปกตรัม (% ของกระแสพื้นฐาน) | กระแสที่ 33 kV | % ของกระแสความต้องการสูงสุด | ขีดจำกัด IEEE 519-2022 |
|---|---|---|---|---|
| ลำดับที่ 5 | 22% | 68 A | 6.3% | 7.0% |
| ลำดับที่ 7 | 9% | 28 A | 2.6% | 5.0% |
| ลำดับที่ 11 | 4% | 14 A | 1.3% | 3.5% |
| ลำดับที่ 13 | 3% | 11 A | 1.0% | 3.0% |
| TDD | — | 76 A | 7.0% | 8.0% |
กระแสลัดวงจรของบัสอยู่ที่ 21.5 kA ดังนั้น Isc/IL = 19.9 ซึ่งอยู่ในช่วง 20 < Isc/IL < 50 ของตารางที่ 2 ใน IEEE 519-2022 สำหรับระบบ 10–69 kV: TDD 8.0%, ลำดับที่ห้า 7.0%, ลำดับที่เจ็ด 5.0% ฮาร์มอนิกแต่ละลำดับผ่านทั้งหมด และค่าทั้งหมดผ่านด้วยส่วนต่างเพียงหนึ่งเปอร์เซ็นต์ หนึ่งเปอร์เซ็นต์ไม่ใช่ระยะเผื่อการออกแบบ และไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับกำลังสูญเสียเพิ่มเติมในขดลวดที่ฮาร์มอนิกลำดับที่ห้าและเจ็ดก่อขึ้นภายในตัวหม้อแปลงเอง ซึ่งเป็นสิ่งที่พิกัด K-factorครอบคลุม — มันคือความแตกต่างระหว่างโรงงานที่ผ่านข้อกำหนดกับจดหมายค่าปรับจากหน่วยงานสาธารณูปโภค เมื่อโรงงานเพิ่มสายเคลือบเส้นที่ห้า และมันไม่เหลือช่องว่างใด ๆ สำหรับการสั่นพ้องที่แบงก์คาปาซิเตอร์ที่ไม่มีการชดเชยจะสร้างขึ้น คำตอบด้านการออกแบบคือแบงก์คาปาซิเตอร์ 4 × 3.15 Mvar พร้อมรีแอกเตอร์ดีจูน 4.7% ปรับจูนที่ 189 Hz ซึ่งดูดกลืนฮาร์มอนิกลำดับที่ห้าและเจ็ดพร้อมทั้งจ่ายการชดเชย 12.6 Mvar ในเวลาเดียวกัน กระแสฮาร์มอนิกลำดับที่ห้าลดลงจาก 68 A เหลือ 24 A และ TDD จาก 7.0% เหลือ 2.2%
การดีจูนไม่ใช่ทางเลือก แบงก์คาปาซิเตอร์ธรรมดา 12.6 Mvar บนบัส 33 kV ที่มีส่วนร่วมกระแสฟอลต์จากหม้อแปลง 17.5 kA จะเกิดการสั่นพ้องใกล้ฮาร์มอนิกลำดับที่ 4.7 ซึ่งใกล้กับลำดับที่ 5 พอที่จะขยายมันขึ้นสามหรือสี่เท่า — ผลลัพธ์แบบคลาสสิกที่การเพิ่มการชดเชยเพาเวอร์แฟกเตอร์กลับทำให้ปัญหาฮาร์มอนิกรุนแรงขึ้น รีแอกเตอร์ 4.7% ดันความถี่เรโซแนนซ์ให้ต่ำกว่าลำดับที่ 5 และเปลี่ยนแบงก์ให้กลายเป็นฟิลเตอร์ ชุดอุปกรณ์นี้มีราคา 420,000–520,000 USD เมื่อซื้อครั้งเดียว ส่วนคาปาซิเตอร์ธรรมดา 13 Mvar พร้อมแอคทีฟฟิลเตอร์ 300 A มีราคาประมาณ 560,000 USD และใช้พื้นที่ในห้อง 33 kV มากกว่า
ใช้ TDD ไม่ใช่ THD ในทุกข้อกำหนดและการทดสอบรับมอบทุกครั้ง THD คือเปอร์เซ็นต์ของกระแสพื้นฐาน ณ ขณะที่วัด ดังนั้นโรงงานที่เดินเครื่องที่โหลด 40% จะแสดง THD สูงกว่าโรงงานเดียวกันที่โหลดเต็ม ขณะที่ฉีดกระแสแอมป์น้อยกว่า ขีดจำกัดของ IEEE 519 กำหนดเทียบกับ IL ซึ่งเป็นกระแสโหลดความต้องการสูงสุด นั่นคือเหตุผลที่โรงงานสามารถวัด THD ได้ 15% ที่โหลดเบาและยังคงผ่านข้อกำหนดที่ TDD 6% กำหนดมิเตอร์คุณภาพไฟฟ้าคลาส A ตาม IEC 61000-4-30 ที่ PCC 132 kV และที่แต่ละส่วนบัส 33 kV บันทึกค่าทุก 10 นาที และตัดสินการผ่านข้อกำหนดจากเปอร์เซ็นไทล์ที่ 99 ในระยะ 12 เดือน — เครื่องมือวัดเดียวกันและสถิติเดียวกันกับที่หน่วยงานสาธารณูปโภคจะใช้เมื่อตรวจสอบคุณ
ทำไมไฟตก 100 ms จึงมีต้นทุนสูงกว่าหม้อแปลงที่ใหญ่เกินขนาด?
สายเคลือบเดินที่ 80 m/min และระยะจากหัวเคลือบถึงทางออกของเครื่องอบแห้งคือ 1,800 m ดังนั้นการทริปของไดรฟ์จะทิ้งอิเล็กโทรดเปียกไว้ 1,800 m — ประมาณ 9,000 m² — ที่ไม่สามารถกู้คืนได้ ด้วยต้นทุนเซลล์ 38,000 USD สำหรับความยาวนั้นและการรีสตาร์ท 45 นาที เหตุการณ์หนึ่งครั้งมีต้นทุนประมาณ 60,000 USD รวมถึงผลผลิตที่สูญเสียไป สายส่ง 132 kV ที่อยู่ห่างออกไป 20 km กำจัดฟอลต์สามเฟสใน 100 ms จะเหลือแรงดันตกค้าง 32% ที่บัส 33 kV ไดรฟ์ของสายเคลือบทริปเมื่อแรงดันต่ำกว่า 85% เป็นเวลา 50 ms สามเหตุการณ์ต่อปีคือ 180,000 USD
หม้อแปลงไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ และเป็นเรื่องที่ควรอธิบายให้ชัดเจนว่าทำไม เพราะผู้ซื้อมักขอหน่วยที่ "แข็งกว่า" โดยคาดหวังว่าจะทนต่อแรงดันตกได้ หม้อแปลงที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำจะส่งผ่านแรงดันตกที่ลึกกว่าไปยังบอร์ด 0.4 kV ส่วนหม้อแปลงที่มีอิมพีแดนซ์สูงจะจำกัดกระแสฟอลต์แต่ไม่จำกัดความลึกของแรงดันตก แรงดันตก (voltage sag) เป็นเหตุการณ์ฝั่งแหล่งจ่ายที่ส่งผ่านหม้อแปลงไปเกือบจะไม่เปลี่ยนแปลง สิ่งที่ได้ผลคือมาตรการแบบขั้นบันได เริ่มจากสิ่งที่ถูกที่สุดก่อน: เปิดใช้งาน DC-bus ride-through และ kinetic buffering บนไดรฟ์เคลือบ 12 ตัว (ไม่มีค่าใช้จ่าย ครอบคลุมแรงดันตก 0.5 s ถึง 70% และประมาณ 60% ของเหตุการณ์); เพิ่มฟลายวีล 2.5 MW / 1.5 s บนสองไลน์ที่เคลือบอิเล็กโทรด NMC มูลค่าสูง และ rotary UPS 1.5 MVA ในห้องผสมและห้องปฏิบัติการมาตรวิทยา (610,000 USD คืนทุน 3.4 ปีที่ 180,000 USD ต่อปี); และคงการถ่ายโอนเร็ว 33 kV ไปยังแหล่งจ่าย 132 kV แหล่งที่สอง ซึ่งที่ 100 ms นั้นช้าเกินไปสำหรับไดรฟ์ แต่รักษาห้อง dry room และส่วนที่เหลือของโรงงานไว้ได้
ที่ใดในกิกะแฟคทอรีที่ dry-type ชนะ oil และที่ใดที่ไม่?
หน่วยหล่อเรซิน dry-type ขนาด 2,500 kVA 33/0.4 kV จำนวนสามสิบหน่วยติดตั้งอยู่ภายในอาคารผลิต และนั่นคือตัวเลือกที่ถูกต้องด้วยเหตุผลที่ระบุไว้ในการเปรียบเทียบแบบ oil-immersed กับ dry-type: ไม่มีน้ำมันหมายถึงไม่มี bund ไม่มีเครื่องแยกน้ำมัน-น้ำ ไม่มีระบบ deluge และไม่ต้องมีผนังกันไฟแยกไปยังพื้นที่กระบวนการ หน่วยหล่อเรซินที่ฉนวนคลาส F และอุณหภูมิเพิ่มขึ้น 100 K รองรับพิกัดที่อุณหภูมิแวดล้อม 40 °C และไปถึง 125% ด้วยการระบายอากาศแบบบังคับ ซึ่งเป็นความสำรองที่โรงงานที่มี N+1 ที่ 132 kV ต้องการที่ระดับ 0.4 kV พอดี หากใช้สถานีย่อยแบบเติมน้ำมัน indoors แทน จะต้องเพิ่มผนังกันไฟ 4 h, bund 110% และระบบ deluge ต่อห้อง; ทั่ว 30 สถานีย่อย งานโยธาและระบบป้องกันอัคคีภัยเพียงอย่างเดียวอยู่ที่ประมาณ 900,000 USD บวกเบี้ยประกันเพิ่ม 10–15%
หม้อแปลงหลักยังคงเติมน้ำมันและติดตั้งภายนอก หน่วยหล่อเรซินขนาด 40 MVA 132 kV เป็นการสั่งผลิตพิเศษในราคา 2.3–2.8 เท่าของหม้อแปลงแบบ oil-immersed ต้องใช้พื้นที่มากกว่ามาก และสูญเสียช่วง OLTC ที่เครือข่าย 132 kV ต้องการ กำหนดสเปก ONAN/ONAF อุณหภูมิแวดล้อม 40 °C อุณหภูมิเพิ่มขึ้น 65 K — การคำนวณ derating อยู่ในคู่มือวิธีการระบายความร้อนและอุณหภูมิเพิ่มขึ้น — สี C4-M ที่ 240 µm และป้ายชื่อสแตนเลส และจัดให้มีผนังกันไฟ 2 h ที่ระยะ 7.5 m จากอาคารและบ่อกักเก็บน้ำมัน 110%
จุดเดียวที่การเลือกไม่ชัดเจนคือพื้นที่การกู้คืน NMP N-Methyl-2-pyrrolidone เป็นตัวทำละลายที่ติดไฟได้มีจุดวาบไฟประมาณ 91 °C และห้องกู้คืนของมันโดยปกติจัดเป็น Zone 2 ตาม IEC 60079-10-1 หม้อแปลงชนิดใดก็ตามไม่ตั้งอยู่ภายในขอบเขต Zone 2 วางสถานีย่อยที่ให้บริการห่างออกไป 6 m พร้อมห้องไฟฟ้าแบบ pressurised และถือว่ามอเตอร์และเครื่องมือวัดของพื้นที่กู้คืนเป็นแบบ Ex-rated — การตัดสินใจนี้ส่งผลต่อการเดินสายเคเบิลมากกว่าราคาหม้อแปลงอย่างมาก
ข้อกำหนด 132/33 kV ต้องระบุอะไรบ้าง? datasheet แบบบรรทัดต่อบรรทัด
ข้อพิพาทเรื่องหม้อแปลงในกิกะแฟคทอรีส่วนใหญ่ย้อนกลับไปที่ datasheet ที่ระบุพิกัดแต่ไม่ได้ระบุภาระงาน (duty) เหล่านี้คือฟิลด์ที่ต้องกรอก และค่าที่ได้จากตารางโหลดข้างต้น
| พารามิเตอร์ | ข้อกำหนด | เหตุผลของค่านี้ |
|---|---|---|
| กำลังไฟฟ้าพิกัด | 40 MVA ONAN / 50 MVA ONAF | สามชุดแบบ N+1; ONAF ให้ระยะเผื่อกรณีหยุดซ่อมโดยไม่ต้องใช้ชุดที่สี่ |
| อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้า | 132 ± 8 × 1.25% / 33 kV | แรงดันไฟฟ้าจากการไฟฟ้า 132 kV แปรผัน ±10%; ตำแหน่ง OLTC 17 ตำแหน่งครอบคลุมได้ |
| กลุ่มเวกเตอร์ | YNd11 | จุดอ้างอิงกราวด์ 33 kV ที่มั่นคง, เฟสเลื่อน 30° สำหรับการทำงานแบบขนาน |
| อิมพีแดนซ์ | 12% ± 7.5% ที่ 40 MVA | จำกัดกระแสฟอลต์ที่ 33 kV ไว้ที่ 5,830 A ต่อชุด, สวิตช์บอร์ดที่ 31.5 kA |
| ระบบระบายความร้อน / อุณหภูมิแวดล้อม | ONAN/ONAF, 40 °C, อุณหภูมิเพิ่มขึ้น 65 K | พิกัดสำหรับอุณหภูมิแวดล้อมหน้างาน ไม่ใช่ห้องทดสอบในโรงงาน |
| ระดับฉนวน | 132 kV: LI 650 / AC 275 kV; 33 kV: LI 170 / AC 70 kV | IEC 60076-3, ประสานกับ GIS และสายเคเบิล |
| ค่าสูญเสีย | P0 ≤ 21 kW, Pk ≤ 175 kW ที่ 75 °C | รับประกันและวัดจริง ไม่ใช่ค่า “ทั่วไป” |
| ระดับเสียงรบกวน | ≤ 70 dB(A) ที่ 1 m, สนามอิสระ | ขีดจำกัดที่แนวเขต ไม่ใช่ความชอบด้านความสบาย |
| จุดต่อสาย | กล่องสายเคเบิล GIS 132 kV; กล่องสายเคเบิล 33 kV, 2 × 400 mm² ต่อเฟส | สอดคล้องกับ GIS ขาเข้าและกระแสฟีดเดอร์ 700 A |
| การป้องกัน | ดิฟเฟอเรนเชียล, REF, Buchholz, PRV, WTI/OTI, วาล์ว DGA | การป้องกันระดับชุดสำหรับทรัพย์สิน 40 MVA ไม่ใช่ฟิวส์ |
| การทดสอบ | การทดสอบประจำตาม IEC 60076-1; รายงานผลการทดสอบแบบสำหรับอุณหภูมิเพิ่มขึ้นและอิมพัลส์; PD ≤ 100 pC | รายงานการทดสอบแบบต้องเป็นของการออกแบบเดียวกัน ไม่ใช่ชุดพี่น้อง |
ก่อนที่คุณจะลงนามในเอกสารข้อมูลจำเพาะ ให้ตรวจสอบกับรายการตรวจสอบก่อนการจัดส่ง: ทุกฟิลด์ข้างต้นต้องได้รับการพิสูจน์อย่างชัดเจนที่โรงงาน ไม่ใช่การสันนิษฐาน อิมพีแดนซ์ 12% สมควรได้รับหมายเหตุเพราะมักถูกกำหนดตามความเคยชินที่ 10.5% ที่ 10.5% ชุดเดียวกันจะจ่ายกระแส 6,660 A ที่ 33 kV, สามชุดขนานกันบวกมอเตอร์จะถึง 24 kA, และสวิตช์เกียร์ 33 kV ต้องเปลี่ยนจาก 31.5 kA เป็น 40 kA — ซึ่งเป็นขั้นตอนที่มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าทองแดงส่วนเกินในหม้อแปลง ในทางกลับกัน การไปที่ 14% จะลดภาระฟอลต์แต่เพิ่มแรงดันไฟฟ้ารีกิวเลชันและค่าสูญเสียโหลด; ที่โหลด 0.516 ความแตกต่างของค่าสูญเสียโหลดระหว่าง 12% และ 14% อยู่ที่ประมาณ 12 kW ต่อชุด หรือ USD 20,000 ต่อปีสำหรับสามชุด อิมพีแดนซ์ยังกำหนดรีกิวเลชันที่คุณจะต้องอยู่ด้วย ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมการคำนวณแรงดันไฟฟ้ารีกิวเลชันจึงอยู่ในDecision เดียวกัน 12% คือจุดที่สวิตช์เกียร์ยังคงอยู่ที่ 31.5 kA และค่าปรับการสูญเสียรายปียังคงต่ำ
ชุดอุปกรณ์ไฟฟ้ามีค่าใช้จ่ายเท่าไร และระยะเวลาจัดส่งเป็นเท่าไร?
ราคาด้านล่างเป็น FOB จีนสำหรับการส่งมอบปี 2025–2026 และไม่รวมงานโยธา การติดตั้ง และค่าธรรมเนียมการเชื่อมต่อกับการไฟฟ้า เป็นช่วงราคา เนื่องจาก GIS 132 kV ที่มี 5 ช่องและระบบป้องกัน IEC 61850 ไม่ใช่สินค้าโภคภัณฑ์
| รายการ | จำนวน | ราคาต่อหน่วย (USD) | รวม (USD) |
|---|---|---|---|
| GIS 132 kV, 5 ช่อง พร้อมระบบป้องกันและควบคุม | 1 ชุด | 850,000–1,050,000 | 850,000–1,050,000 |
| 40 MVA 132/33 kV YNd11 ONAN/ONAF | 3 | 520,000–610,000 | 1,560,000–1,830,000 |
| สวิตช์เกียร์ 33 kV, 31.5 kA, 26 ช่อง | 1 ชุด | 1,100,000–1,350,000 | 1,100,000–1,350,000 |
| 2,500 kVA 33/0.4 kV แคสต์เรซิน Dyn11 | 30 | 38,000–46,000 | 1,140,000–1,380,000 |
| ตัวกรองดีจูน 12.6 Mvar (4 × 3.15 Mvar) | 1 ชุด | 420,000–520,000 | 420,000–520,000 |
| สายเคเบิล 33 kV และบัสเวย์ 0.4 kV | 1 ชุด | 1,300,000–1,600,000 | 1,300,000–1,600,000 |
| ระบบตรวจสอบคุณภาพไฟฟ้า, ระบบป้องกัน, SCADA | 1 ชุด | 250,000–350,000 | 250,000–350,000 |
| รวมชุดอุปกรณ์ไฟฟ้า | — | — | 6,620,000–8,080,000 |
นั่นคือ 111–136 ดอลลาร์สหรัฐต่อกิโลวัตต์ของกำลังการผลิตสูงสุดตามการออกแบบ และ 0.66–0.81 ล้านดอลลาร์สหรัฐต่อ GWh ของกำลังการผลิตเซลล์ต่อปี — ประมาณ 15–18% ของ 40–55 ล้านดอลลาร์สหรัฐที่เป็นต้นทุนการก่อสร้างโรงงานเซลล์ขนาด 10 GWh (จากประสบการณ์ในอุตสาหกรรม) ความสูญเสียของหม้อแปลงเป็นรายการต้นทุนที่เล็กแต่มีอยู่จริง: หม้อแปลงขนาด 40 MVA จำนวนสามเครื่องที่โหลดเฉลี่ย 52% บวกกับเครื่องแบบแห้งจำนวน 30 เครื่องที่ 88% เพิ่มความสูญเสียประมาณ 680 kW, 5,440 MWh ต่อปี และ 380,000 ดอลลาร์สหรัฐที่ 0.07 ดอลลาร์สหรัฐ/kWh หรือประมาณ 1.1% ของค่าไฟฟ้าของโรงงาน การซื้อเครื่องแบบแห้งระดับ GB 20052 Grade 2 แทน Grade 3 — ตรรกะการจัดระดับเปรียบเทียบข้ามตลาดไว้ใน การเปรียบเทียบมาตรฐานประสิทธิภาพพลังงาน — ช่วยเรียกคืนได้ 27 kW จากส่วนนั้น ประมาณ 15,000 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี ด้วยส่วนต่างราคา 90,000 ดอลลาร์สหรัฐสำหรับ 30 เครื่อง — ระยะเวลาคืนทุนหกปีที่คุ้มค่าเฉพาะเมื่อคุณให้ความสำคัญกับภาระการทำความเย็นที่ลดลงด้วย
| รายการ | ระยะเวลาจัดส่ง (สัปดาห์นับจากใบสั่งซื้อ) |
|---|---|
| 132 kV GIS | 20–24 |
| หม้อแปลง 40 MVA 132/33 kV | 24–30 (เส้นทางวิกฤต) |
| สวิตช์เกียร์ 33 kV | 16–20 |
| สถานีย่อยแบบแห้ง 2,500 kVA | 8–10 |
| ชุดตัวกรองดีจูน | 14–16 |
| สายเคเบิลและบัสเวย์ | 10–12 |
| การติดตั้งและการทดสอบเดินเครื่อง | 20–24 |
หม้อแปลงและ GIS คือเส้นทางวิกฤต และไม่สามารถย่นระยะเวลาได้ด้วยการจ่ายค่าขนส่งทางอากาศ: หม้อแปลงขนาด 40 MVA 132 kV ต้องใช้เวลา 24–30 สัปดาห์ รวมถึงการประกอบแกน การบรรจุถัง การจัดการน้ำมัน และการทดสอบตามปกติที่ต้องมีพยาน присут หากการส่งมอบอาคารอยู่ในเดือนที่ 14 ใบสั่งซื้อจะต้องออกในเดือนที่ 6 ก่อนที่จะเริ่มติดตั้งโครงสร้างเหล็ก — และโรงงานที่คุณสั่งซื้อด้วยควรผ่านการตรวจประเมินโรงงาน 12 ข้อแล้ว ไม่ใช่แค่การประชุมทางวิดีโอ รายละเอียดทั้งหมดของสิ่งที่กำหนดระยะเวลาหลายสัปดาห์เหล่านั้นอยู่ในคู่มือระยะเวลาจัดส่ง นี่คือความล้มเหลวด้านกำหนดการที่พบบ่อยที่สุดในโครงการกิกะแฟคทอรี และเป็นปัญหาการจัดซื้อจัดหา ไม่ใช่ปัญหาทางวิศวกรรม
คุณกำหนดขนาดระบบจ่ายไฟของกิกะแฟคทอรีได้อย่างไรในหกขั้นตอน?
- สร้างตารางโหลดจากกระบวนการผลิต kW ต่อสายการเคลือบ, kW ต่อเครื่องจัดการอากาศ, kW ต่อชั้นวางฟอร์เมชัน อย่าเริ่มจาก W/m² (เมื่อตารางถูกต้องแล้ว เครื่องคำนวณระบบไฟฟ้าจะคำนวณให้): ความเข้มข้นพลังงานของกิกะแฟคทอรีแตกต่างกันได้ถึงสองเท่าระหว่างโรงงาน LFP ที่มีห้องแห้งขนาดเล็กกับโรงงาน NMC ที่มีห้องแห้งขนาดใหญ่
- ใช้ค่าตัวคูณความต้องการตามพื้นที่ แล้วจึงใช้ค่าความหลากหลายของโรงงาน ในที่นี้: 86,800 kW ที่ต่ออยู่, 61,940 kW หลังใช้ตัวคูณตามพื้นที่, 59,462 kW หลังใช้ค่าความหลากหลาย 0.96 โหลดที่ต่ออยู่สูงกว่าค่าสูงสุด 46%; การกำหนดขนาดจากค่านี้จะทำให้สูญเสีย 2–3 ล้านดอลลาร์สหรัฐ
- แปลงที่ค่าตัวประกอบกำลังจริงและปรับแก้ค่า 59,462 kW ที่ 0.894 คือ 66,510 kVA; ที่ 0.96 คือ 61,899 kVA การปรับแก้ค่าตัวประกอบกำลังมีค่าใช้จ่าย 420,000–520,000 ดอลลาร์สหรัฐ และลดขนาดหม้อแปลง สายเคเบิล และสวิตช์เกียร์ลงได้ 4,611 kVA
- เลือกระดับความซ้ำซ้อน แล้วจึงเลือกจำนวนเครื่อง N+1 ที่ 132 kV ด้วยหม้อแปลงขนาด 40 MVA สามเครื่องดีกว่าหม้อแปลงขนาด 63 MVA สองเครื่องในแง่ส่วนเผื่อการขัดข้องและภาระการลัดวงจร ในราคาที่基本相同
- ตรวจสอบระดับกระแสลัดวงจร การสตาร์ทมอเตอร์ และความสามารถในการทนแรงดันตก 21.5 kA ที่ 33 kV กำหนดให้ใช้ตู้สวิตช์บอร์ดขนาด 31.5 kA; เครื่องจัดการอากาศขนาด 630 kW ที่ใช้ VFD สตาร์ทที่กระแส 110%; ไดรฟ์ของสายการเคลือบต้องการความสามารถในการทนแรงดันตก 0.5 วินาทีเพื่อให้ผ่านการตัดกระแสลัดวงจรที่ 132 kV และลำดับการจ่ายไฟเองควรเป็นไปตามการทดสอบเดินเครื่องแปดรายการก่อนที่จะเคลือบเซลล์แรก
- ตรวจสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดฮาร์มอนิกที่ PCC ในรูป TDD ตลอด 12 เดือน 7.0% ก่อนการกรองเทียบกับขีดจำกัด 8.0% ไม่ใช่การปฏิบัติตามข้อกำหนด แต่เป็นความโชคดี กรองให้ต่ำกว่าครึ่งหนึ่งของขีดจำกัดและตรวจวัดด้วยมิเตอร์ Class A
ข้อผิดพลาดด้านข้อกำหนดหกประการที่สร้างความเสียหายมากที่สุดคืออะไร?
- การกำหนดขนาดตามโหลดที่ต่ออยู่ 86,800 kW แทนที่จะเป็น 59,462 kW หมายถึงหม้อแปลง 40 MVA จำนวนห้าเครื่อง, GIS ที่ใหญ่ขึ้น และบอร์ด 40 kA — คิดเป็นกำลังการผลิตประมาณ 2.5 ล้านดอลลาร์สหรัฐที่โรงงานไม่เคยดึงมาใช้เลย
- การซื้อเครื่องใหญ่สองเครื่องแทนที่จะเป็นเครื่องเล็กสามเครื่อง ราคาถูกกว่าในใบเสนอราคา แต่การโหลดที่ 98.3% เมื่อเครื่องหนึ่งหยุดทำงานไม่ใช่แผนสำรอง มันคือความหวังลมๆ แล้งๆ
- การกำหนดสเปกเป็น THD แทนที่จะเป็น TDD ข้อกำหนด THD 5% ผ่านเกณฑ์ที่โหลดเต็ม และถูกละเมิดที่โหลด 40% โดยโรงงานเดียวกัน การไฟฟ้าวัด TDD เทียบกับ IL
- การลืมอุณหภูมิแวดล้อม 40 °C เครื่อง 40 MVA ที่พิกัด 40 °C ไม่ใช่เครื่องเดียวกันกับที่พิกัด 20 °C ความแตกต่างคือกำลังการผลิตประมาณ 8% ซึ่งเป็นส่วนเผื่อที่การคำนวณ N+1 พึ่งพาอยู่พอดี
- การวางสถานีย่อยหน่วยภายในห้องแห้ง ภาระการลดความชื้นเพิ่มขึ้น 570 kW, พื้นผิวที่มีการควบแน่น และปัญหาการเข้าถึงเพื่อบำรุงรักษา แลกกับการประหยัดทางเดินเพียงหนึ่งทาง
- การสั่งซื้อหม้อแปลงหลังจากสร้างอาคาร 24–30 สัปดาห์ไม่ใช่จุดต่อรอง วันที่สั่งซื้อหม้อแปลงเป็นตัวกำหนดวันที่จ่ายไฟ
อะไรเปลี่ยนไปเมื่อโรงงานขยายจาก 10 เป็น 30 GWh?
แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนที่ 132 kV และเปลี่ยนไปมากที่ 33 kV เครื่อง 40 MVA สามเครื่องเป็นรูปแบบ N+1 สำหรับ 30 GWh ที่ความเข้มข้น 38 kWh/kWh เท่าเดิมอยู่แล้ว — โหลดเพิ่มขึ้นสามเท่าเป็นประมาณ 178 MW ซึ่งต้องใช้หกเครื่องที่ 40 MVA ดังนั้นการขยายในทางปฏิบัติคือการเพิ่มเครื่องที่เหมือนกันอีกสามเครื่องบนแนว GIS เดียวกัน แทนที่จะซื้อขนาดโครงที่ใหญ่ขึ้น สิ่งที่ต้องกำหนดขนาดสำหรับสถานะสุดท้ายตั้งแต่วันแรกคือห้องสวิตช์เกียร์ 33 kV: 26 ช่องที่ 10 GWh กลายเป็น 60–64 ช่องที่ 30 GWh และห้องสวิตช์เกียร์ที่สร้างสำหรับ 26 ช่องไม่สามารถขยายได้โดยไม่ต้องดับไฟ กำหนดสเปกอาคาร ร่องเคเบิล และพิกัดบัสบาร์ (1,250 A) สำหรับ 30 GWh ติดตั้งช่องสำหรับ 10 GWh และเหลือช่องสำรอง 20% ที่จ่ายไฟพร้อมเต้ารับทดสอบ
การตัดสินใจเรื่องสถานะสุดท้ายประการที่สองคือสถาปัตยกรรม 0.4 kV และเป็นตรรกะสถานีย่อยหน่วยเดียวกับที่ควบคุมการติดตั้งหม้อแปลงเพิ่มแรงดันของ BESSในขนาดที่เล็กกว่า สถานีย่อยหน่วยสามสิบแห่งที่ 10 GWh กลายเป็น 80–90 แห่งที่ 30 GWh และสิ่งที่น่าดึงดูดใจคือการเพิ่มพิกัดหน่วยเป็น 3,150 kVA เพื่อลดจำนวนลง จงต้านทานไว้: หน่วย 3,150 kVA ที่อิมพีแดนซ์ 6% ทำให้เกิด 75 kA บนบอร์ด 0.4 kV ซึ่งบังคับให้ใช้บัสเวย์ 100 kA และเบรกเกอร์พิกัดสูงขึ้นทั่วทั้งโรงงาน การคงหน่วย 2,500 kVA และเพิ่มจำนวนช่วยรักษาระดับความผิดพร่อง 0.4 kV ไว้ที่ 60 kA และช่วงส่วนประกอบมาตรฐาน
Sources / 资料来源
ที่มา: IEC 60076-1:2011 — หม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง: ข้อกำหนดทั่วไป
ที่มา: IEC 60076-2:2011 — การเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิสำหรับหม้อแปลงชนิดจุ่มในของเหลว
ที่มา: IEC 60076-3:2013 — ระดับฉนวน การทดสอบไดอิเล็กทริก และระยะห่างภายนอกในอากาศ
ที่มา: IEC 60076-5:2006 — ความสามารถในการทนต่อการลัดวงจร
ที่มา: IEC 60076-7:2018 — แนวทางการโหลดสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดจุ่มในน้ำมันแร่
ที่มา: IEC 60076-11:2018 — หม้อแปลงชนิดแห้ง
ที่มา: IEC 62271-200:2021 — สวิตช์เกียร์และเกียร์ควบคุมชนิดโลหะหุ้มสำหรับแรงดันไฟฟ้าที่กำหนดสูงกว่า 1 kV จนถึงและรวม 52 kV
ที่มา: IEC 61000-4-30:2015 — เทคนิคการทดสอบและการวัด: วิธีการวัดคุณภาพไฟฟ้า คลาส A
ที่มา: IEC 61000-3-6:2008 — การประเมินขีดจำกัดการปล่อยสำหรับโหลดที่ทำให้เกิดความเพี้ยนในระบบไฟฟ้าแรงดันปานกลางและแรงดันสูง
ที่มา: IEEE 519-2022 — แนวปฏิบัติและข้อกำหนดที่แนะนำสำหรับการควบคุมฮาร์มอนิกในระบบไฟฟ้า ตารางที่ 2 ขีดจำกัดความเพี้ยนกระแสสำหรับ 120 V–69 kV
ที่มา: IEEE C57.12.00-2021 และ C57.12.90-2021 — ข้อกำหนดทั่วไปและข้อกำหนดการทดสอบสำหรับหม้อแปลงชนิดจุ่มในของเหลว
ที่มา: GB 20052-2020 — ค่าต่ำสุดที่อนุญาตของประสิทธิภาพพลังงานและระดับประสิทธิภาพพลังงานสำหรับหม้อแปลงจำหน่ายสามเฟส
ที่มา: GB/T 1094.11-2022 — หม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง: หม้อแปลงชนิดแห้ง
ที่มา: IEC 60079-10-1:2020 — การจำแนกประเภทพื้นที่: บรรยากาศก๊าซระเบิด
ที่มา: ISO 12944-2:2017 และ ISO 12944-5:2019 — การป้องกันการกัดกร่อนของโครงสร้างเหล็ก หมวดหมู่ความสามารถในการกัดกร่อน และระบบสี
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — การใช้ไฟฟ้าของโรงงานเซลล์ลิเธียมไอออนที่ 30–45 kWh ต่อ kWh ของความจุเซลล์ ไฟฟ้าของห้องแห้งที่ 25–35% ของโหลดโรงงาน และการฟื้นฟูพลังงานฟอร์เมชันที่ 55–70% จากการฟื้นฟูพลังงานฟอร์เมชันแบบรีเจนเนอเรทีฟ ปี 2019–2026
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — สเปกตรัมฮาร์มอนิกของ VFD แบบ 6 พัลส์ที่ 20–25% สำหรับฮาร์มอนิกที่ห้าและ 8–10% สำหรับฮาร์มอนิกที่เจ็ดที่ขั้วต่อไดรฟ์ และค่า TDD ที่วัดได้ 6–9% บนบัส 33 kV ของโรงงานกิกะแฟคทอรีที่ไม่มีตัวกรอง ปี 2019–2026
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — ช่วงราคาของหม้อแปลง GIS สวิตช์เกียร์ และตัวกรอง และระยะเวลาจัดส่ง 24–30 สัปดาห์สำหรับอุปกรณ์ระดับ 132 kV ราคา FOB จีน ปี 2025–2026
ที่มา: ประสบการณ์ในอุตสาหกรรม — อัตราค่าไฟฟ้าอุตสาหกรรมที่ 0.06–0.09 USD ต่อ kWh ที่ใช้ในการคำนวณการสูญเสียและแรงดันตก
ที่มา: ทีมวิศวกรรม QDTB — ตารางโหลด การศึกษาฮาร์มอนิก และข้อกำหนดหม้อแปลง 132/33 kV สำหรับโรงงานเซลล์ แบตเตอรี่โมดูล และแพ็คแบตเตอรี่ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ยุโรป และอเมริกาเหนือ ปี 2021–2026