คำตอบก่อน: หม้อแปลงสำหรับโรงกลั่นหรือปิโตรเคมีกำหนดขนาดจากรายการโหลดของกระบวนการและจากผลกระทบของการสูญเสียหน่วยกระบวนการ ไม่ใช่จากกฎง่ายๆ เรื่อง kVA ต่อบาร์เรล สิ่งที่กำหนดพิกัดจริงๆ คือการรวมกันของสามปัจจัยที่ไม่เกี่ยวข้องกับความต้องการเฉลี่ย ได้แก่ มอเตอร์คอมเพรสเซอร์หรือปั๊มที่ใหญ่ที่สุดที่ต้องสตาร์ทขณะที่ส่วนอื่นของโรงงานกำลังเดินเครื่องอยู่ ปริมาณกระแสไม่ไซน์ที่ไดรฟ์ปรับความถี่ป้อนกลับผ่านหม้อแปลง และข้อเท็จจริงที่ว่าหม้อแปลงมักต้องตั้งอยู่นอกพื้นที่อันตรายในขณะที่โหลดที่มันจ่ายไฟอยู่ภายในพื้นที่นั้น การกำหนดสเปกที่ competent จึงเริ่มจากรายการโหลดแยกตามหน่วยกระบวนการ นำค่า demand และ diversity มาปรับใช้ ตรวจสอบแรงดันตกขณะสตาร์ทมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุด ลดพิกัดสำหรับฮาร์มอนิกลอส และจากนั้นจึงเลือกพิกัดมาตรฐานและอิมพีแดนซ์ที่ทำให้สวิตช์เกียร์และพลังงานอาร์กแฟลชอยู่ในขีดจำกัด
โรงกลั่นไม่ใช่โหลดเดียว แต่เป็นห่วงโซ่ของหน่วยกระบวนการ — การกลั่นน้ำมันดิบ การกลั่นสุญญากาศ ไฮโดรทรีตติ้ง รีฟอร์มมิ่ง การแตกตัวด้วยตัวเร่งปฏิกิริยาแบบฟลูอิด ไดเลย์ด์โค้กกิ้ง การกู้คืนกำมะถัน การปรับปรุงผลิตภัณฑ์ การผสม และสาธารณูปโภคที่ยึดทั้งโรงงานไว้ด้วยกัน — และแต่ละหน่วยมีส่วนผสมของปั๊มที่เดินเครื่องต่อเนื่อง คอมเพรสเซอร์ขนาดใหญ่ ฮีตเตอร์แบบเผาไหม้ แอร์คูลเลอร์ และเครื่องมือวัดของตัวเอง ระบบไฟฟ้าที่ให้บริการสิ่งเหล่านี้ถูกสร้างเป็นชั้นๆ ตั้งแต่จุดเชื่อมต่อกับการไฟฟ้าลงมาจนถึงศูนย์ควบคุมมอเตอร์ 0.4 kV และมีหม้อแปลงอยู่ที่ทุกขอบเขตระหว่างชั้นเหล่านั้น การกำหนดขนาดชั้นที่ผิดคือสาเหตุที่โครงการลงเอยด้วยหม้อแปลง 40 MVA ที่ไม่สามารถสตาร์ทคอมเพรสเซอร์ของตัวเองได้ หรือด้วยสวิตช์บอร์ด 11 kV ที่ไม่สามารถใช้งานได้อย่างปลอดภัยเพราะอิมพีแดนซ์ต้นน้ำถูกเลือกเพื่อประสิทธิภาพการสูญเสียแทนที่จะเป็นระดับกระแสฟอลต์
คู่มือนี้เขียนขึ้นสำหรับผู้ที่ต้องกำหนดสเปกและจัดซื้ออุปกรณ์นั้นจริงๆ ได้แก่ วิศวกรไฟฟ้าของโรงกลั่นที่กำลังจัดทำ datasheet ผู้รับเหมา EPC ที่กำลังสร้าง single-line diagram หรือทีมจัดซื้อที่กำลังเปรียบเทียบข้อเสนอจากผู้ผลิตสามรายที่เสนอค่าอิมพีแดนซ์สามค่าที่แตกต่างกันและคลาสการระบายความร้อนสามแบบที่แตกต่างกันสำหรับภาระงานเดียวกัน คู่มือนี้ใช้วิธีการเดียวกับที่เราใช้เมื่อกำหนดขนาดอุปกรณ์สำหรับโรงงานปูนซีเมนต์ เหมืองแร่ และโรงงานแยกเกลือ โดยนำมาปรับใช้กับข้อจำกัดเฉพาะของการแปรรูปไฮโดรคาร์บอน ได้แก่ บรรยากาศระเบิด มอเตอร์ขนาดใหญ่มาก ปริมาณฮาร์มอนิกสูง และสถานที่ที่ไม่สามารถรับการหยุดเดินเครื่องโดยไม่ได้วางแผนได้ หากคุณกำลังกำหนดขนาดระบบจำหน่ายอุตสาหกรรมทั่วไปแทน ให้เริ่มจากคู่มือการกำหนดขนาดระบบจำหน่ายของเราแล้วกลับมาที่นี่สำหรับรายละเอียดเรื่องพื้นที่อันตรายและการสตาร์ทมอเตอร์
ประเด็นสำคัญ
- กำหนดขนาดจากรายการโหลด ไม่ใช่จากอัตราการผลิต สร้างรายการทีละหน่วย นับปั๊มที่มีตัวสำรองเพียงครั้งเดียว เพิ่ม margin การออกแบบ 10–20% และกำหนดขนาดหม้อแปลงสำหรับกรณีสตาร์ทมอเตอร์ที่เลวร้ายที่สุดที่เป็นไปได้ แทนที่จะใช้ผลรวมทางคณิตศาสตร์ของเนมเพลต
- การจำแนกพื้นที่อันตรายย้ายตำแหน่งหม้อแปลง แต่โดยปกติไม่เปลี่ยนใบรับรอง หม้อแปลงกำลังชนิดน้ำมัน seldom ได้รับการรับรอง Ex; วิธีแก้ปัญหาปกติคือสถานีย่อยที่ไม่ใช่อันตรายหรือแบบ pressurized พร้อมผนังกันไฟและช่องรับอากาศปลอดภัย ออกแบบตาม IEC 60079-13 และ API RP 540
- มอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุดเป็นตัวกำหนดหม้อแปลง ไม่ใช่ kVA รวม คอมเพรสเซอร์ 10 MW ที่สตาร์ทแบบ direct-on-line ที่กระแสล็อกโรเตอร์ 5.5× สามารถดึงกำลังรีแอกทีฟได้มากกว่าส่วนอื่นของสถานีย่อยรวมกัน และจะทำให้บัสตก 15% หรือมากกว่า เว้นแต่จะเปลี่ยนอิมพีแดนซ์ วิธีการสตาร์ท หรือพิกัดหม้อแปลง
- โหลด VFD ไม่ใช่โหลดตามเนมเพลต บัสของโรงกลั่นที่มีไดรฟ์หนาแน่นต้องการหม้อแปลงแบบ K-rated หรือแบบลดพิกัดสำหรับฮาร์มอนิก หรือการบรรเทาที่ตัวไดรฟ์ เพราะ eddy loss และ stray loss เพิ่มขึ้นตามกำลังสองของลำดับฮาร์มอนิก และจุดร้อนของขดลวดเพิ่มขึ้นเร็วกว่าอุณหภูมิเฉลี่ย
- อิมพีแดนซ์คือการแลกเปลี่ยนสามทาง อิมพีแดนซ์ที่สูงขึ้นลดกระแสฟอลต์และพลังงานอาร์กแฟลช แต่ทำให้แรงดันตก การสตาร์ทมอเตอร์ และการควบคุมแรงดันแย่ลง; 7.5–10% บนหน่วย 25–40 MVA, 33 kV คือจุดสมดุลปกติ และต้องตรวจสอบกับพิกัดสวิตช์เกียร์และมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุด ไม่ใช่เลือกจากแคตตาล็อก
หม้อแปลงโรงกลั่นจ่ายไฟให้อะไรจริงๆ? สถาปัตยกรรมแรงดันไฟฟ้าในห้าชั้น
เกือบทุกโรงกลั่นและสถานที่ปิโตรเคมีในโลกใช้โครงสร้างห้าชั้นแบบเดียวกัน โดยมีตัวเลขแตกต่างกันเล็กน้อยขึ้นอยู่กับว่าสถานที่นั้นสร้างตามแนวปฏิบัติ IEC หรืออเมริกาเหนือ หม้อแปลงที่แต่ละขอบเขตมีหน้าที่ต่างกัน และการสับสนหน้าที่เหล่านี้คือสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของการกำหนดขนาดเกิน
| ระดับชั้น | แรงดันไฟฟ้าทั่วไป (IEC / US) | จ่ายไฟให้กับ | บทบาทและขนาดทั่วไปของหม้อแปลง |
|---|---|---|---|
| จุดเชื่อมต่อกับโครงข่าย / สถานีรับไฟหลัก | 132 หรือ 110 kV / 138 kV (220–400 kV สำหรับโรงงานขนาดใหญ่ที่รวมระบบเข้าด้วยกัน) → 33 kV / 34.5 kV | ทั้งโรงงาน รวมถึงการส่งออกไฟฟ้าจากระบบโคเจนเนอเรชันที่เป็นไปได้ | หม้อแปลงไฟฟ้ากำลังตั้งแต่สองลูกขึ้นไป แบบ N-1 พร้อมอุปกรณ์เปลี่ยนแทปขณะมีโหลด ระบบระบายความร้อน ONAF หรือ ODAF ขนาด 40–150 MVA ต่อลูก |
| การจ่ายไฟภายในโรงงาน | 33 kV / 34.5 kV แบบวงแหวนหรือแบบเรเดียล | สถานีย่อยในพื้นที่กระบวนการ เดินสายเคเบิลระยะไกล มอเตอร์ขนาดใหญ่ที่สูงกว่าประมาณ 5 MW | โดยทั่วไปไม่มีการแปลงแรงดัน เป็นหน้าที่ของสวิตช์เกียร์ เคเบิล และบัสบาร์ |
| สถานีย่อยในพื้นที่กระบวนการ | 33 / 34.5 kV → 11 kV, 13.8 kV หรือ 6.6 kV | สถานีย่อยแบบยูนิต มอเตอร์แรงดันกลาง VFD แรงดันกลาง สายป้อนเข้า MCC ของยูนิต | สถานีย่อยแบบยูนิตสองหม้อแปลง ขนาด 10–40 MVA ต่อกลุ่ม Dyn11 หรือ YNd11 ขึ้นอยู่กับการต่อลงดิน |
| การจ่ายไฟระดับแรงดันกลาง/แรงดันต่ำ | 11 / 13.8 / 6.6 kV → 0.4 kV, 0.48 kV หรือ 0.69 kV | ศูนย์ควบคุมมอเตอร์ ระบบแสงสว่าง ไดรฟ์ขนาดเล็ก ระบบทำความร้อนด้วยไฟฟ้า | ขนาด 1–2.5 MVA แบบแห้งหรือแบบน้ำมันปิดผนึก มักหนึ่งลูกต่อห้อง MCC |
| ระบบควบคุมและเครื่องมือวัด | 0.4 kV → 230/120 V จากนั้นเป็นกระแสตรง | DCS, SIS, เครื่องวิเคราะห์ ระบบตรวจจับไฟไหม้และแก๊ส | หม้อแปลงแยกวงจรขนาดเล็กพร้อม UPS หม้อแปลงเป็นปัญหาการออกแบบที่น้อยที่สุด ความซ้ำซ้อนคือปัญหาทั้งหมด |
ความแตกต่างเชิงโครงสร้างสองประการที่แยกโรงกลั่นออกจากโรงงานทั่วไป ประการแรก ระดับแรงดันกลางมักเป็นบัสของมอเตอร์ ไม่ใช่บัสจ่ายไฟ สายป้อน 11 kV หรือ 6.6 kV ต่อตรงไปยังคอมเพรสเซอร์ ปั๊ม และพัดลม ดังนั้นหม้อแปลงจึงต้องรับสภาวะชั่วคราวจากการสตาร์ทมอเตอร์หลายครั้งต่อกะ ประการที่สอง ระดับแรงดันต่ำถูกแบ่งออกเป็นสถานีย่อยขนาดเล็กหลายสิบแห่งกระจายอยู่ทั่วพื้นที่กระบวนการ แต่ละแห่งอยู่ภายใต้การจำแนกเขตอันตรายที่หม้อแปลงต้องปฏิบัติตาม แม้ว่าตัวหม้อแปลงเองจะเป็นอุปกรณ์แบบพาสซีฟที่ปิดผนึกแล้วก็ตาม
จะสร้างรายการโหลดสำหรับหน่วยกระบวนการอย่างไรโดยไม่ให้ขนาดใหญ่เกินหรือเล็กเกินไป?
รายการโหลดเป็นพื้นฐานเดียวที่ป้องกันได้สำหรับการกำหนดพิกัด รายการโหลดของโรงกลั่นสร้างขึ้นตามหน่วย ไม่ใช่ตามโรงงาน และแต่ละหน่วยสร้างขึ้นตามประเภทผู้ใช้ไฟ ได้แก่ ปั๊มที่ทำงานต่อเนื่อง (มักมีตัวสำรอง) คอมเพรสเซอร์ขนาดใหญ่ (มักไม่มีตัวสำรอง) เครื่องทำความเย็นด้วยอากาศ อุปกรณ์เสริมของเตาเผา อากาศสำหรับเครื่องมือวัด และโหลดสาธารณูปโภค วิธีการเป็นไปอย่างเป็นระบบเมื่อมีระเบียบวินัยในทางปฏิบัติ:
- ระบุผู้ใช้ไฟทุกรายพร้อม kW พิกัด ประสิทธิภาพ ตัวประกอบกำลัง ภาระงาน (ต่อเนื่อง เป็นช่วงๆ สำรอง) และวิธีการสตาร์ท สำหรับมอเตอร์ที่สูงกว่าประมาณ 1 MW กระแสขณะโรเตอร์ล็อกและตัวประกอบกำลังขณะสตาร์ทมีความสำคัญพอๆ กับ kW พิกัด
- นับปั๊มที่มีตัวสำรองเพียงครั้งเดียว คู่ปั๊มทำงาน/สำรองคือโหลดที่ทำงานหนึ่งตัวบวกตัวสำรองที่สตาร์ทได้ ไม่ใช่โหลดที่ทำงานสองตัว การบวกทั้งสองตัวเป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของการออกแบบสถานีย่อยใหญ่เกินไป 30% ตัวสำรองมีความสำคัญต่อการศึกษาการสตาร์ทและต่อการตรวจสอบ N-1
- ใช้ตัวประกอบความต้องการต่อหน่วยและตัวประกอบความหลากหลายระหว่างหน่วย แนวปฏิบัติทั่วไปของโรงกลั่นอยู่ที่ 0.85–0.95 ภายในหน่วย และ 0.85–0.95 ระหว่างหน่วย เนื่องจากหน่วยต่างๆ ไม่ค่อยถึงจุดสูงสุดพร้อมกัน ไม่ควรถือว่าผู้ใช้ไฟรายใหญ่ที่สุดรายเดียวหลุดออก เพราะการทริปเป็นกรณีที่คุณกำลังออกแบบรองรับอยู่พอดี
- เพิ่มส่วนเผื่อการออกแบบและกำลังสำรอง 10–15% สำหรับการเติบโตของโหลดในช่วงห้าปีแรก บวกสายป้อนสำรองที่ตั้งใจไว้อีกหนึ่งหรือสองเส้นสำหรับการขยายกำลังในอนาคต ถือเป็นเรื่องปกติ ส่วนการเผื่อแบบเหมารวม 40% ไม่ใช่เรื่องปกติ และต้องเสียต้นทุนการสูญเสียพลังงานไปตลอดยี่สิบปี
- แปลงเป็น kVA ที่ตัวประกอบกำลังออกแบบ โรงกลั่นทำงานที่ 0.85–0.90 แบบแล็กกิ้งก่อนการชดเชย และต่ำลงระหว่างการสตาร์ทมอเตอร์ หากมีการติดตั้งการชดเชยตัวประกอบกำลัง ให้ชดเชยที่ MCC หรือที่บัสแรงดันกลาง และอย่าถือว่าการชดเชยนั้นทำงานอยู่ระหว่างการสตาร์ท
เพื่อเป็นการตรวจสอบความสมเหตุสมผล ไม่ใช่เป็นพื้นฐานการออกแบบ: โรงกลั่นขนาด 100,000 บาร์เรลต่อวันโดยทั่วไปใช้ไฟในช่วงประมาณ 60–100 MW และโรงงานขนาด 200,000 บาร์เรลต่อวันที่มีหน่วยแปลงสภาพ (FCC, โคกเกอร์, ไฮโดรโพรเซสซิง) ใช้ไฟในระดับ 150–250 MW ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าจากประสบการณ์ในอุตสาหกรรมสำหรับการตรวจสอบเชิงขนาดเท่านั้น ไม่ควรใช้แทนรายการโหลดเลย เพราะโรงกลั่นสองแห่งที่มีกำลังการผลิตเท่ากันอาจมีความต้องการไฟฟ้าแตกต่างกันถึง 40% ขึ้นอยู่กับการกำหนดโครงสร้าง การจ่ายไฮโดรเจน และสัดส่วนการใช้ไอน้ำเทียบกับการขับด้วยไฟฟ้าในการออกแบบ
| หน่วยกระบวนการ | ภาระทางไฟฟ้าหลัก | ความต้องการไฟฟ้าทั่วไปของหน่วย (ไซต์ 100–150 kbd) | หมายเหตุการกำหนดขนาด |
|---|---|---|---|
| การกลั่นน้ำมันดิบและสุญญากาศ | ปั๊มป้อนน้ำมันดิบ, อีเจ็คเตอร์สุญญากาศ, เครื่องทำความเย็นอากาศ, คอนเดนเซอร์ส่วนบน | 8–20 MW | ปั๊มขนาดใหญ่มักขับด้วยกังหันไอน้ำ ภาระทางไฟฟ้าอาจแกว่งตามชนิดน้ำมันดิบ |
| ไฮโดรทรีตติ้ง / ไฮโดรแครกกิ้ง | คอมเพรสเซอร์รีไซเคิลแรงดันสูง, ปั๊มป้อน, คอมเพรสเซอร์ก๊าซรีไซเคิล | 15–45 MW | คอมเพรสเซอร์ 5–20 MW มักใช้ VFD หรือขับด้วยไอน้ำ เป็นภาระการสตาร์ทเดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในไซต์ |
| การแตกตัวด้วยตัวเร่งปฏิกิริยาแบบฟลูอิด | โบลเวอร์อากาศหลัก, คอมเพรสเซอร์ก๊าซเปียก, ปั๊มสเลอรี | 20–50 MW | โบลเวอร์อากาศเป็นมอเตอร์ขนาดใหญ่มาก มักมีกังหันไอน้ำช่วยขับ |
| รีฟอร์มมิ่ง | คอมเพรสเซอร์รีไซเคิล, ปั๊มป้อน, เครื่องทำความเย็นอากาศ | 8–25 MW | ทำงานต่อเนื่อง ต้องการความพร้อมใช้งานสูง |
| ดีเลย์โค้กกิ้ง | ปั๊มป้อน, ปั๊มน้ำตัดโค้กดรัม, โบลเวอร์ | 5–15 MW | ภาระแบบรอบแบตช์ การสตาร์ทมอเตอร์เกิดซ้ำทุกรอบดรัม |
| สาธารณูปโภคและพื้นที่นอกกระบวนการ | ปั๊มน้ำป้อนหม้อไอน้ำ, ปั๊มน้ำหล่อเย็น, อากาศเครื่องมือวัด, แฟลร์, ฟาร์มถัง | 15–35 MW | ส่วนใหญ่เป็นมอเตอร์ LV และ MV ขนาดเล็ก หม้อแปลงขนาดเล็กจำนวนมาก |
ตัวเลขภาระข้างต้นเป็นช่วงจากประสบการณ์อุตสาหกรรมสำหรับโรงกลั่นขนาดกลาง และแปรผันอย่างมากตามการออกแบบ สภาพภูมิอากาศ และการเลือกตัวขับ ใช้เพื่อตรวจสอบลำดับขนาดของรายการภาระเท่านั้น ห้ามใช้แทนรายการภาระจริง
ทำไมการจำแนกพื้นที่อันตรายจึงเปลี่ยนข้อกำหนดของหม้อแปลงมากกว่าค่า kVA?
เพราะหม้อแปลงแทบไม่เคยเป็นอุปกรณ์ที่ถือใบรับรอง Ex หม้อแปลงไฟฟ้าเป็นบล็อกปิดผนึกที่เติมน้ำมันหรือหล่อด้วยเรซิน ซึ่งไม่มีหน้าสัมผัสที่เกิดอาร์กในสภาวะการทำงานปกติ และหม้อแปลงไฟฟ้าที่ได้รับการรับรอง Ex ขนาด 10–40 MVA แทบไม่มีอยู่จริงในฐานะสินค้าตามแคตตาล็อก สิ่งที่การจำแนกพื้นที่ควบคุมจริง ๆ คือ ตำแหน่งที่สามารถติดตั้งหม้อแปลงได้ และด้วยเหตุนี้จึงกำหนดว่าอะไรกั้นระหว่างหม้อแปลงกับกระบวนการ ต้องมีการป้องกันอัคคีภัยแบบใด และสายเคเบิลเข้า-ออกอย่างไร
ตาม IEC 60079-10-1 การรั่วไหลของก๊าซหรือไอระเหยไวไฟก่อให้เกิด Zone 0 (มีอยู่ตลอดเวลา), Zone 1 (มีแนวโน้มเกิดขึ้นในการทำงานปกติ) หรือ Zone 2 (ไม่น่าเกิดขึ้น และเกิดขึ้นเพียงชั่วครู่) ตาม NEC Article 500 และ API RP 500 แนวคิดที่เทียบเท่าคือ Class I Division 1 และ Division 2 ส่วน Article 505 จับคู่ฟิสิกส์เดียวกันเข้ากับ Zones และ Articles 506 กับชุดมาตรฐานฝุ่นของ IEC 60079-31 ครอบคลุมฝุ่นที่ติดไฟได้ ในทางปฏิบัติ โรงกลั่นและโรงงานปิโตรเคมีส่วนใหญ่อยู่ในเขต Zone 2 / Division 2 โดย Zone 1 / Division 1 จำกัดอยู่ในพื้นที่แคบ ๆ รอบซีลปั๊ม จุดเก็บตัวอย่าง ซีลคอมเพรสเซอร์ และท่อระบายเปิด ความแตกต่างนี้สำคัญในเชิงพาณิชย์ หม้อแปลงที่วางห่างออกไป 3 เมตรนอกขอบเขต Zone 2 มีต้นทุนเพียงเศษเสี้ยวของหม้อแปลงที่ต้องติดตั้งภายในเขตนั้น
| แนวคิดการติดตั้ง | ใช้ที่ใด | สิ่งที่ต้องมี | ผลกระทบในทางปฏิบัติ |
|---|---|---|---|
| หม้อแปลงชนิดเติมน้ำมันในพื้นที่ไม่เป็นอันตราย | สถานีไฟฟ้าหลักของไซต์, สถานีย่อยของหน่วยที่ขอบเขตพื้นที่ | ระยะห่างหรือกำแพงกันไฟถึงพื้นที่จำแนก, การกักเก็บน้ำมัน, การเดินสายเคเบิลออกนอกเขต | ถูกที่สุดและมีประสิทธิภาพสูงสุดต่อ MVA แต่ต้องเดินสายเคเบิล MV ยาวเข้าสู่พื้นที่กระบวนการ |
| หม้อแปลงชนิดเติมน้ำมันในสถานีย่อยที่แยกด้วยไฟและอัดความดันภายในโรงงาน | หน่วยกระบวนการขนาดใหญ่ที่การเดินสายเคเบิล MV อาจยาวเกินไป | การอัดความดันบวกตาม IEC 60079-13, ช่องรับอากาศปลอดภัย, การตรวจจับก๊าซ, การหยุดระบบระบายอากาศอัตโนมัติเมื่อสัญญาณก๊าซดัง, ระดับทนไฟของผนังและประตู | เป็นวิธีแก้ปัญหาที่พบทั่วไปในโรงกลั่น ต้นทุนหลักอยู่ที่อาคาร ไม่ใช่ที่หม้อแปลง |
| หม้อแปลงชนิดแห้งหล่อเรซินในห้องไฟฟ้าที่อัดความดัน | สถานีย่อย LV/MV ที่อยู่ติดกับกระบวนการ, ห้อง MCC | ชนิดแห้งตาม IEC 60076-11, ระดับ IP, ฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น, การอัดความดันห้อง | ไม่มีน้ำมัน ไม่ต้องกักเก็บ มีภาระไฟต่ำกว่า แต่ประสิทธิภาพต่ำกว่าและเพดาน kVA ต่ำกว่าน้ำมัน |
| อุปกรณ์ที่ได้รับการรับรอง Ex ภายในเขต | เครื่องมือวัด, ไฟฟ้ากำลังขนาดเล็ก, ไฟส่องสว่าง | การรับรอง Ex d, Ex e, Ex i หรือ Ex p | ไม่ใช่ทางเลือกที่เป็นจริงสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้าขนาด 10 MVA |
มีรายละเอียดสามประการที่มักถูกละเลย ประการแรก ช่องรับอากาศระบายความร้อน ต้องมาจากพื้นที่ที่ไม่จัดชั้นอันตราย มิฉะนั้นแนวคิดการอัดความดันจะล้มเหลวทันทีที่ทิศทางลมเปลี่ยน ซึ่งมักบังคับให้สถานีไฟฟ้าย่อยต้องอยู่ด้านรับลมของหน่วยผลิต ประการที่สอง จุดทะลุของสายเคเบิล ต้องใช้กล่องต่อสายแบบปิดผนึก และสำหรับห้องที่อัดความดัน ต้องมีอัตราการรั่วไหลที่บันทึกไว้เป็นเอกสาร เพื่อให้ระบบอัดความดันสามารถรักษาแรงดันเกินที่กำหนดได้ ประการที่สาม หม้อแปลงชนิดเติมน้ำมันเองเป็นแหล่งกำเนิดไฟ ดังนั้นผนังกันไฟ ผนังกันระเบิด และระยะห่างการแยก จึงเป็นส่วนหนึ่งของการออกแบบทางไฟฟ้า มิใช่เรื่องที่ผู้รับเหมางานโยธาคิดทีหลัง — ทั้ง API RP 540 และ NFPA 30 ต่างถือว่าน้ำมันหม้อแปลงเป็นของเหลวไวไฟที่ต้องกักเก็บและระบายออกห่างจากกระบวนการผลิต
ชนิดจุ่มน้ำมัน ชนิดแห้งหล่อเรซิน หรือสถานีไฟฟ้าย่อยแบบอัดความดัน: แบบใดควรอยู่ภายในหน่วยกระบวนการ?
การเลือกขึ้นอยู่กับภาระไฟและสภาพแวดล้อม มิใช่ประสิทธิภาพเพียงอย่างเดียว หม้อแปลงชนิดจุ่มน้ำมันมีประสิทธิภาพสูงกว่า ราคาต่อ MVA ถูกกว่า และมีขนาดให้เลือกถึงและเกินกว่า 100 MVA แต่มีของเหลวไวไฟสะสมอยู่และต้องมีระบบกักเก็บ หม้อแปลงชนิดแห้งหล่อเรซินขจัดน้ำมันและระบบกักเก็บออก ทนความชื้นและฝุ่นได้ดีกว่าชนิดแห้งรุ่นเก่า และสามารถติดตั้งใกล้กับโหลดได้มากกว่า แต่ในทางปฏิบัติจำกัดอยู่ที่ไม่กี่ MVA ต่อหน่วยที่ 11–33 kV ราคาต่อ MVA สูงกว่า และมีประสิทธิภาพต่ำกว่าเมื่อพิกัดเท่ากัน
| เกณฑ์ | ชนิดจุ่มน้ำมัน (IEC 60076-1) | ชนิดแห้งหล่อเรซิน (IEC 60076-11) |
|---|---|---|
| พิกัดที่ใช้ได้จริงที่ 11–33 kV | 5–100+ MVA | 0.5–10 MVA บางครั้ง 15 MVA |
| ประสิทธิภาพที่ 2 MVA | สูงกว่า; กำลังสูญเสียขณะไม่มีโหลดประมาณ 1.5–2.5 kW | ต่ำกว่า; กำลังสูญเสียขณะไม่มีโหลดมักสูงกว่า 30–50% |
| ภาระไฟ | ปริมาณน้ำมัน ระบบกักเก็บถึง 110% ของน้ำมัน ผนังกันไฟ ระบบฉีดน้ำดับเพลิงหรือโฟม | ไม่มีน้ำมัน; เรซินติดไฟได้แต่มีปริมาณน้อย |
| ความใกล้เคียงพื้นที่อันตราย | ต้องอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เป็นอันตราย หรือห้องอัดความดันที่แยกด้วยไฟ | สามารถอยู่ในห้องอัดความดันที่ใกล้กระบวนการผลิตได้; แต่ยังไม่ได้รับการรับรอง Ex ในฐานะหน่วยเดียว |
| สภาพแวดล้อมและฝุ่น | ทนได้ถึง 50 °C หากลดพิกัด; ถังปิดผนึกปกป้องแกนเหล็ก | ไวต่ออุณหภูมิแวดล้อมสูงต่อเนื่อง; ต้องใช้อากาศสะอาด กรองแล้ว และอัดความดัน พร้อมฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น |
| ความสามารถรับโหลดเกิน | มวลความร้อนสูง; รับโหลดเกินระยะสั้นได้สบาย | มวลความร้อนต่ำกว่า; ความสามารถรับโหลดเกินจำกัดด้วยจุดร้อนของเรซิน |
| การใช้งานที่ดีที่สุดในโรงกลั่น | การรับไฟหลัก สถานีไฟฟ้าย่อยประจำหน่วยที่ขอบเขตแบตเตอรี คอมเพรสเซอร์ขนาดใหญ่ที่ป้อนด้วย VFD | ห้อง MCC การจ่ายไฟแรงต่ำภายในพื้นที่กระบวนการ สถานีไฟฟ้าย่อยประจำหน่วยขนาดเล็ก |
กฎการตัดสินใจที่ผ่านการทดสอบกับโครงการจริง: วางหม้อแปลงน้ำมันในจุดที่ต้องการ MVA วางชนิดแห้งในจุดที่ภาระไฟยอมรับไม่ได้ และวางทั้งสองไว้หลังผนังหากขอบเขตการจัดชั้นอยู่ใกล้กว่าระยะห่างการแยกด้วยไฟที่อนุญาต สำหรับการเปรียบเทียบเชิงลึกเกี่ยวกับข้อแลกเปลี่ยนทางไฟฟ้า รวมถึงอิมพีแดนซ์และพฤติกรรมแรงดันไฟฟ้าลัดวงจร โปรดดูคู่มือการเลือกชนิดจุ่มน้ำมันเทียบกับชนิดแห้งของเรา
การสตาร์ทมอเตอร์: คอมเพรสเซอร์ 10 MW สตาร์ทแบบต่อตรงบนหม้อแปลงนี้ได้หรือไม่?
โดยปกติไม่ได้ และการคำนวณก็ง่ายพอที่จะทำก่อนออกใบสั่งซื้อ ใช้มอเตอร์ซิงโครนัส 10 MW, 11 kV ที่มีประสิทธิภาพ 0.97 เพาเวอร์แฟกเตอร์ 0.92 และกระแสขณะโรเตอร์ล็อก 5.5 เท่าของพิกัด กำลังไฟฟ้าขาเข้าที่พิกัดประมาณ 11.2 MVA และกระแสเต็มพิกัดประมาณ 588 A ขณะสตาร์ทจะดึงกระแสประมาณ 3,235 A ที่เพาเวอร์แฟกเตอร์ขณะสตาร์ทใกล้ 0.2–0.25 ซึ่งเป็นกำลังไฟฟ้าปรากฏขณะสตาร์ทประมาณ 61.6 MVA — มากกว่าพิกัดของหม้อแปลงที่ควรจะป้อนมันถึงห้าเท่า
แรงดันไฟฟ้าตกเกิดขึ้นโดยตรงจากความแข็งแกร่งของแหล่งจ่าย หากหม้อแปลงต้นทาง 25 MVA มีอิมพีแดนซ์ 8% ความสามารถในการลัดวงจรที่บัส 11 kV คือ 25 / 0.08 = 312 MVA และแรงดันตกขณะสตาร์ทจะอยู่ที่ประมาณกำลังไฟฟ้าปรากฏขณะสตาร์ทหารด้วย (กำลังไฟฟ้าปรากฏขณะสตาร์ท + กำลังไฟฟ้าปรากฏของแหล่งจ่าย) หรือ 61.6 / (61.6 + 312) = 16.5% ซึ่งเกินกว่า 10% ที่มักยอมรับได้ที่บัส MCC และใกล้เคียงกับ 15% ที่ขั้วมอเตอร์จะทนได้ และคำนวณโดยสมมติว่ามอเตอร์อื่นทั้งหมดกำลังทำงานอยู่แล้ว เมื่อบวกกับโหลดที่กำลังทำงาน โรงงานที่สันนิษฐานว่า "10 MW บนหม้อแปลง 25 MVA คือโหลด 40% ดังนั้นก็ไม่มีปัญหา" จะพบในขั้นตอนทดสอบเดินเครื่องว่าคอมเพรสเซอร์ทำให้เบรกเกอร์ต้นทางทริปจากแรงดันต่ำเกินไป
| มอเตอร์ | กำลังไฟฟ้าขาเข้าที่พิกัด | กระแสขณะโรเตอร์ล็อก | ค่า MVA ขณะสตาร์ทที่ 5.5–6× | แรงดันตกบนแหล่งจ่าย 25 MVA, 8% |
|---|---|---|---|---|
| 2 MW, 6.6 kV | 2.2 MVA | 6× = 1,176 A | 13.4 MVA | 4.1% |
| 5 MW, 6.6 kV | 5.6 MVA | 6× = 2,941 A | 33.6 MVA | 9.7% |
| 10 MW, 11 kV | 11.2 MVA | 5.5× = 3,235 A | 61.6 MVA | 16.5% |
| 16 MW, 11 kV | 17.9 MVA | 5.5× = 5,176 A | 98.6 MVA | 24.0% |
แรงดันตกคำนวณจาก MVA ขณะสตาร์ท / (MVA ขณะสตาร์ท + MVA กำลังไฟฟ้าลัดวงจรของแหล่งจ่าย) โดยสมมติว่ามอเตอร์เป็นโหลดเดียวที่ทำการสวิตช์ และแหล่งจ่ายเป็นหม้อแปลง 25 MVA เพียงลูกเดียวที่อิมพีแดนซ์ 8% การศึกษาจริงจะต้องเพิ่มโหลดที่กำลังเดินอยู่ ผลกระทบจากมอเตอร์ และอิมพีแดนซ์ของสายเคเบิล และควรทำในโปรแกรมวิเคราะห์การไหลของกำลังไฟฟ้าและการสตาร์ทมอเตอร์ ไม่ใช่คำนวณด้วยมือ
ทางออกสี่ประการ เรียงตามลำดับที่โรงกลั่นมักพิจารณา:
| วิธีการ | ผลต่อกระแสขณะสตาร์ท | ผลต่อแรงบิดขณะสตาร์ท | เมื่อใดจึงเป็นคำตอบที่ถูกต้อง |
|---|---|---|---|
| เพิ่มพิกัดหม้อแปลงหรือลดอิมพีแดนซ์ | แรงดันตกจะลดลงตามการเพิ่มขึ้นของ MVA ของแหล่งจ่าย | ไม่เปลี่ยนแปลง | บัสขาดกำลังการผลิตจริง ๆ และยังเป็นคำตอบที่แพงที่สุดเพราะต้องจ่ายตลอด 24 ชั่วโมงในรูปของกำลังไฟฟ้าสูญเสียขณะไม่มีโหลด |
| สตาร์ทด้วย VFD (LCI หรือ VSI) | กระแสถูกควบคุมไว้ใกล้ 100–110% ของพิกัด | ได้แรงบิดเต็มที่ตั้งแต่ความเร็วศูนย์ | คอมเพรสเซอร์ขนาดใหญ่ สตาร์ทบ่อย ได้ประโยชน์ด้านการควบคุมกระบวนการ แต่เพิ่มฮาร์มอนิก ซึ่งจะย้อนกลับไปสู่การกำหนดขนาดหม้อแปลง |
| สตาร์ทด้วยรีแอกเตอร์หรือออโตทรานสฟอร์เมอร์ | 50–65% ของกระแสต่อตรง | ลดลงตามกำลังสองของแรงดัน | ปั๊มและพัดลมที่สามารถเร่งความเร็วได้ด้วยแรงบิด 25–42% ราคาถูก แต่มอเตอร์ต้องมีแรงบิดสำรองเพียงพอ |
| สตาร์ทด้วยตัวช่วยคาปาซิเตอร์ หรือใช้มอเตอร์ขนาดใหญ่ขึ้นที่มี LRC ต่ำลง | ลดลงเล็กน้อย | เพาเวอร์แฟกเตอร์ดีขึ้นระหว่างการสตาร์ท | เฉพาะกรณีที่เข้าเกณฑ์แบบเฉียดฉิวเท่านั้น ไม่ใช่สิ่งทดแทนการศึกษาการสตาร์ทอย่างจริงจัง |
ยังมีผลกระทบอันดับรองที่มักทำให้ผู้ออกแบบพลาด: หม้อแปลงที่ป้อน VFD ไม่ได้กำหนดขนาดจากกระแสขณะสตาร์ทของมอเตอร์ แต่กำหนดจากกระแสฮาร์มอนิกและโปรไฟล์โอเวอร์โหลดของไดรฟ์เอง VFD ขจัดแรงดันตกและสร้างปัญหาฮาร์มอนิกขึ้นมา และปัญหาฮาร์มอนิกคือสิ่งที่ datasheet ของหม้อแปลงต้องสะท้อนออกมา
VFD ในโรงกลั่นผลิตกระแสฮาร์มอนิกจริงมากน้อยเพียงใด และจะกำหนดขนาดรองรับอย่างไร?
โรงกลั่นเป็นหนึ่งในสถานที่อุตสาหกรรมที่ใช้ไดรฟ์หนาแน่นที่สุดในโลก เพราะปั๊มและคอมเพรสเซอร์คือโหลด และการควบคุมความเร็วคือจุดที่ประหยัดพลังงานได้ ไดรฟ์ 6 พัลส์ที่ไม่มีการบรรเทาฮาร์มอนิกจะดึงรูปคลื่นกระแสที่มีความเพี้ยนฮาร์มอนิกรวมประมาณ 25–40% โดยมีฮาร์มอนิกอันดับ 5 และ 7 เป็นหลัก รองลงมาคืออันดับ 11 และ 13 ไดรฟ์ 12 พัลส์ลดลงครึ่งหนึ่งเหลือประมาณ 10–15% และ active front end หรือ active filter จะลดลงเหลือประมาณ 3–5% ค่าเหล่านี้เป็นค่าทั่วไปจากประสบการณ์ในอุตสาหกรรม และแปรผันตาม DC link ของไดรฟ์ อิมพีแดนซ์ของแหล่งจ่าย และจุดโหลด
IEEE 519-2022 จำกัดความเพี้ยนที่สถานที่ฉีดเข้าที่จุดเชื่อมต่อร่วม โดยทั่วไปคือความเพี้ยนของอุปสงค์รวม 5% สำหรับบัสที่แข็งแรง พร้อมขีดจำกัดฮาร์มอนิกรายอันดับที่เข้มงวดขึ้นเมื่ออัตราส่วนกำลังไฟฟ้าลัดวงจรสูงขึ้น มาตรฐานนั้นปกป้อง กริด ไม่ได้ปกป้อง หม้อแปลง สำหรับหม้อแปลง มาตรฐานที่ใช้บังคับคือ IEEE C57.110 ซึ่งจัดการกับข้อเท็จจริงที่ว่ากำลังไฟฟ้าสูญเสียจากกระแสไหลวนและกำลังไฟฟ้าสูญเสียกระจัดกระจายเพิ่มขึ้นตามกำลังสองของอันดับฮาร์มอนิก: ฮาร์มอนิกอันดับ 5 ก่อให้เกิดกำลังไฟฟ้าสูญเสียจากกระแสไหลวนเป็น 25 เท่าของความถี่มูลฐานที่กระแสเดียวกัน ฮาร์มอนิกอันดับ 11 เป็น 121 เท่า ผลลัพธ์คือจุดร้อนในขดลวดที่ร้อนกว่าที่อุณหภูมิเฉลี่ยบ่งชี้ไว้มาก และหม้อแปลงที่ไม่ผ่านการทดสอบอุณหภูมิเพิ่มขึ้นที่โหลดซึ่งดูเหมือนเพียง 80%
มีสองวิธีในการระบุคำตอบ และวิธีที่ถูกต้องขึ้นอยู่กับว่าใครเป็นผู้ซื้อ:
- พิกัด K-factor ระบุหม้อแปลงชนิด K-rated (K-4, K-9, K-13 หรือ K-20) ที่ขดลวดออกแบบรองรับ Eddy loss จากสเปกตรัมฮาร์มอนิกนั้น K-4 เหมาะกับบัสที่มีไดรฟ์ 6-pulse เป็นส่วนน้อย K-13 เหมาะกับบัสที่เป็นไดรฟ์เป็นส่วนใหญ่ หน่วย K-rated มักเป็นชนิด dry-type และมักจำกัดขนาดในระดับ MVA
- การลดพิกัด (Derating) และข้อกำหนดการสูญเสีย สำหรับหน่วย oil-immersed ขนาดใหญ่ ให้คงการออกแบบมาตรฐาน คำนวณ Harmonic loss factor FHL จากสเปกตรัมจริง และลดพิกัดกระแสที่อนุญาตตาม IEEE C57.110 ในทางปฏิบัติ บัสที่ถูกครอบงำด้วย 6-pulse โดยไม่มีการบรรเทาผลจะได้ permissible current factor ประมาณ 0.8–0.9 ซึ่งหมายความว่าต้องใช้ kVA มากกว่าที่รายการโหลด fundamental บ่งชี้ราว 10–25% ทางเลือกอื่นคือการบรรเทาผลที่ไดรฟ์: line reactor 4%, DC-link choke, การกำหนดค่า 12-pulse หรือ active front end
อย่านับซ้ำ หากไดรฟ์ถูกกำหนดให้ใช้ active front end การลดพิกัดฮาร์มอนิกของหม้อแปลงจะหายไปเกือบทั้งหมด และสามารถกำหนดขนาดหม้อแปลงจากกระแส fundamental บวก margin เล็กน้อยได้ หากไดรฟ์เป็น 6-pulse ธรรมดา การลดพิกัดเป็นเรื่องจริงและต้องปรากฏใน datasheet ในรูปของสเปกตรัมฮาร์มอนิกที่ระบุไว้ ไม่ใช่บันทึกกำกวมว่า "โหลดมีไดรฟ์อยู่" สำหรับหลักฟิสิกส์เบื้องหลัง โปรดดู คู่มือฮาร์มอนิกของหม้อแปลง ของเรา และหากบัสเป็นชนิด dry-type โปรดดู คู่มือการเลือก K-factor
หม้อแปลงสำหรับโรงกลั่นควรมีอิมพีแดนซ์เท่าใด?
อิมพีแดนซ์กำหนดสามสิ่งพร้อมกัน: กระแสฟอลต์ที่สวิตช์เกียร์ปลายน้ำต้องตัด, พลังงานอาร์กแฟลชที่ช่างเทคนิคต้องเผชิญ และแรงดันตกและการควบคุมแรงดันที่กระบวนการรับรู้ หากเพิ่มขึ้น สวิตช์เกียร์จะถูกลงและปลอดภัยขึ้น หากลดลง มอเตอร์จะสตาร์ทง่ายขึ้นและแรงดันคงที่ได้ดีขึ้น สำหรับหน่วย 33/11 kV, 25 MVA ค่า 7.5–8% เป็นทางเลือกทั่วไปในโรงกลั่น เพราะทำให้บัส 11 kV อยู่ในช่วง 16–20 kA ซึ่งเข้ากับสวิตช์เกียร์มาตรฐาน 25 kA ได้โดยมี margin
| หม้อแปลง | อิมพีแดนซ์ | กระแสลัดวงจรที่บัส LV | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| 20 MVA, 33/11 kV | 7.5% | 14.0 kA | แรงดันตกต่ำกว่า ภาระฟอลต์สูงกว่า เหมาะกับสวิตช์เกียร์ขนาดเล็ก |
| 25 MVA, 33/11 kV | 8.0% | 16.4 kA | ทางประนีประนอมทั่วไปในโรงกลั่น |
| 40 MVA, 33/11 kV | 10.0% | 21.0 kA | ทำให้หน่วยขนาดใหญ่อยู่ในสวิตช์เกียร์ 25 kA; แรงดันตกแย่ลง |
| 40 MVA, 132/33 kV | 12.0% | 5.8 kA ที่ 33 kV | หน่วยระดับส่ง; อิมพีแดนซ์มักกำหนดโดยข้อกำหนดระดับฟอลต์ของการไฟฟ้า |
ข้อควรระวังสองประการ ประการแรก อิมพีแดนซ์มีค่าความคลาดเคลื่อน: IEC 60076-1 อนุญาตให้ค่าที่วัดได้เบี่ยงเบนจากค่าที่ประกาศ และค่าความคลาดเคลื่อนด้านลบคือค่าที่ใช้ควบคุมการคำนวณฟอลต์ ดังนั้นควรระบุค่าความคลาดเคลื่อนและใช้ขอบเขตล่างในการคำนวณ ประการที่สอง หม้อแปลงอิมพีแดนซ์สูงลดพลังงานอาร์กแฟลชที่ตกกระทบแต่ไม่ได้กำจัดทิ้ง การคำนวณตาม IEEE 1584-2018 ยังต้องทำที่ทุกบัส และผลลัพธ์มักเป็นตัวกำหนดการเลือกระหว่างตู้สวิตช์บอร์ด 25 kA กับ 40 kA มากกว่าตัวเลขอื่นใด หากคุณกำลังดำเนินการคำนวณฟอลต์เอง คู่มือกระแสลัดวงจร ของเราอธิบายวิธีการสามขั้นตอนและกับดักค่าความคลาดเคลื่อนของอิมพีแดนซ์
หม้อแปลงสำหรับโรงกลั่นต้องการความซ้ำซ้อนมากน้อยเพียงใดจริง ๆ?
คำตอบถูกกำหนดโดยผลกระทบจากการสูญเสียหน่วยนั้น และโรงกลั่นมักตอบด้วยหนึ่งในสามรูปแบบการจัดวาง การเลือกนี้เป็นการตัดสินใจด้านต้นทุนทุนที่ควรทำให้ชัดเจน เพราะค่าเริ่มต้นในแพ็กเกจ FEED จำนวนมากคือ 2×100% ทุกจุด ซึ่งทั้งแพงและในระดับ LV มักไม่มีประโยชน์
| การจัดวาง | สิ่งที่คุณได้รับ | การใช้งานทั่วไป | ผลกระทบต่อต้นทุน |
|---|---|---|---|
| 2 × 100% พร้อมระบบถ่ายโอนอัตโนมัติหรือบัสไท | รับโหลดเต็มพิกัดบนเครื่องหนึ่งขณะที่อีกเครื่องอยู่ระหว่างการบำรุงรักษาหรือเกิดข้อขัดข้อง | สถานีไฟฟ้าย่อยรับไฟหลัก สถานีไฟฟ้าย่อยของหน่วยกระบวนการที่สำคัญ จุดเชื่อมต่อกับการไฟฟ้า | สูงที่สุด ทั้งสองเครื่องทำงานที่โหลด 50% และทั้งคู่มีค่าความสูญเสียขณะไม่มีโหลด |
| 2 × 50% พร้อมบัสไทแบบปกติเปิด | สูญเสียโหลดครึ่งหนึ่งเมื่อเกิดข้อขัดข้องจนกว่าบัสไทจะปิด ความสามารถรับโหลดเกินพิกัดครอบคลุมการถ่ายโอน | สถานีไฟฟ้าย่อยของหน่วยซึ่งสามารถทนต่อการดับไฟช่วงสั้นได้ | ต่ำกว่า ราคาที่ต้องจ่ายคือเบรกเกอร์บัสไทและพิกัดโหลดเกิน |
| N+1 ระหว่างสถานีไฟฟ้าย่อยที่อยู่ติดกัน | สถานีย่อยข้างเคียงรับโหลดผ่านสายเคเบิลเชื่อมต่อ | ห้อง MCC แรงดันต่ำ พื้นที่ส่วนเสริม กลุ่มถังเก็บ | ถูกที่สุด ต้องมีความสามารถสำรองในสถานีย่อยข้างเคียงและมีขั้นตอนการสับเปลี่ยนที่จัดทำเป็นเอกสาร |
| เครื่องเดียว ไม่มีระบบสำรอง | ไม่มีอะไรเลย | ระบบสาธารณูปโภคที่ไม่สำคัญ คลังสินค้า อาคารธุรการ | ต่ำที่สุด ยอมรับได้เฉพาะเมื่อค่าใช้จ่ายในการหยุดเดินเครื่องต่ำกว่าหม้อแปลงสำรอง |
ค่าตัวประกอบโหลดมีความสำคัญไม่แพ้ระบบสำรอง หม้อแปลงโรงกลั่นที่ทำงานที่ 0.85–0.95 ของพิกัดเป็นเวลา 8,000 ชั่วโมงต่อปีจะเสื่อมสภาพเร็วกว่าหม้อแปลงจำหน่ายที่ทำงานที่ 0.6 และความสัมพันธ์แบบ Arrhenius หมายความว่าการสูญเสียอายุฉนวนไม่ได้เป็นเชิงเส้น หากรายการโหลดระบุว่าเครื่องจะทำงานเหนือ 0.85 เป็นเวลาส่วนใหญ่ของปี ให้เลือกขนาดเพิ่มขึ้นหนึ่งขั้นมาตรฐานหรือกำหนดอุณหภูมิเพิ่มที่ต่ำลงเพื่อให้จุดร้อนยังคงอยู่ในคลาส คู่มือค่าตัวประกอบโหลดและโหลดเกิน ของเราครอบคลุมการคำนวณเชิงความร้อน
ความร้อน การกัดกร่อน และอัคคีภัย: อะไรเปลี่ยนไปสำหรับพื้นที่ชายฝั่งที่อุณหภูมิ 50 °C?
โรงกลั่นในตะวันออกกลาง แอฟริกาตะวันตก หรือเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ชายฝั่งรวมปัจจัยกดดันสามประการที่ datasheet ของยุโรปไม่ได้สะท้อน: อุณหภูมิแวดล้อม 45–50 °C พร้อมรังสีแสงอาทิตย์ที่รุนแรง อากาศที่มีเกลือตามระดับความกัดกร่อน ISO 12944 C5-M และอันตรายจากอัคคีภัยในกระบวนการ แต่ละปัจจัยส่งผลต่อข้อกำหนด
- อุณหภูมิแวดล้อม พิกัดมาตรฐานสมมติอุณหภูมิแวดล้อมสูงสุด 40 °C เหนือกว่านั้น หน่วย ONAN สูญเสียพิกัดประมาณ 1% ต่อองศาเคลวิน ดังนั้นพื้นที่ 50 °C จะลดพิกัดของหน่วยระบายความร้อนด้วยอากาศลงประมาณ 10% ก่อนการลดพิกัดจากฮาร์มอนิก การกำหนดขั้น ONAF ที่สองหรืออุณหภูมิเพิ่มที่ต่ำลง (55 K แทน 60 K ที่อุณหภูมิน้ำมันด้านบน) จะได้ความสามารถกลับคืนมาโดยแลกกับชุดหม้อน้ำที่ใหญ่ขึ้น
- รังสีแสงอาทิตย์ หม้อแปลงที่อยู่กลางแดดโดยตรงจะเห็นอุณหภูมิแวดล้อมที่มีผลสูงกว่าอุณหภูมิอากาศหลายองศา การบังแดด แผ่นกันแดด หรือการติดตั้งภายในอาคารมีคุณค่ามากกว่าขั้นการระบายความร้อนเพิ่มเติมในการออกแบบบางแบบ
- การกัดกร่อน C5-M ต้องมีระบบสีที่จัดทำเป็นเอกสาร (โดยทั่วไปคือสีรองพื้นชนิดสังกะสีเข้ม สีกลางอีพอกซี และสีทับหน้าพอลียูรีเทน รวมความหนา 240–320 µm) อุปกรณ์ยึดที่ทำจากสแตนเลสหรือชุบสังกะสีแบบจุ่มร้อน และกล่องต่อสายเคเบิลแบบปิดผนึก ครีบหม้อน้ำเป็นสิ่งแรกที่เสียหาย กำหนดความหนาและการเคลือบอย่างชัดเจน
- อัคคีภัย บ่อกักน้ำมัน sized ให้ได้ 110% ของปริมาตรน้ำมัน กำแพงกันไฟหรือกำแพงกันระเบิดไปทางกระบวนการ ระบบระบายน้ำออกจากเครื่อง และระบบพ่นน้ำหรือโฟมในกรณีที่ไม่สามารถเว้นระยะห่างได้ API RP 540 และ NFPA 30 กำหนดกรอบการทำงาน หน่วยงานท้องถิ่นมีคำตัดสินสุดท้าย
- แผ่นดินไหวและการขนส่ง พื้นที่ชายฝั่งในเขตแผ่นดินไหวต้องการการยึดเหนี่ยวและการเสริมความแข็งแรงของถังที่ออกแบบตามสเปกตรัมของพื้นที่ และหม้อแปลงที่ขนส่งทางถนนไปยังพื้นที่ห่างไกลต้องการตัวยึดสำหรับการขนส่งที่ไม่กระทบต่อการยึดแกน
สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่การปรับแต่งเสริม แต่เป็นสิ่งจำเป็น หม้อแปลงที่สั่งตามข้อกำหนด 40 °C, C3, ภายในอาคารสำหรับพื้นที่ชายฝั่ง 48 °C จะผ่านการทดสอบที่โรงงานแต่จะล้มเหลวในการใช้งาน โดยปกติในปีที่สี่หรือห้า ด้วยการกัดกร่อนของหม้อน้ำหรือแนวโน้ม DGA ที่เกี่ยวข้องกับจุดร้อนซึ่งไม่มีใครอธิบายได้
หม้อแปลงโรงกลั่นมีต้นทุนเท่าไรใน 20 ปี? การคำนวณการแปลงค่าความสูญเสียเป็นทุน
ราคาซื้อมักเป็น 25–40% ของต้นทุนตลอดอายุของหม้อแปลงที่ทำงานต่อเนื่อง ส่วนที่เหลือคือความสูญเสีย วิธีที่ถูกต้องในการเปรียบเทียบข้อเสนอคือการแปลงค่าความสูญเสียเป็นทุนในการประเมินราคา โดยใช้ต้นทุนพลังงานและโปรไฟล์โหลดของพื้นที่เอง
วิธีการ: นำค่าความสูญเสียขณะไม่มีโหลด (ซึ่งทำงาน 8,760 ชั่วโมงต่อปี) และค่าความสูญเสียขณะมีโหลด (ซึ่งทำงานตามกำลังสองของค่าตัวประกอบโหลด) คูณด้วยราคาพลังงาน และคิดลดต้นทุนรายปีตลอดอายุสินทรัพย์ ที่ 0.08 USD/kWh อัตราคิดลด 6% และอายุ 20 ปี หนึ่งกิโลวัตต์ของความสูญเสียขณะไม่มีโหลดมีมูลค่าประมาณ 8,000 USD และหนึ่งกิโลวัตต์ของความสูญเสียขณะมีโหลดที่ค่าตัวประกอบโหลด 0.75 มีมูลค่าประมาณ 4,500 USD ตัวเลขสองตัวนี้เปลี่ยนการเปรียบเทียบความสูญเสียให้เป็นการปรับราคาเสนอในบรรทัดเดียว
| รายการ | ข้อเสนอ A | ข้อเสนอ B | ความแตกต่าง |
|---|---|---|---|
| พิกัด | 20 MVA, 33/11 kV, Dyn11 | 20 MVA, 33/11 kV, Dyn11 | — |
| ค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลด | 18 kW | 13 kW | −5 kW |
| ค่าสูญเสียขณะมีโหลดที่ 75 °C | 110 kW | 95 kW | −15 kW |
| มูลค่าที่คิดเป็นทุนของค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลด | 144,700 USD | 104,500 USD | −40,200 USD |
| มูลค่าที่คิดเป็นทุนของค่าสูญเสียขณะมีโหลด | 497,400 USD | 429,600 USD | −67,800 USD |
| มูลค่าที่คิดเป็นทุนของค่าสูญเสียตลอดอายุการใช้งาน | 642,100 USD | 534,100 USD | −108,000 USD |
สมมติฐาน: 0.08 USD/kWh, 8,760 ชม./ปี สำหรับช่วงไม่มีโหลด, ตัวประกอบโหลด 0.75, อัตราคิดลด 6%, อายุการใช้งาน 20 ปี เปลี่ยนสมมติฐานตัวเลขก็เปลี่ยน แต่ลำดับอันดับแทบจะไม่เปลี่ยน การคำนวณนี้เป็นเครื่องมือประเมินข้อเสนอ ไม่ใช่รายการราคา
บนพื้นฐานดังกล่าว ข้อเสนอที่ถูกกว่า 80,000 USD ในขั้นตอนการจัดซื้อ แต่มีค่าสูญเสียที่คิดเป็นทุนแย่กว่า 108,000 USD ถือเป็นหม้อแปลงที่มีราคาแพงกว่า ตรรกะเดียวกันนี้ใช้กับการเลือกระหว่างหน่วยแกนอสัณฐาน (amorphous-core) กับหน่วยแกนเหล็กทิศทางเกรนทั่วไป (grain-oriented) ในระดับ LV ซึ่งค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลดมีอิทธิพลหลัก เนื่องจากหม้อแปลงอยู่ในสภาวะไม่ได้จ่ายโหลดเกือบตลอดอายุการใช้งาน — ดูคู่มือแกนอสัณฐานของเรา หากนี่คือการตัดสินใจที่คุณกำลังจะทำ
อะไรควรอยู่ใน datasheet? รายการตรวจสอบที่ป้องกันข้อพิพาทส่วนใหญ่ได้
ข้อพิพาทเรื่องหม้อแปลงในโรงกลั่นส่วนใหญ่ไม่ได้เกี่ยวกับฝีมือการผลิต แต่เกี่ยวกับช่องข้อมูลที่ถูกเว้นว่างไว้หรือเขียนเป็นช่วงค่า datasheet ควรระบุทุกข้อต่อไปนี้อย่างชัดเจน ด้วยค่าเดียวหรือช่วงค่าที่แคบและชัดเจน
| กลุ่ม | ช่องข้อมูลที่ต้องไม่กำกวม |
|---|---|
| พิกัดและแรงดัน | กำลังไฟฟ้าพิกัด (MVA, ONAN และ ONAF), แรงดันปฐมภูมิและทุติยภูมิ, กระแสพิกัด, ความถี่, จำนวนเฟส |
| แทป | แบบไม่มีโหลดหรือแบบมีโหลด (off-circuit หรือ on-load), ช่วงและขั้นของแทป (เช่น ±8 × 1.25%), ตำแหน่งแทปสำหรับแรงดันพิกัด, OLTC อยู่ในช่องแยกหรือไม่ |
| อิมพีแดนซ์ | ค่าที่ประกาศที่อุณหภูมิอ้างอิง, ชั้นพิกัดความเผื่อ, และค่าที่จะใช้สำหรับการศึกษากระแสลัดวงจร |
| กรุ๊ปเวกเตอร์และการต่อลงดิน | Dyn11, YNd11 หรืออื่น ๆ, นำสายนิวทรัลออก, วิธีการต่อลงดิน (ผ่านความต้านทานหรือต่อตรง), อัตราส่วน CT นิวทรัล |
| ฉนวน | ระดับ LI/AC สำหรับแต่ละขดลวด, BIL, ชั้นฉนวน, อุณหภูมิเพิ่มขึ้น (ขดลวดและน้ำมันด้านบน) |
| การระบายความร้อน | ขั้นตอน ONAN/ONAF/ODAF, หลักการควบคุมพัดลมและปั๊ม, อุณหภูมิออกแบบสภาพแวดล้อม, ความสูงจากระดับน้ำทะเล |
| ค่าสูญเสีย | ค่าสูญเสียขณะไม่มีโหลดและขณะมีโหลดที่รับประกัน, พิกัดความเผื่อ, อุณหภูมิอ้างอิง, และใช้การคิดเป็นทุนหรือไม่ |
| ฮาร์มอนิก | K-factor หรือสเปกตรัมฮาร์มอนิกที่ระบุ, FHL, พิกัดที่ลดลง (derated rating), และมาตรฐานที่ใช้ (IEEE C57.110) |
| ตู้ครอบและสภาพแวดล้อม | ระดับ IP, หมวดการกัดกร่อน (ISO 12944 C5-M), ระบบสี, วัสดุอุปกรณ์ยึด, ฮีตเตอร์ป้องกันการควบแน่น |
| อุปกรณ์ประกอบ | รีเลย์บูคโฮลซ์, อุปกรณ์ระบายแรงดัน, เครื่องวัดอุณหภูมิขดลวดและน้ำมันพร้อมหน้าสัมผัสแจ้งเตือนและทริป, วาล์วเก็บตัวอย่างน้ำมันด้านบนและด้านล่าง, ถาดซิลิกาเจล, อุปกรณ์ป้องกันไฟกระชาก, กล่องรวมสัญญาณ |
| พื้นที่อันตราย | การจำแนกโซนของสถานที่ติดตั้ง, สถานีย่อยเป็นแบบอัดแรงดันหรือไม่, ตำแหน่งช่องรับอากาศ, อินเทอร์เฟซตรวจจับก๊าซ |
| การทดสอบ | การทดสอบประจำตาม IEC 60076-1, การทดสอบแบบ (อุณหภูมิเพิ่มขึ้น, แรงดันอิมพัลส์ฟ้าผ่า), การทดสอบพิเศษ (ลัดวงจร, ฮาร์มอนิก), การเข้าร่วมตรวจ FAT, ค่า DGA พื้นฐานก่อนส่งมอบ |
| เอกสาร | แบบร่างโครงร่าง, แผนภาพวงจร, รายงานผลการทดสอบ, คู่มือการใช้งานและบำรุงรักษา, รายการอะไหล่, คำแนะนำการขนส่งและการจัดเก็บ |
มีสองช่องข้อมูลที่ควรให้ความสนใจเป็นพิเศษ เพราะเป็นช่องที่ถูกละเว้นบ่อยที่สุดและมีค่าใช้จ่ายสูงที่สุดในการแก้ไขภายหลัง สเปกตรัมฮาร์มอนิกมักไม่ปรากฏใน datasheet เลย ซึ่งหมายความว่าผู้ผลิตออกแบบขนาดสำหรับโหลดไซน์ซอยด์ และโรงงานจะพบปัญหาจุดร้อนเกินในระหว่างใช้งาน อุณหภูมิเพิ่มขึ้นมักถูกกำหนดไว้ที่ค่ามาตรฐาน 60 K สำหรับน้ำมันด้านบน แม้สภาพแวดล้อมของพื้นที่ติดตั้งจะเป็น 50 °C ซึ่งจะกัดกร่อนระยะขอบทางความร้อนทั้งหมดอย่างเงียบ ๆ ก่อนการโอเวอร์โหลดครั้งแรก หากคุณต้องการรายการตรวจสอบนี้ในรูปแบบหนึ่งหน้าเพื่อแนบกับใบสอบถาม คู่มือการอ่านป้ายชื่อพิกัดของเราอธิบายความหมายของแต่ละช่องข้อมูลเมื่อเครื่องมาถึง และรายการตรวจสอบก่อนการส่งมอบครอบคลุมขั้นตอนในโรงงาน
ข้อผิดพลาดด้านข้อกำหนดสเปกที่ costly ที่สุดห้าประการคืออะไร?
- การกำหนดขนาดจากปริมาณการผลิตแทนที่จะมาจากรายการโหลด ซึ่งให้พิกัดที่ใหญ่เกินไป 30% (ทำให้ต้องแบกรับต้นทุนการสูญเสียเป็นเวลาสองทศวรรษ) หรือเล็กเกินไปสำหรับการสตาร์ทมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุด (ต้องออกแบบใหม่ตอน commissioning)
- การละเลยการสตาร์ทมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุด หม้อแปลงผ่านการตรวจสอบสภาวะคงตัวทุกข้อ แต่กลับล้มเหลวต่อทรานเซียนต์เพียงอย่างเดียวที่เกิดขึ้นหลายครั้งต่อวัน
- การไม่ระบุสเปกตรัมฮาร์มอนิกใน datasheet บัสที่มีไดรฟ์จำนวนมากจะลดพิกัดหม้อแปลงมาตรฐานลง 10–25% และรูปแบบความล้มเหลวนั้นเป็นแบบความร้อนที่ค่อยเป็นค่อยไป ซึ่งจะปรากฏขึ้นหลังจากที่การพูดคุยเรื่องการรับประกันได้เริ่มต้นไปแล้ว
- การกำหนดอุณหภูมิแวดล้อมมาตรฐาน 40 °C สำหรับพื้นที่ที่อุณหภูมิ 48–50 °C หน่วยนี้ผ่านข้อกำหนดบนกระดาษแต่อายุการใช้งานสั้นในทางปฏิบัติ วิธีแก้คือการลดอุณหภูมิเพิ่มขึ้นหรือเพิ่มขั้นตอนการระบายความร้อนอีกขั้น ซึ่งแทบไม่มีค่าใช้จ่ายเลยในขั้นตอนการสอบถาม
- การมองว่าการจำแนกเขตอันตรายเป็นเรื่องของงานโยธาหรือเครื่องมือวัด ตำแหน่งหม้อแปลง กำแพงกันไฟ การอัดความดัน และการซีลสายเคเบิล ล้วนเป็นการตัดสินใจด้านการออกแบบทางไฟฟ้าทั้งหมด และการย้ายสถานีย่อยหลังจากแผนผังแปลงที่ดินถูกกำหนดตายตัวแล้วถือเป็นหายนะด้านกำหนดการ
คำตอบสั้น ๆ สำหรับคำถามที่วิศวกรถามบ่อยที่สุด
สามารถติดตั้งหม้อแปลงชนิดน้ำมันใน Zone 2 ได้หรือไม่?
ไม่ได้ในฐานะรายการที่ได้รับการรับรองในความหมายปกติ แนวทางปฏิบัติคือการวางไว้ในพื้นที่ที่ไม่เป็นอันตราย หรือในห้องที่แยกด้วยไฟซึ่งอัดความดันด้วยอากาศจากพื้นที่ปลอดภัยตาม IEC 60079-13 พร้อมระบบตรวจจับก๊าซที่ตัดการระบายอากาศและหม้อแปลงเมื่อเกิดสัญญาณเตือน การรับรองนั้นเป็นของการออกแบบการติดตั้ง ไม่ใช่ของตัวหม้อแปลง
สถานีย่อยแบบ 2×100% เป็นคำตอบที่ถูกต้องเสมอสำหรับหน่วยกระบวนการหรือไม่?
ไม่ใช่ มันถูกต้องเมื่อผลกระทบจากการสูญเสียหน่วยนั้นคือการหยุดเดินโรงงาน การหยุดฉุกเฉินพร้อมการเผาไหม้ที่ปล่อง flare หรือเหตุการณ์ด้านความปลอดภัย สำหรับสาธารณูปโภคและพื้นที่นอกโรงงาน การใช้ 2×50% พร้อม bus tie หรือการเชื่อมต่อแบบ N+1 ไปยังสถานีย่อยข้างเคียงมักเป็นการใช้เงินทุนที่ดีกว่า จงตัดสินใจอย่างชัดเจนและบันทึกเหตุผลไว้ เพราะคำตอบโดยปริยายในแพ็กเกจ FEED มักเป็น 2×100% ตามความเคยชิน
หม้อแปลงควรมีกำลังการสำรองเท่าใด?
10–15% สำหรับการเติบโตของโหลดบวกกับฟีดเดอร์สำรองที่ตั้งใจไว้ถือเป็นแนวปฏิบัติปกติ ส่วนการสำรองแบบเหมารวม 40% ไม่ใช่ การตรวจสอบที่ถูกต้องไม่ใช่เปอร์เซ็นต์ แต่เป็นการศึกษาการไหลของโหลดที่โหลดปีที่ห้าและปีที่สิบ รวมถึงการสตาร์ทมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุดในกรณีปีที่สิบ การขจัดคอขวดของโรงกลั่นเป็นเรื่องจริง แต่ต้นทุนของการแบกเหล็กที่ไม่ได้ใช้เป็นเวลายี่สิบปีก็เป็นเรื่องจริงเช่นกัน
หม้อแปลงที่มีอิมพีแดนซ์สูงขึ้นช่วยเพิ่มความปลอดภัยหรือไม่?
มันลดกระแสฟอลต์และดังนั้นจึงลดพลังงานเหตุการณ์อาร์กแฟลช ซึ่งเป็นประโยชน์ด้านความปลอดภัยที่แท้จริง แต่มันยังทำให้แรงดันตกและารสตาร์ทมอเตอร์แย่ลง และเพิ่มการควบคุมแรงดัน แนวทางที่ถูกต้องคือการเลือกอิมพีแดนซ์ที่ทำให้สวิตช์เกียร์อยู่ในพิกัดและพลังงานอาร์กแฟลชอยู่ในนโยบาย PPE ของพื้นที่ จากนั้นตรวจสอบการสตาร์ทมอเตอร์ตัวใหญ่ที่สุดที่อิมพีแดนซ์นั้น มันคือการปรับให้เหมาะสมของระบบ ไม่ใช่การเลือกตัวเลขเดียว
Sources / 资料来源
ที่มา: IEC 60076-1, หม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง — ทั่วไป
ที่มา: IEC 60076-2, การเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิสำหรับหม้อแปลงชนิดจุ่มในของเหลว
ที่มา: IEC 60076-3, ระดับฉนวน การทดสอบไดอิเล็กทริก และระยะห่างภายนอกในอากาศ
ที่มา: IEC 60076-5, ความสามารถในการทนต่อการลัดวงจร
ที่มา: IEC 60076-7, แนวทางการโหลดสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดจุ่มในน้ำมัน
ที่มา: IEC 60076-11, หม้อแปลงชนิดแห้ง
ที่มา: IEC 60079-10-1, การจำแนกประเภทพื้นที่ — บรรยากาศก๊าซไวไฟ
ที่มา: IEC 60079-13, การป้องกันอุปกรณ์โดยห้องอัดความดัน “p” และห้องระบายอากาศเทียม “v”
ที่มา: IEC 60079-14, การออกแบบ การเลือก และการติดตั้งระบบไฟฟ้า
ที่มา: IEEE C57.12.00, ข้อกำหนดทั่วไปสำหรับหม้อแปลงจำหน่าย หม้อแปลงกำลัง และหม้อแปลงปรับแรงดันชนิดจุ่มในของเหลว
ที่มา: IEEE C57.110, แนวปฏิบัติที่แนะนำสำหรับการกำหนดความสามารถของหม้อแปลงเมื่อจ่ายกระแสโหลดที่ไม่ใช่ไซน์
ที่มา: IEEE 519-2022, แนวปฏิบัติและข้อกำหนดที่แนะนำสำหรับการควบคุมฮาร์มอนิกในระบบไฟฟ้ากำลัง
ที่มา: IEEE 1584-2018, แนวทางสำหรับการคำนวณอันตรายจากอาร์กแฟลช
ที่มา: IEEE 399, แนวปฏิบัติที่แนะนำสำหรับการวิเคราะห์ระบบไฟฟ้ากำลังอุตสาหกรรมและพาณิชย์
ที่มา: API RP 540, การติดตั้งระบบไฟฟ้าในโรงกลั่นปิโตรเลียม
ที่มา: API RP 500, การจำแนกประเภทสถานที่สำหรับการติดตั้งระบบไฟฟ้าในโรงงานปิโตรเลียม
ที่มา: API RP 505, การจำแนกประเภทสถานที่สำหรับการติดตั้งระบบไฟฟ้าในโรงงานปิโตรเลียมที่จัดเป็นโซน 0 โซน 1 และโซน 2
ที่มา: NFPA 70 (National Electrical Code), มาตรา 450, 500 และ 505
ที่มา: NFPA 30, ประมวลข้อกำหนดสำหรับของเหลวไวไฟและของเหลวติดไฟ
ที่มา: ISO 12944, การป้องกันการกัดกร่อนของโครงสร้างเหล็กด้วยระบบสีป้องกัน
ที่มา: GB/T 6451, พารามิเตอร์ทางเทคนิคและข้อกำหนดสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดจุ่มในน้ำมัน
ที่มา: GB 20052, ค่าต่ำสุดที่อนุญาตของประสิทธิภาพพลังงานและระดับประสิทธิภาพพลังงานสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง
ที่มา: ประสบการณ์ทางวิศวกรรมของ QDTB — การกำหนดขนาดสถานีไฟฟ้าย่อยของโรงกลั่น การเริ่มต้นมอเตอร์ และแนวปฏิบัติด้านการลดพิกัดจากฮาร์มอนิก ค่าประสบการณ์ในอุตสาหกรรม
หากคุณกำลังจัดทำข้อสอบถามสำหรับสถานีไฟฟ้าย่อยของโรงกลั่นหรือปิโตรเคมี วิธีที่เร็วที่สุดในการได้รับข้อเสนอที่เปรียบเทียบได้คือการส่งรายการโหลด แผนภาพเส้นเดียว แบบแปลนพื้นที่อันตราย และข้อมูลอุณหภูมิแวดล้อมและการกัดกร่อนไปพร้อมกัน ทีมวิศวกรของเราสามารถแปลงข้อมูลเหล่านั้นเป็นข้อกำหนดหม้อแปลงที่กำหนดขนาดแล้วและงบประมาณเบื้องต้นได้ในครั้งเดียว คุณยังสามารถเริ่มต้นจากเครื่องคำนวณระบบไฟฟ้ากำลังเพื่อตรวจสอบระดับกระแสลัดวงจร แรงดันตก และการคิดต้นทุนการสูญเสียก่อนที่คุณจะพูดคุยกับซัพพลายเออร์รายใด